ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ รถเช่าเชียงใหม่  (อ่าน 3027 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
ขอคำแนะนำ รถเช่าเชียงใหม่
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 19:06:21 »
กราบสวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับผม

เดือนหน้ามีทริปไปเที่ยวเชียงใหม่ อยากหาเช่ารถ โดยมีเงื่อนไขคือ
- ราคาถูก
- มัดจำต่ำ แบบเป็นเงินสด

เลยอยากจะขอความคิดเห็นเพื่อนสมาชิกที่เคยใช้บริการ
ว่าเจ้าไหนโอเคบ้างครับ ผมลองหาในเนตบางส่วนแล้ว แต่ไม่แน่ใจนัก
กลัวจะโดนเรื่องโมเมรอยถลอก รอยชนที่เราไม่ได้ทำ

ขอถามเพิ่มเติมครับ
รถเช่าแบบนี้ ผ่านมือน่าจะหลายร้อยคน
มีข้อสังเกต ข้อระวัง หรือแนะนำอะไรบ้างมั้ยครับ ในการขับขี่

หากไม่อยากให้เป็นโฆษณาแฝง ยังไงรบกวนหลังไมค์ก็ได้นะครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ รถเช่าเชียงใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 19:38:09 »
ผมเคยเช่าช้างเผือกรถเช่า ก็โอเคครับแต่เบอร์หายไปแล้ว ลอง search ดูน่าจะจเอ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 19:48:36 »
ผมเจ้าถิ่นเดี่ยวหลังไมค์ให้นะคีับ แนะนำที่เคยเช่าใช้ ลองขับ แล้วรุ้สึกประทับใจในบริษัท บริการ ขนาดดาราหลายคนยังใช้บริการบริษัทนี้ครับ

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 20:16:41 »
ผมเจ้าถิ่นเดี่ยวหลังไมค์ให้นะคีับ แนะนำที่เคยเช่าใช้ ลองขับ แล้วรุ้สึกประทับใจในบริษัท บริการ ขนาดดาราหลายคนยังใช้บริการบริษัทนี้ครับ

ขอทราบด้วยคนนะครับ มีแพลนจะไปช่วงปลายปีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 20:38:38 »
อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่มาสเตอร์ครับ
เวลามีปัญหา ทิ้งกันเลย
เข็ดจนตาย

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 21:57:07 »
ผมเช่า thai rent a car โปร+กับตั๋วเครื่องบิน ได้รถ yaris วันละหลักร้อยครับ

ปล. วันนั้นเช่า 4 วัน + กับวันธรรมดา 2 วัน

ออฟไลน์ wolfpack

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 22:04:15 »

ขอหลังไมค์ด้วยคนครับ ผมแพลนพาเด็กๆ (3ขวบและ1ขวบ) ไปเที่ยวอยู่ ไม่รู้เค้ามี carseat บริการด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Ko Ans

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 01:46:56 »
ขอหลังไมค์ด้วยครับ จะไปเดือนหน้า ขับรถไปไม่ไหวครับ อายุเริ่มมากแล้วครับ

ออฟไลน์ saboo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 08:12:38 »
รบกวนขอด้วยครับ จะไปอาทิตย์หน้าพอดี ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 11:55:16 »
เคยเช่า avis อยู่2ครั้งที่เชียงใหม่

ครั้งแรกไม่มีปัญหาใดๆมีแค่ตัวรถที่ไมล์เยอะ ประมาณ 50,000 กว่าโล

ครั้งที่2 เมื่อต้นปี59 เช่า yaris+ประกันไว้ เช่าแบบกระทันหันที่เคาน์เตอร์ เลยราคาแพงก็ต้องยอม วันเดียว+คืนรถช้าได้4ชั่วโมง ค่าเช่าประมาณ1,300 กว่าบาท  มีการันตีเครดิตคาร์ด20,000

ก่อนรับรถพนักงานก็พาเดินเช็ครถที่ช่องจอด ผมก็เดินตรวจดูร่องรอยรอบคันพร้อมบันทึกลงในเอกสารเช่ารถ แต่เนื่องจากรถอยู่ในช่องจอดพื้นที่ค่อนข้างแคบ เราก็รับรถขับออกมาเอาไปใช้งานตามปกติ จนรถจอดก็มาเปิดเอาของฝั่งคนนั่งหน้า ตอนปิดประตูรู้สึกว่าประตูปิดยากต้องปิดแรงๆ ด้วยความสงสัยเลยก้มไปดู จึงพบว่ามีรอยบุบค่อนข้างใหญ่ ที่คานรถบริเวณใต้ประตูหน้าซ้าย เลยทำให้ประตูปิดยาก ผมก็คิดในใจว่าอ้าว รอยนี้ไม่ได้ระบุไว้ในเอกสารเช่ารถ อย่างนี้จะมีปัญหาตอนคืนรถมั้ยเนี่ย

