ผู้เขียน หัวข้อ: Honda vs Toyota 0 อันไหนดีกว่ากัน?  (อ่าน 10590 ครั้ง)

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
Re: Honda vs Toyota 0 อันไหนดีกว่ากัน?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 09:33:21 »
toyota ดีกว่าเยอะครับ ศูนย์ honda บางศูนย์คุณภาพแย่กว่าพวกค่ายรองๆไม่เหมือน toyota ที่รักษามาตาฐานไว้ได้ อย่างน้องศูนย์เล็กๆคุณภาพก็ยังระดับกลางๆไม่ได้แย่แบบ honda

ออฟไลน์ ento

• Full Member
Re: Honda vs Toyota 0 อันไหนดีกว่ากัน?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 09:41:29 »
แถวบ้านผมโตโยต้าดีกว่าครับ ส่วนฮอนด้าแย่ทั้งระบบ ตั้งแต่เซลล์เป็นต้นไปเลย

ออฟไลน์ snif

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 09:43:00 »
โตต้าดีกว่าพอสมควรครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 10:09:36 »
ถามกว้างมากเลย ภาพรวม ตอบยากนะครับ

ผมว่า จขกท ไปดู ไปหาข้อมูล feedback ต่างๆ ของศูนย์ที่ใกล้ๆบ้าน หรือที่คิดว่าจะใช้ดีกว่าครับ น่าจะดีกว่า

เกิดบอกไปว่า Honda ดีกว่า แต่ Honda แถวบ้าน จขกท แย่มากๆขึ้นมา กลายเป็นไม่ถูกอีก

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 11:36:44 »
ผมไมเคยใช้ฮอนด้าเพราะจะไปซื้อซิตี้ช่วงรถคันแรกรอรถ 2 เดือนแต่โตต้าได้รถภายใน 2 อาทิตย์ ผมว่าโตต้าก็ดีนะ แต่บางวันเจอรถเยอะเราไม่ได้จองคิวไว้รอนานเหมือนกัน ก็เลยสรุปไม่ได้ว่าใครดีกว่า 555

ออฟไลน์ ARJUN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 11:42:16 »
Toyota ดีกว่าครับ จากประสบการณ์ใช้ทั้งสองศูนย์บริการ Hondaที่จังหวัดที่ผมอยู่นี่ฝ่ายซ่อมบำรุง ฝ่ายช่างบ บริการแย่มากครับ ไม่ค่อยสนใจลูกค้า โยนงานกันไปมา ทำให้บ้านผมต้องขาย Accord G9 ทิ้งเลยครับ เพราะรับไม่ค่อยได้กับศูนย์บริการ
Mazda3 skyactiv 2.0s 2014
Bmw 3series 320d LCI F30 2016

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 12:13:20 »
โดยรวมโตโยต้าดูดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 13:15:53 »
โดยส่วนตัว  ณ ตอนนี้ไม่ได้ใช้ทั้งสองยี่ห้อ (ตอนใช้มือสองก็ไม่ได้เข้า 0)

มีคนใกล้ชิดใช้อยู่ครับ
1. วีโก้ cab 2.5 ตัว ic  ใช้มา 7 ปี ขายไปแล้ว
2. City โฉม 2012

เท่าที่รับรู้มา
  1. ฮอนด้า นี่ไม่เคยสนใจลูกค้าเลย  จะเช็คระยะไม่มีติดตาม  โตโยต้าขายทิ้งไปแล้ว เขายังโทรมาหา บอกว่ารถถึงเวลาเช็คระยะแล้วนะ จะนัดคิววันไหนดี ของฮอนด้า ต้องโทรหา และต่อรองนัดเอง
  2. เข้าเช็คระยะเสร็จ ฮอนด้า เงียบ ไม่ถามว่า รถหลังจากเช็คระยะมีอาการผิดปกติใดๆ หรือไม่    ส่วนโตโยต้าจะโทรมาภายใน 7 วัน

ด้านอื่นๆ  ไม่ได้ยินบ่นให้ฟัง   

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 13:41:10 »
รวมๆโตโยต้าครับ

ฮอนด้าเคลมไม่ค่อยจบ
จากประสบการณ์ผม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 14:06:33 »
โตโยต้าดีกว่าครับ

ฮอนด้าเหมือนอะไรที่กั้นตรงกลางระหว่างโตโยต้ากับนิสสัน (เฉพาะเรื่องศูนย์น่ะ)

ออฟไลน์ Tiger3539

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 17:40:31 »
toyota
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Yoshio

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 02:18:31 »
ผมเจอแต่เซลล์ Honda หน้าตาน่ารักพูดจาดีมาก สองคนแล้ว :-*

