ผู้เขียน หัวข้อ: JAZZ 2016มีไอน้ำขึ้นด้านในโคมไฟหน้าทั้ง2ข้าง มันปกติหรือหลุดQC รถเพิ่ง6เดือนครับ  (อ่าน 6446 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
สอบถามเรื่องไอน้ำขึ้นด้านในโคมไฟหน้าทั้ง2ข้าง มันปกติหรือเปล่าครับ รถของเพื่อนสมาชิกเป็นกันไหมหรือมันหลุดQCครับ ถ้าหลุดจะเอาไปเคลม เพิ่งซื้อมา6เดือนเอง อีกคันเป็นเอ็กเทรลไม่เจออาการนี้ ส่วนคันก่อนหน้า ไม่เคยสังเกตุครับ
ปล.มีศูนย์รถHONDAดีๆในกรุงเทพแนะนำไหมครับ ศูนย์แถวบ้าน(สุขาภิบาล3,สุวินทวงศ์)ค่อนข้างแย่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 00:26:16 โดย gundam126 »

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เจอกันทุกยี่ห้อเลยครับแต่น้อยมากๆๆ ส่วนตัวคิดว่าหลุดQC เหมือนประกอบไม่ดี เคลมโลด

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ขับรถเปิดไฟหน้าตอนฝนตกรึเปล่าครับ บางยี่ห้อเค้าเจาะรูไว้ที่ไฟ เผื่อให้ความร้อนตอนเปิดไฟไม่สูงเกิน เวลาลุยน้ำไฟจะได้ไม่แตก ทำนี้ความต่างของอุณหภูมิในโคมกับนอกโคมบางทีทำให้มีไอน้ำเกาะได้ครับ แต่บางยี่ห้ออาจจะหลุด qc ก็ได้ แต่แค่แปลกใจที่เป็นทั้งสองโคมเลย น่าจะจงใจมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

ขนาดเบ๊นซ์ยังเป็นเลยครับ
ศูนย์แจ้งว่าเป็นไอน้ำจากรูระระบายอากาศเฉยๆ เคลมไม่ได้  :'(

ออฟไลน์ CJ.

ลองดูในคู่มือประกอบด้วยก็ดีครับ

บางรุ่นมีไอน้ำคือปกติ จะมีบอกในคู่มือเลยด้วยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Tapanan

ไปล้างอะไร ห้องเครื่องหรือป่าวครับ ผมเคยเป็นตอนล้างห้องเครื่อง...

ออฟไลน์ tarahlm

รถเป็นหลอดไฟ HID (xenon)ไหมครับ?  ถ้า HID ถือว่าเป็นปกติ
คัดลอกจากกกระทู้เก่าครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=51728.msg891248#msg891248

"...ของผมเป็นไฟ Xenon มีคำแนะนำว่า ชุดโคมไฟหน้ามีช่องระบายเล็กๆ
อาจจะมีฝ้าละเอียดเกิดขึ้นเล็กน้อยภายในโคมได้ สามารถหายเองโดยไม่ต้องทำอะไร
แต่ถ้าถึงกับเป็นหยดนัำ แสดงถึงความผิดปกติ ให้นำรถเข้าตรวจสอบกับศูนย์บริการ

อ่านคำอธิบายดูจากนี่
"....On the  HID lamps top plate has a plastic ventilation channel, the heat

expansion gas discharges through this channel, sometimes will have some

moisture to enter the air vent, will have the slight haze phenomenon. "

จาก  http://www.hidlights.cc/the-headlight-enters-the-mist-the-vehicle-owners-not-to-fluster/...."

ออฟไลน์ I-PULSE

ผมเข้าศูนย์สุวินทวงศ์ก็โอเคนะครับ แต่ยังไม่เคยเคลม แต่เข้ามาสามครั้งไม่มีการยัดเยียดรายการพวกน้ำยาบ้าบออะไร

ออฟไลน์ SLuang

ขับรถเปิดไฟหน้าตอนฝนตกรึเปล่าครับ บางยี่ห้อเค้าเจาะรูไว้ที่ไฟ เผื่อให้ความร้อนตอนเปิดไฟไม่สูงเกิน เวลาลุยน้ำไฟจะได้ไม่แตก ทำนี้ความต่างของอุณหภูมิในโคมกับนอกโคมบางทีทำให้มีไอน้ำเกาะได้ครับ แต่บางยี่ห้ออาจจะหลุด qc ก็ได้ แต่แค่แปลกใจที่เป็นทั้งสองโคมเลย น่าจะจงใจมากกว่าครับ

