ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องรอยแผลที่ประตูรถยนต์และการแจ้งประกันครับ  (อ่าน 2555 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vaderman

• Newbie
  • *
พอดีทางผมเพิ่มซื้อรถเป็นครั้งแรกครับ เลยไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการดูแลรักษารถยนต์ และ การซ่อมแซมสักเท่าไหร่เลยครับ ดังนั้นวันนี้ทางผมจึงจะมาขอรบกวนปรึกษาขอความรู้จากพวกพี่ๆด้วยหนะครับผม

ตัวนี้เป็น CIVIC Turbo RS รุ่นใหม่สี เทา ครับ พอดีที่จอดรถที่ผมจอดเป็นที่สาธารณะ แล้ววันนี้พอไปเดินๆดูด้านซ้ายเจอรอยนี้ขึ้นมาหนะครับ เลยคิดว่าน่าจะเป็นพวกที่จอดรถแล้วเปิดประตูมาชนเลยเกิดรอยแผลนี้ขึ้น เลยอยากจะสอบถามว่ารอยนี้เรียกว่าเข้าถึงเนื้อเหล็กไหมครับ? และ ถ้าจะแจ้งประกันควรจะแจ้งอย่างไรดีครับ? เพราะ ที่จอดมันไม่สามารถรู้ได้ว่าใครเป็นคู่กรณี ทางผมได้ยินมาว่าถ้าหาคู่กรณีไม่ได้จะเป็นเรื่องใหญ่เเพราะทางประกันจะยืดเวลาไปยาวๆเลยเพราะหาคู่กรณีไม่ได้หนะครับ ตอนนี้ผมได้เอาสีแต้มรถยนต์ที่เป็นหลอดๆจากคลองถมป้ายไว้แล้วครับ เพราะกลัวสนิมจะขึ้น แต่สีไม่เนียนเลย ขอบคุณสำหรับความรู้ที่พี่ๆทุกท่านจะมาให้ล่วงหน้ามากๆครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ถ่ายมาโครเหรอครับ
ถ้ารอยเล็กมากๆ ผมไม่ทำสีดีกว่า เสียดายรถ
ทำที่ศูนย์ยังไงก็ไม่เหมือนเดิม 100%
ยังไงรถใช้งานมีโอกาสเจอเหตุการณ์แบบนี้อีกเยอะคับ

ถ้าอยากเคลม แจ้งไปว่าเราทำเป็นรอยเองครับ
ไม่งั้นเสีย 1000 บาท แต่ถ้าแจ้งแบบนี้บ่อยๆ ปีหน้าเบี้ยประกันจะขึ้น แค่นั้นเอง
ถ้าขึ้นแพง ก็ย้ายบริษัทประกันเอา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Volta

ประกันผมแนะนำว่า ถ้าจะแจ้งเครมให้บอกไปว่ามีคู่กรณีทำ เช่น ถอยไปเบียดถังขยะ หรือหินดีดใส่

อย่าไปบอกว่าไม่มีคู่กรณี เช่น โดนอะไรก็ไม่รู้
เพราะเราจะต้องเสียค่าแอ็กเซฟ แผลละ 1,000

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Vaderman

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำตอบจากพี่ๆทุกคนมากครับผม  :D

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
รอยเล็กอย่าทำสีเลยครับ ออกมาสีเพี้ยนจะปวดใจเปล่าๆ
ถ้ากลัวเป็นสนิมก็ซื้อปากกาแต้มสีมาใช้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
เวลาแจ้งประกันก็บอกไปว่า โดนประตูรถคันอื่น แต่ไม่รู้คันไหน จะไม่เสียค่าเอ็กเซฟ แต่เราจะเสียประวัติดี เบี้ยปีต่อไปอาจเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ไม่ต้องแจ้งประกันครับ ไปที่ศูนย์บอกขอสีแต้มที่รถ เดี๋ยวช่างเขาเอาสีใส่ขวด M150 กระทิงแดง คาราบาว ฯลฯ มาให้ เราเพียงแค่เอาสำลีแตะสีในขวดนิดๆ แล้วค่อยๆ แตะตรงที่เป็นรอยครับ ต้องใจเย็นๆ มือนิ่งๆ แล้วจะกลับมาเกือบเหมือนเดิมครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ toonze

ไม่น่าใช้รอยเปิดประตู ถ้ารอยเปิดประตูมาโดน จะเป็นลักยิ้ม น่าจะโดนอะไรขุดมามากกว่าสีเลยหลุดออกเลย   รอยเล็กหาสีมาแต้มเอาครับ ซ่อมออกมาไม่คุ้ม

ออฟไลน์ ps000000

รอยจริงขนาดกี่เซ็นต์ครับนี่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ประกันผมแนะนำว่า ถ้าจะแจ้งเครมให้บอกไปว่ามีคู่กรณีทำ เช่น ถอยไปเบียดถังขยะ หรือหินดีดใส่

อย่าไปบอกว่าไม่มีคู่กรณี เช่น โดนอะไรก็ไม่รู้
เพราะเราจะต้องเสียค่าแอ็กเซฟ แผลละ 1,000
ถอยไปเบียดถังขยะ ถือว่าเราประมาทเองนะครับ ถ้าบอกว่าเราทำเป็นรอยเอง ไม่เสีย1000อยู่แล้ว
แต่เคลมแบบนี้บ่อยๆ เสียประวัติ เบี้ยขึ้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^