ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าประเทศไทยยกเลิกประกันภัยภาคสมัครใจทุกประเภท?  (อ่าน 3411 ครั้ง)

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ถ้าประเทศไทย ยกเลิกประกันภัย ภาคสมัครใจทุกประเภท เกิดเหตุก็ว่าไปตามกฏหมายทั้งอาญาและแพ่ง ขับห่วย ขับเกรียน เกิดอะไรขึ้นก็จ่ายหรือติดคุกกันไป รับผิดชอบการกระทำด้วยตัวเอง แบบนี้คิดว่าคนไทยจะขับรถดีขึ้นหรือไม่
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
สมัยผมหนุ่มๆ ไม่มีประกัน

ชน กัน ลงมา ตีราคา กันเอง แล้ว จ่ายสด

ผมก็ว่า ขับรถแย่เหมือนกันนะ ไม่ได้ขับกันดีเท่าไหร่  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ tnp_super

คงเหมือนเดิมนะผมคิดว่า เพราะถึงมีประกันถ้ามีคดีกันเขาก็ดำเนินการตามกฎหมายเหมือนเดิม แค่ว่ามีประกันมาจ่ายค่าทดแทนความเสียหายแทนตามวงเงินที่กำหนดและประกันก็จะหาข้ออ้างต่างๆนาๆ เพื่อให้จ่ายน้อยที่สุด หรือ ไม่จ่ายเลย ส่วนค่าอื่นๆ เช่น ค่าขาดไร้อุปการะ ค่าขาดแรงงาน อย่างนี้เขาก็เรียกจากผู้ทำละเมิดเหมือนเดิม
ปล.ถ้าไม่มีประกันแบบสมัครใจบริษัทประกันในประเทศจะเหลือสักกี่เจ้า

ออฟไลน์ Stp

"เกิดเหตุก็ว่าไปตามกฏหมายทั้งอาญาและแพ่ง ขับห่วย ขับเกรียน เกิดอะไรขึ้นก็จ่ายหรือติดคุกกันไป รับผิดชอบการกระทำด้วยตัวเอง" แล้วทุกวันนี้ไม่ได้เป็นตามนี้หรือครับ

คุณคิดว่าพวกที่ทำตัวเหนือคนอื่น เป็นเพราะเขาทำประกันภาคสมัครใจจริงเหรอ การทำประกัน=เบ่งได้ ? คุณน่าจะเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Barracuda

ไม่ทีทางขับดีขึ้นครับ อยู่ที่สำนึกครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

โคตรไม่เกี่ยวเลยครับ เจอหลายๆครั้งพวกกระบะเก่าๆ รถบรรทุกเล็ก ขับกันแบบหมาๆมาก ซึ่งไม่มีแน่ๆประกันมันไม่เห็นแคร์คนอื่นเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bravo

ไม่ช่วยอะไรเลย แถมยังมีปัญหาตามมาอีกเยอะ

รถที่วิ่งอยู่ตอนนี้ หลายคันก็ไม่ได้ทำประกัน และก็ขับแย่ๆ ไปชนคันอื่น

ถ้ารถคุณไม่มีประกันแล้วโดนรถที่ไม่มีประกันมาชน คุณเป็นฝ่ายถูก ชนะคดีทุกอย่าง แต่ฝ่ายผิดพูดอยู่ประโยคเดียวว่า " ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย " คุณต้องไปเสียเวลาในการติดตามให้เขามาชดใช้

ตอนนั้นคุณจะคิดถึงประกันภัยครับ

ออฟไลน์ SM.

