ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถ มาสด้า CX5 ถึงไม่มีรถส่งมอบให้ลูกค้าครับ  (อ่าน 6094 ครั้ง)

ออฟไลน์ WJMZ

• Newbie
  • *
เห็นหลายท่านจองไว้ 2-3เดือนบ้าง บางท่าน 6 เดือนก็มี แต่ไม่มีรถส่งมอบ ทั้งๆที่เปิดตัวตั้งแต่ ปลายกุมภาพันธ์

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
Re: ทำไมรถ มาสด้า CX5 ถึงไม่มีรถส่งมอบให้ลูกค้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 15:09:41 »
ยอดจองเยอะครับ แล้วเข้ามาแต่ล่ะที่ก็มาไม่เยอะ ที่จองรอนานจะเป็นตัวท้อป 2.2 XDL  ครับคิวเลยยาว
ถ้าอ่านในคลับนี่รอกันนานมาก ดีที่ผมงบไม่เยอะ เลยไม่รอนาน 1 อาทิตย์เดียวได้ ตอนเมษา

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: ทำไมรถ มาสด้า CX5 ถึงไม่มีรถส่งมอบให้ลูกค้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 15:55:37 »
รถดีงาม + ได้ส่วนลดกันเยอะ
กำลังการผลิตที่มาเลเซียน่าจะน้อย  +ส่งไปที่อื่นด้วยครับ  8)

เคยถามเซลมันบอกเข้ามาทีละ 20 คัน (ทั่วประเทศ)

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 16:00:18 »
เป็น SUV ที่บุคลิกมันขับมันส์จริงไรจริง ::) ว่าแต่ตัวใหม่จะออกมาแล้วปีหน้า..คนรออาจจะไม่อยากรอต่อไปแล้วก็ได้

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 16:05:03 »
ขายในไทย กำไรน้อยกว่าส่งออกไปขายที่อื่นครับ ....

ในไทยแข่งขันสูงครับ ลูกค้าติดส่วนลด .....

มาสด้าเห็นตรงนั้นก็เลยยยย ..... อย่างที่เห็นครับ ....

ออฟไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 17:54:49 »
Supplier ที่มาเลย์โดนไฟไหม้ครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 00:09:18 »
ถ้าไม่มีกระทู้นี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับเนี่ย ว่ารอกันนานขนาดนี้ แต่ของเค้าดีจริงๆ
ถ้าผมเป็นคนที่ต้องรอ 6 เดือน ผมจะรอตัวใหม่ไปเลย เพราะรูปร่างหน้าตาตัวใหม่ จากัวร์ มากๆ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 01:09:57 »
ขายในไทย กำไรน้อยกว่าส่งออกไปขายที่อื่นครับ ....

แปลว่าในไทย ภาษีแพง หรือราคารถถูกกว่าที่อื่น ?

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 08:06:52 »

แปลว่าในไทย ภาษีแพง หรือราคารถถูกกว่าที่อื่น ?

CX-5 ผลิตที่มาเลครับ นำเข้าทั้งคัน กำลังการผลิตน้อย กว่าความต้องการ เนื่องจากต้องส่งขายหลายประเทศในอาเซียน และ ออสเตเรีย ด้วย  แต่ปัญหาจริงๆๆ คือ ทีมการตลาด mazda Thailand วางแผนผิดคิดว่าตัว top คงขายได้น้อย เลยขอ โควต้ามาน้อย นั้นเอง

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 08:37:31 »

เมืองไทยภาษีตอนชื้อแพงโดยคิดภาษีภาษีสรรพสามิต20-30% แล้วแต่รุ่นสำหรับรถที่ผลิตในประไทย+ภาษีมูลค่าเพิ่ม7%+ภาษีนำเข้าสินส่วนอีกส่วนหนึ่ง แต่ภาษีรายปีถูกครับ แต่เมืองนอกอย่างเช่น ญี่ปุ่นคิดแค่ภาษีมูลค่าเพิ่มประมาณ10-15% ตามเกณฑ์สินค้าปกติของเขา แต่ภาษีรายปีโหดร้ายมากแถมรถยิ่งเก่าภาษียิ่งแพงโดยขึ้นเป็นแบบขั้นบันใดอีก
ทำให้ในไทยจะเห็นว่ารถราคาแพงออฟชั่นน้อย ก็มาจากสาเหตุนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 11:12:00 »
คันใหม่ ยังไม่ได้ออกปีหน้าครับ

น่าจะปี 2018 ครับ กว่าจะเข้าไทยนู้นครับ

:-X

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 13:10:51 »
คุยกับเซล ก็บอกว่าตัว top ขายดีกว่าที่คิด ผมยังคิดว่าตัวดีเซลตัวล่าง น่าจะขายดีกว่า กลายเป็นผมคิดผิด