ไม่จริงครับ  ยี่ห้อไหน รุ่นไหน เจาะรูระบายความร้อน  ลุยน้ำท่วมน้ำไม่เต็มโคมเหรอฯ 

หลอดไฟทำงานร้อนๆ  เจอน้ำ ก็จบสิครับ 

ตอบ จขกท.  ถ้าเห็นไอน้ำชัดเจน   เคลมได้ครับ  ถือว่าบกพร่องจากการผลิต หรือไม่ก็เสื่อมเร็วเกินกว่าเหตุ ภายใต้การใช้งานปกติ  เคลมโลด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 13:08:21 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Teera

ไม่จริงครับ  ยี่ห้อไหน รุ่นไหน เจาะรูระบายความร้อน  ลุยน้ำท่วมน้ำไม่เต็มโคมเหรอฯ 

หลอดไฟทำงานร้อนๆ  เจอน้ำ ก็จบสิครับ 

ตอบ จขกท.  ถ้าเห็นไอน้ำชัดเจน   เคลมได้ครับ  ถือว่าบกพร่องจากการผลิต หรือไม่ก็เสื่อมเร็วเกินกว่าเหตุ ภายใต้การใช้งานปกติ  เคลมโลด
มีครับ รูเล็กๆ น้ำไม่เข้าครับ เพราะ รูมันเล็ก และ ถ้ามีอากาศอยุ่ด้านใน อากาศนั่นแหละจะดันน้ำไม่ให้เข้าครับ

จขกท ลองทิ้งไว้ซักวัน สองวันครับ ถ้าไม่หาย เครมมมมมม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าผิดปกติแล้ว ใช้มายังไม่เคยเจอเข้านะครับ ลองเข้า0เลย

ออฟไลน์ gundam126

ช่างศูนย์HONDAเพิ่งโทรมาบอกว่า"ปกติ" ทดสอบแล้ว ตรวจเช็คแล้ว"ปกติ" สาเหตุเพราะตอนฝนตก เปิดไฟขับขณะฝนตก มันจึงเกิดน้ำในโคมไฟหน้า งงว่ารถHONDAแจ๊สตัวนี้สงสัยมีวิธีออกแบบไฟหน้าไม่เหมือนCITYล่ะมั้ง เพราะCITYอีกคันไม่เป็น

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
เห็นกระทู้นี้ภาวนาให้คันที่บ้านอย่าเป็นเลยละกันครับ
QC งานประกอบฮอนด้า ห่วยจริงครับ

ออฟไลน์ ps000000

เบื่อกับศูนย์ชอบพูดว่าปกติ  :P

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เคลมสิครับ ไม่ปกติแน่ๆ Jazz ผม (รุ่นก่อนปัจจุบัน) ใช้จนโคมของไฟหน้าลอก ขับลุยน้ำลุยฝนก็ยังไม่มีไอน้ำเลยครับ เว้นแต่ว่ารถเพื่อนคนนั้นไปเปลี่ยนหลอดไฟมาใหม่แล้วครอบยางกันน้ำไม่สนิทก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้ครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Darkart

อย่างนี้ผิดปกติแล้ว มีไอน้ำขึ้นมาขนาดนี้ เครมไปเลยครับ
ดูจุกยางกันน้ำกันฝุ่น หลุดหรือเป็นรูด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ O_o"

บางยี่ห้อในคู่มือระบุว่าเรื่องปกติ ของอุณภูมิที่แตกต่างกันระหว่างภายนอกและในโคมไฟ สักพักก็จะหายไปเองครับ

ช่วงหน้าฝนจะเป็นกันเยอะครับ เวลาขับรถ เปิดไฟหน้า เพราะความร้อนกับความเย็นมาเจอกัน

ออฟไลน์ Auto

ไม่ได้หลุด QC  ครับ  แต่การขึ้นของไอน้ำอาจมีได้ เขามีการทำรูระบายหรือหายใจไว้เรียบร้อยแล้ว   
แต่จะบอกปกติเลยก็ไม่ถูก  เพราะมันมีค่า std  ของมันว่าให้มีไอน้ำเกาะได้เท่าไหร่  จึงสามารถเคลมได้  ไม่ใช่บอกมั่วว่าปกติทั้งหมดจนลูกค้าอารมณ์เสียอะไรก็เคลมไม่ได้เพราะไม่งั้นใช้ไปจะเกิดเป็นคราบขุ่นมัวด้านในหรือน้ำเข้าไปขังด้านใน

ออฟไลน์ renew

ยังไม่มาก ลองใช้อีกสักเดือน ยังมีอีกก็เคลม ปกติมันมีใด้ถ้าไม่มากขนาดเป็นหยด

กลิ้งในโคม แต่หากพอมีเวลาก็เข้าไปเคลมใด้ครับ