ออฟไลน์ veturilo

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 20:24:54 »
เอาตามตรงนะครับ ผมซื้อ Camry 2.0G ก็เพราะศูนย์ฯ Honda เนี้ยแหละ
ตอนตัดสินใจจะซื้อตระเวณดูรถหลายที่มาก ทั้ง Nissan, Honda, Camry
ใจน่ะจะซื้อ Accord แล้วเพราะชอบภายนอก Teana ก็ชอบเพราะเงียบและไม่แพง แต่ตัวศูนย์ฯที่อยู่ใกล้บ้านดูไม่ค่อยน่าไว้วางใจ
ส่วน Camry ส่วนตัวเฉยๆเพราะมันดูแก่และไม่ค่อยมีของเล่น จะชอบก็แค่ได้เครื่องฉีดตรง

ตอนเข้าไปศูนย์ฯ Honda สาทร ผมขับ B-Sec กะโหลกกะลาเข้าไปอายุสิบกว่าปี เสื้อยีดขาสั้นลากแตะ
เดินขึ้นไปชั้นสอง เซลล์นั่งเล่น Facebook, Line ไม่สนลูกค้าเลยครับ ขอบคุณมาก แมร่งต้องเดินไปอัญเชิญถึงโต๊ะ
ไปขอโบรชัวร์ใบราคามัน ขอบคุณมากสำหรับการต้อนรับที่อบอุ่น

เปรียบเทียบกับ Toyota (ราชพฤกษ์) ผมไปด้วยสภาพเดียวกัน เซลล์เดินเข้ามาหาตั้งแต่เดินเข้าไปในโชว์รูม
ถามสนใจดูรุ่นอะไรฯลฯ ผมลองนั่งซักพัก โบรชัวร์กับใบราคาตารางผ่อนมาเป็นลำดับ คนละเรื่องกับ Honda

ไม่ต้องถามครับ ด้วยอาการนี้ผมจบด้วยอะไร ผมกำเงินสดมาเป็นล้านแต่ต้อนรับกันแบบนี้
ต่อให้รถมันเทพแค่ไหนก็อย่าหวังจะได้เงินจากผมเลยครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 21:48:28 »
โดยส่วนตัว  ณ ตอนนี้ไม่ได้ใช้ทั้งสองยี่ห้อ (ตอนใช้มือสองก็ไม่ได้เข้า 0)

มีคนใกล้ชิดใช้อยู่ครับ
1. วีโก้ cab 2.5 ตัว ic  ใช้มา 7 ปี ขายไปแล้ว
2. City โฉม 2012

เท่าที่รับรู้มา
  1. ฮอนด้า นี่ไม่เคยสนใจลูกค้าเลย  จะเช็คระยะไม่มีติดตาม  โตโยต้าขายทิ้งไปแล้ว เขายังโทรมาหา บอกว่ารถถึงเวลาเช็คระยะแล้วนะ จะนัดคิววันไหนดี ของฮอนด้า ต้องโทรหา และต่อรองนัดเอง
  2. เข้าเช็คระยะเสร็จ ฮอนด้า เงียบ ไม่ถามว่า รถหลังจากเช็คระยะมีอาการผิดปกติใดๆ หรือไม่    ส่วนโตโยต้าจะโทรมาภายใน 7 วัน

ด้านอื่นๆ  ไม่ได้ยินบ่นให้ฟัง
ทำไมของผมศูนย์ ฮอนด้า เส้นดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่ ผมเอารถซีวิคFDไปตั้งบ่าวาล์ว หลังเข้าใช้บริการ ได้สัก7วัน
ก็มีพนักงาน โทรมาสอบถามนะ ว่ามีอาการผิดปกติอะไรไหม แนะนำการใช้งานด้วย คุยแบบมารยาทดีมาก เทียบกับเชฟ คนละโลก
ผมว่ามันอยู่ที่แต่ละสาขาการให้บริการมากกว่า ปกติผมเข้าศูนย์ฮอนด้า หน้า รพ.ป่าแงะ ชม. ตอนนี้ย้ายมาเข้าศูนย์เส้นดอยสะเก็ดแล้ว
อะไรดีกว่ากันผมไม่รุ้หรอก บ้านผมก็ใช้ทั้งฮอนด้าและโตโยต้า มันก็พอๆกัน เจอศูนย์ไม่ดีมันก็.....พอๆกัน

ออฟไลน์ JAY26

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 12:15:24 »
ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ ผมเห็นว่าโตโยต้าดีกว่าในเรื่องการบริการ การสำรองอะไหล่ตัวรถต่างๆที่สามารถเบิกมาใช้ได้ทันทีรวมไปถึงการแก้ไขปัญหา ส่วนฮอนด้าจะเด่นในเรื่องสถานที่รับรองลูกค้าระหว่างเอารถเข้าศูนย์ครับ(ชอบเพราะว่ามีของกินเยอะดีและมีเก้าอี้นุ่มๆให้นั่งครับ  :D :D) ส่วนการให้บริการและแก้ไขปัญหาตัวรถอันนี้ก็ถือว่าโอเคแต่ยังเด่นสู้โตโยต้าไม่ได้ครับ