กลัวว่าจะยุ่งยากยิ่งกว่าเดิมนะสิครับ แค่เรื่องตีราคาค่าเสียหาย ก็คงคุยกันไม่จบง่ายๆแล้ว

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
"เกิดเหตุก็ว่าไปตามกฏหมายทั้งอาญาและแพ่ง ขับห่วย ขับเกรียน เกิดอะไรขึ้นก็จ่ายหรือติดคุกกันไป รับผิดชอบการกระทำด้วยตัวเอง" แล้วทุกวันนี้ไม่ได้เป็นตามนี้หรือครับ

คุณคิดว่าพวกที่ทำตัวเหนือคนอื่น เป็นเพราะเขาทำประกันภาคสมัครใจจริงเหรอ การทำประกัน=เบ่งได้ ? คุณน่าจะเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า

ผมว่าส่วนนึงเป็นพวกที่ไม่ได้ขับรถตัวเองนะ เช่นรถตู้ รถกระบะ ถ้าเป็นรถตัวเอง รับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่จะเกิดอุบัติเหตุเอง ผมว่าการขับชุ่ยจะลดลงระดับนึงเลยนะ

ออฟไลน์ kittiphat123

ไม่ช่วยอะไรเลย แถมยังมีปัญหาตามมาอีกเยอะ

รถที่วิ่งอยู่ตอนนี้ หลายคันก็ไม่ได้ทำประกัน และก็ขับแย่ๆ ไปชนคันอื่น

ถ้ารถคุณไม่มีประกันแล้วโดนรถที่ไม่มีประกันมาชน คุณเป็นฝ่ายถูก ชนะคดีทุกอย่าง แต่ฝ่ายผิดพูดอยู่ประโยคเดียวว่า " ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย " คุณต้องไปเสียเวลาในการติดตามให้เขามาชดใช้

ตอนนั้นคุณจะคิดถึงประกันภัยครับ
+1 เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ สมัยนี้คงเถียงกันด่ากัน อารมณ์โมโหสุดๆ ชักปืนยิงดับอนาถ

ออฟไลน์ KKz

• Newbie
  • *
ผมว่ามีผลน้อยมากที่จะทำให้คนขับรถดีขึ้นจากการยกเลิกประกันภัยฯ
แต่ผลข้างเคียงหากไม่ทำประกันนี่สิ อย่าลืมว่าประเทศไทยอัตราการเกิดอุบัติเหตุบนท้องถนนสูงมาก ถ้าหากเกิดเหตุแล้วไม่มีประกัน ตาสีตาสา หรือเราๆนั่นแหละที่เดือดร้อน กฏหมายที่ไม่เข้มแข็งพอที่จะเอาผิด ให้ชดใช้เป็นจริงเป็นจัง คนไม่รู้เรื่องกฎหมาย จะถามหาคนรับผิดชอบได้อย่างไร หรือได้รับสิ่งชดเชยสมเหตุผลหรือเปล่า
ผมว่าการที่ลดภาระผู้ขับขี่ลง แทบทำให้เค้ารู้สึกว่าไม่ต้องรับผิดชอบอะไร
ทุกวันนี้ก็แทบจะเป็นอย่างนั้น กฎจราจรนะมี แต่ไม่เข้มงวดจริงจัง พอเข้มงวดก็กระทบคนส่วนนึง ก็เรียกร้อง ทำได้ไม่ต่อเนื่องและไม่เอาอีก เมื่อทำผิด ไม่ได้รับการตักเตือนหรือลงโทษ แบบเป็นจริงเป็นจัง แล้วใครที่ไหนจะเคารพกฎจราจร ยังไม่นับจิตสำนึกในเรื่องที่ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน หรือเดือดร้อนน้อยที่สุด ควรคำนึงมาเป็นอันดับแรก ซึ่งหาได้ยากบนถนน
และยังมีอีกหลายอย่างที่ควรปรับและทำควบคู่กันเพื่อลดหรือป้องกันอุบัติเหตุ ไม่ใช่แค่อย่างใดอย่างนึงครับ