วันมาคืนรถเจ้าหน้าที่ก็มาเดินตรวจรถ ซึ่งเป็นคนละคนกับคนส่งรถ แล้วก็ไปดูรอยบุบที่ใต้ประตู ผมก็แจ้งว่ารอยนั้นเป็นมาก่อน คนส่งมอบรถก็ไม่ระบุลงในเอกสารให้ผม ผมไม่ได้ทำรถคุณบุบนะ พนักงานที่อยู่แถวนั้นอีกคนเดินมาดู แล้วก็คุยกันว่า นี่รอยใหม่ๆเลย เดี๋ยวรบกวนด้านไหนครับ พี่ทำประกันไว้ไม่ต้องจ่ายค่าเสียหายครับ เชิญที่เคาน์เตอร์

ผมก็ขี้เกียจคุยกับพนักงานรับรถละ เลยเข้าไปคุยกับเคาน์เตอร์ด้านไหน อธิบายไปก็เหมือนเดิม ไม่ได้มีประโยชน์อะไร แล้วก็เอาฟอร์มมาให้เซ็นลักษณะการเกิดอุบัติเหตุ ผมก็ถามจะให้อธิบายยังไง ก็ผมไม่ได้ทำ ผมบอกผมไม่เขียน พนักงานก็ยืนยันให้เขียน พร้อมทั้งพูดบลาๆๆๆ บอกว่าผมไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย รถมีประกันที่ผมซื้อไว้ ต้องทำเรื่องส่งสำนักงานใหญ่ นั่นนู่นนี่ ผมก็บอกถ้าผมชนผมก็บอกว่าชน จะมาโกหกทำไม ประกันผมก็มี ผมบอกถ้าผมเขียน ผมก็เขียนว่ารถมีรอยมาก่อนไม่เกี่ยวกับผมนะ พนักงานก็พยักหน้า ผมก็รีบเขียนบันทึกให้ไป เพราะเสียเวลาตรงนี้มามากแล้ว (ผมเช่าที่สนามบิน ต้องรีบละ เพราะเดี๋ยวเคาน์เตอร์เช็คอินปิด) พนักงานก็รับเอกสารที่ผมเขียนบันทึก พร้อมทั้งคืนสลิปที่การันตีบัตรเครดิตมาให้ แล้วก็แจ้งว่าเรียบร้อย

เลยค่อนข้างเสียความรู้สึกมาก ครั้งต่อๆไปเลยไม่เคยคิดอยากจะเช่าavisอีกเลย

ล่าสุดมีไปภูเก็ต เช่ารถของ chic carrent รถใหม่เลย ราคาดีด้วย บริการดี honda city ตัว v at  ในขณะที่ budget ให้ city ตัว s at เห็นเพราะจอดอยู่ใกล้ๆกัน

พรุ่งนี้จะไปเชียงใหม่อีกเลยเช่าchicเหมือนเดิม ได้โปรมาวันละ 550 รวมทุกอย่าง + คืนรถช้าได้4ชั่วโมง (บางเจ้าเค้าคิดเป็นรายชั่วโมงครับ) เป็นรถ brio amaze/yaris

จริงๆเห็นโฆษณา ของ thirfty ก็น่าสนใจ เริ่มต้นที่300บาท

ช่วงlow seasons หลายเจ้าทำโปรออกราคาค่อนข้างดีนะครับ ลองเช็คดู เพื่อนเช่าfortunerที่ภูเก็ต ก็ได้ราคา990บาทต่อวัน

ฝากไว้เท่านี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2016, 11:59:52 โดย Fat »
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

Ath..

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 12:07:37 »
เคยเช่า avis อยู่2ครั้งที่เชียงใหม่

ครั้งแรกไม่มีปัญหาใดๆมีแค่ตัวรถที่ไมล์เยอะ ประมาณ 50,000 กว่าโล

ครั้งที่2 เมื่อต้นปี59 เช่า yaris+ประกันไว้ เช่าแบบกระทันหันที่เคาน์เตอร์ เลยราคาแพงก็ต้องยอม วันเดียว+คืนรถช้าได้4ชั่วโมง ค่าเช่าประมาณ1,300 กว่าบาท  มีการันตีเครดิตคาร์ด20,000

ก่อนรับรถพนักงานก็พาเดินเช็ครถที่ช่องจอด ผมก็เดินตรวจดูร่องรอยรอบคันพร้อมบันทึกลงในเอกสารเช่ารถ แต่เนื่องจากรถอยู่ในช่องจอดพื้นที่ค่อนข้างแคบ เราก็รับรถขับออกมาเอาไปใช้งานตามปกติ จนรถจอดก็มาเปิดเอาของฝั่งคนนั่งหน้า ตอนปิดประตูรู้สึกว่าประตูปิดยากต้องปิดแรงๆ ด้วยความสงสัยเลยก้มไปดู จึงพบว่ามีรอยบุบค่อนข้างใหญ่ ที่คานรถบริเวณใต้ประตูหน้าซ้าย เลยทำให้ประตูปิดยาก ผมก็คิดในใจว่าอ้าว รอยนี้ไม่ได้ระบุไว้ในเอกสารเช่ารถ อย่างนี้จะมีปัญหาตอนคืนรถมั้ยเนี่ย

