ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมพวงมาลัย Benz ต้องเยื้องซ้าย  (อ่าน 5783 ครั้ง)

ออฟไลน์ timeff

• Newbie
  • *
ทำไมพวงมาลัย Benz ต้องเยื้องซ้าย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 21:31:36 »
สังเกตไหมครับ Benz หลายๆรุ่นพอนั่งขับ พวงมาลัยมักเยื้องไปทางซ้าย แป้นคันเร่งมักเยื้องไปทางขวา เวลาขับจะรู้สึกบิดๆ คิดว่าไม่น่าจะใช่เรื่องบังเอิญ เพราะเป็นมานานหลายรุ่น มีใครพอทราบเหตุผลที่แท้จริงไหมครับ มาแขร์กัน

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
Re: ทำไมพวงมาลัย Benz ต้องเยื้องซ้าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 21:55:37 »
สังเกตไหมครับ Benz หลายๆรุ่นพอนั่งขับ พวงมาลัยมักเยื้องไปทางซ้าย แป้นคันเร่งมักเยื้องไปทางขวา เวลาขับจะรู้สึกบิดๆ คิดว่าไม่น่าจะใช่เรื่องบังเอิญ เพราะเป็นมานานหลายรุ่น มีใครพอทราบเหตุผลที่แท้จริงไหมครับ มาแขร์กัน

เหตุผลจริงๆผมไม่ทราบนะครับ  ;D

แต่เดาว่าอาจจะต้องเผื่อคนตัวใหญ่ๆไหล่กว้างๆรึเปล่าครับ
ในรถพวงมาลัยขวา พวงมาลัยเลยต้องเยื้องเข้าทางซ้ายขยับมาทางกลางรถมากขึ้น
ไม่งั้นเวลาฝรั่งขับ ไหล่กว้่างๆแขนใหญ่ๆ    แขน ข้อศอก หัวไหล่ น่าจะติดแผงข้างประตู
จะใช่เหตุผลจริงๆหรือเปล่าอันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ

ส่วนตำแหน่งคันเร่งผมว่ามันก็อยู่ตำแหน่งปกติของมันครับ ขับรถญี่ปุ่นก็อยู่ประมาณนี้
ครั้นจะย้ายเข้ามากลางรถกว่านี้ก็คงติดอุโมงเกียร์

ในจุดอื่นๆเท่าที่ใช้งานผมมองว่า
ออกแบบมาโดยคำนึงถึงคนไซส์ใหญ่มากกว่าคนไซส์เล็กไปหน่อย
อย่างช่องใส่ของที่อยู่ระหว่างเบาะคู่หน้า ปุ่ีมที่เอาไว้กดเปิด มันอยู่ด้านข้าง
ถ้าคนตัวเล็ก เบาะมันจะต้องเลื่อนมาใกล้พวงมาลัย ทำให้พนักพิงเบาะมันบังปุ่มพอดี
เวลาจะกดปุ่มเปิดก็จะลำบาก ถ้าคนขายาว เบาะจะต้องเลื่อนถอยไปข้างหลังกว่านี้  ปุ่มที่ว่านี้ก็จะไม่ถูกบัง

แต่เห็นในรุ่นหลัง ที่เกียร์มาอยู่ที่คอพวงมาลัย
ปุ่มเปิดช่องเก็บของย้ายมาไว้ด้านบนแล้ว น่าจะใช้งานได้สะดวกขึ้นมาก
a = F/m

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
Re: ทำไมพวงมาลัย Benz ต้องเยื้องซ้าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 02:15:58 »

เป็นใน E CLS ส่วนรุ่นอื่นไม่แน่ใจครับ จะเยื้องซ้ายไปพอสมควร เคยลองหาเหตุผลในเวป ตปท ก็ไม่เจอครับ อาจเป็นยี่ห้อเดียวที่ทำก็ได้

ที่ผมสงสัยคือรถพวงมาลัยซ้ายมีเยื้องด้วยหรือป่าว ถ้าไม่ คงเป็นคำตอบได้ครับ

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 08:33:13 »
Super Car บางยี่ห้อเอียงเอียงเยอะมากด้วยครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 09:05:04 »
เป็นส่งที่น่าสนใจมากเลยครับ เพราะสังเกตุมาหลายๆรุ่นก็เป็นเหมือนกันเลยครับ
E-class นี่เป็นมาตั้งแต่จำความได้คือ W124 เลยครับ
ความปลอดภัยหรือป่าว? แต่ก็ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ ^^"

ถามหาผู้รู้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 09:11:14 »
ข้อดีที่ผมขับแล้วรู้สึกได้ คือ จุดรวมสายตาจะอยู่บริเวณกลางรถครับ ไม่เหมือนรุ่นอื่นครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 10:32:51 »
ครับ เป็นเรื่องที่เกลียดที่สุดเลย w211 นี่เยื้องแบบเห็นชัดๆเลยครับ
ขับ accord g8 อีกคัน พวงมาลัย center กลางอก เป๊ะ
เห็นว่า BMW ก้อเป็นเหมือนกันนิครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 13:00:38 »
ผมว่าดีนะครับ เพราะผมเป็นคนขับรถแล้วชอบเอนไปทางซ้ายไม่รู้ตัว

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 00:16:16 »
ที่บ้านมีทั้ง 123 124 รู้สึก 123 จะไม่เอียงนะครับ มาเอียงเอาตอน 124 แต่เอียงไม่มากอะครับ ถ้าแบบไม่มานั่งดูจริงๆก็ดูไม่ออก

คิดว่าที่ต้องทำเยื้องๆไป น่าจะเป็นเพราะเพื่อให้เข้ารถได้ง่ายด้วยละมั้งครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:27:23 »
ลอง OPEL Corsa ดูสิครับ จะรู้สึกว่า Benz ไม่ได้เยื้องอะไรเลย  ;D

ออฟไลน์ pichet_hua

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 00:00:20 »
Bmw F30, F34  ก็เป็นครับ
Altis ก็เป็นครับแต่ไม่มาก