ออฟไลน์ a14

• Full Member
เพิ่มเติมนิดนึงคือ...ผมแค่จะสื่อถึงประเด็นที่ว่า คนขับรถหลายๆคนที่ผมรู้จัก มีความคิดประมาณว่า ขับๆไปเถอะ ขับเป็นไม่เป็นก็ไม่เป็นอะไรหรอก กระทบกระแทกกัน เดี๋ยวประกันเคลียร์เอง เลยขาดความระมัดระวังในการขับ เพราะโยนความรับผิดชอบให้ บริษัทที่รับประกัน ไม่ได้จะสื่อถึงประเด็นการมีอภิสิทธ์เหนือใคร หรือเบ่งใหญ่โต อะไรแบบที่บางคอมเมนต์เขียนมาครับ อีกอย่างหนึ่ง คือ ผมขับรถมาจะ 20 ปีแล้ว สมัยก่อนไม่มีประกันแบบสมัยนี้ รู้สึกได้ว่าคนขับขี่สมัยนั้น ที่ถนนส่วนใหญ่ยังเป็นเลนสวน มีความระมัดระวัง เอื้อเฟื้อ ให้ทางกัน เคารพกฏการใช้รถใช้ถนนมากกว่าเด็กๆรุ่นใหม่ที่ขับรถกันสมัยนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 17:29:07 โดย a14 »
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ rtong

จะแย่กว่าเดิมครับ
มีประกันภาคบังคับอย่างน้อยก็ผ่อนหนักเป็นเบาบ้าง
เดี๋ยวนี้ความรับผิดชอบต่อคนอื่นในสังคมไทย
น้อยลงทุกทีๆ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ

ถูกต้อง ถูกใจ ความเห็นนี้มากครับ ใครไม่สัมผัสประสบการณ์อย่างนี้ ไม่มีทางรู้ซึ้ง
ยกตัวอย่างคดีที่เกิดขึ้นจริง อย่างคดีรถกระบะแต่งซิ่งที่ชนร้านสเต็กร้านหนึ่ง จนผู้นำครอบครัวเสียชีวิต ลูกพิการ เหลือคุณแม่ทำหากินรักษาลูกคนเดียวสิ ตอนเกิดเหตุแรกๆ คนขับบอกไม่มีตังอย่างเดียว....คนเรา
จริงๆ ควรจะบังคับทำประกันภัยทุกคันด้วยซ้ำ ถือเป็นการรับผิดชอบสังคมอย่างหนึ่ง แต่คงเป็นไปไม่ได้
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ bravo

ถูกต้อง ถูกใจ ความเห็นนี้มากครับ ใครไม่สัมผัสประสบการณ์อย่างนี้ ไม่มีทางรู้ซึ้ง
ยกตัวอย่างคดีที่เกิดขึ้นจริง อย่างคดีรถกระบะแต่งซิ่งที่ชนร้านสเต็กร้านหนึ่ง จนผู้นำครอบครัวเสียชีวิต ลูกพิการ เหลือคุณแม่ทำหากินรักษาลูกคนเดียวสิ ตอนเกิดเหตุแรกๆ คนขับบอกไม่มีตังอย่างเดียว....คนเรา
จริงๆ ควรจะบังคับทำประกันภัยทุกคันด้วยซ้ำ ถือเป็นการรับผิดชอบสังคมอย่างหนึ่ง แต่คงเป็นไปไม่ได้

ข่าวนี้ ผมก็เคยดู สงสารครอบครัวผู้สูญเสียมากๆเลยครับ

เหตุการณ์ลักษณะนี้แหละครับ ที่เป็นที่มาของ พระราชบัญญัติคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ เป็นประกันภัยภาคบังคับที่ทุกคันต้องทำ
แต่การวงเงินคุ้มครอง ก็ยังน้อย เมื่อเทียบกับความเสียหายที่เกิดขึ้นครับ

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
ใช้รถแค่ 1 ปี โดนชนท้าย ลืมต่อประกันปีที่ 2
รถที่มาชนไม่มีประกัน ต้องจ่ายค่าซ่อมเอง
ศาลตัดสินให้อีกฝ่ายผิด ให้ผ่อนจ่ายค่าซ่อม แต่เลิกผ่อนดื้อๆ โทรตามก็ไม่แคร์

ตอนนี้ทำประกันรถทุกคัน จะชั้น 1 ชั้น 2 ก็แล้วแต่อายุรถยนต์ เพราะไม่อยากเจอปัญหาเดิมอีก