วันมาคืนรถเจ้าหน้าที่ก็มาเดินตรวจรถ ซึ่งเป็นคนละคนกับคนส่งรถ แล้วก็ไปดูรอยบุบที่ใต้ประตู ผมก็แจ้งว่ารอยนั้นเป็นมาก่อน คนส่งมอบรถก็ไม่ระบุลงในเอกสารให้ผม ผมไม่ได้ทำรถคุณบุบนะ พนักงานที่อยู่แถวนั้นอีกคนเดินมาดู แล้วก็คุยกันว่า นี่รอยใหม่ๆเลย เดี๋ยวรบกวนด้านไหนครับ พี่ทำประกันไว้ไม่ต้องจ่ายค่าเสียหายครับ เชิญที่เคาน์เตอร์

ผมก็ขี้เกียจคุยกับพนักงานรับรถละ เลยเข้าไปคุยกับเคาน์เตอร์ด้านไหน อธิบายไปก็เหมือนเดิม ไม่ได้มีประโยชน์อะไร แล้วก็เอาฟอร์มมาให้เซ็นลักษณะการเกิดอุบัติเหตุ ผมก็ถามจะให้อธิบายยังไง ก็ผมไม่ได้ทำ ผมบอกผมไม่เขียน พนักงานก็ยืนยันให้เขียน พร้อมทั้งพูดบลาๆๆๆ บอกว่าผมไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย รถมีประกันที่ผมซื้อไว้ ต้องทำเรื่องส่งสำนักงานใหญ่ นั่นนู่นนี่ ผมก็บอกถ้าผมชนผมก็บอกว่าชน จะมาโกหกทำไม ประกันผมก็มี ผมบอกถ้าผมเขียน ผมก็เขียนว่ารถมีรอยมาก่อนไม่เกี่ยวกับผมนะ พนักงานก็พยักหน้า ผมก็รีบเขียนบันทึกให้ไป เพราะเสียเวลาตรงนี้มามากแล้ว (ผมเช่าที่สนามบิน ต้องรีบละ เพราะเดี๋ยวเคาน์เตอร์เช็คอินปิด) พนักงานก็รับเอกสารที่ผมเขียนบันทึก พร้อมทั้งคืนสลิปที่การันตีบัตรเครดิตมาให้ แล้วก็แจ้งว่าเรียบร้อย

เลยค่อนข้างเสียความรู้สึกมาก ครั้งต่อๆไปเลยไม่เคยคิดอยากจะเช่าavisอีกเลย

ล่าสุดมีไปภูเก็ต เช่ารถของ chic carrent รถใหม่เลย ราคาดีด้วย บริการดี honda city ตัว v at  ในขณะที่ budget ให้ city ตัว s at เห็นเพราะจอดอยู่ใกล้ๆกัน

พรุ่งนี้จะไปเชียงใหม่อีกเลยเช่าchicเหมือนเดิม ได้โปรมาวันละ 550 รวมทุกอย่าง + คืนรถช้าได้4ชั่วโมง (บางเจ้าเค้าคิดเป็นรายชั่วโมงครับ) เป็นรถ brio amaze/yaris

จริงๆเห็นโฆษณา ของ thirfty ก็น่าสนใจ เริ่มต้นที่300บาท

ช่วงlow seasons หลายเจ้าทำโปรออกราคาค่อนข้างดีนะครับ ลองเช็คดู เพื่อนเช่าfortunerที่ภูเก็ต ก็ได้ราคา990บาทต่อวัน

ฝากไว้เท่านี้ครับ

...ขอบคุณครับ.....อ่านเพลิน... ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 15:58:20 »
ผมก็ชอบเช่ากับ บ. ที่ผูกกับสายการบินนะครับ รถใหม่ ราคาดี เสียแค่เป็นพวก eco car ไม่ค่อยมีแรงเท่าไหร่ แถมชอบเป็น almera ด้วย ขับๆอยู่ พอจอด เครื่องชอบดับ เป็นระบบที่ไม่อยากได้เลยยย

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 16:52:41 »
ลองดูเฟสบุ้ค weeraphong lungkawong เช่ารถเชียงใหม่ เจ้าของน่ารักครับ

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 21:45:54 »
ที่สนามบินมีหลายเจ้าครับ

แต่ผมเช่าที่อาคาร ระหว่างประเทศ อยู่เกือบสุดตึก
ถ้าเดินออกจากภายในประเทศ แล้วเลี้ยวขวา เดินเกือบทางสุดอยู่ซ้ายมือครับ (ตึกระหว่างประเทศ)
ผมว่าถูกดี บริการก็ดีครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3