ผู้เขียน หัวข้อ: จะตรวจสอบว่ารถคันแรกที่เราใช้อยู่จะขายได้เมื่อไร โดยไม่ต้องคืนเงิน 1 แสน  (อ่าน 4411 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nor.Kitidet.K

• Newbie
  • *
ซื้อรถใหม่แล้วที่จอดรถไม่พอ ต้องขายครับ แต่ไม่แน่ใจว่าครบไม่โดนปรับหรือยัง มีเว็บไซด์ไหนที่เราสามารถเข้าไปเพื่อตรวจสอบว่ารถเราสามารถขายได้เมื่อไร ไหมครับ  รถซื้อเดือน พย 2011 แต่จดทะเบียน กพ 2012 เนื่องจากน้ำท่วมเลยจอดทิ้งไว้ที่โชว์รูมน่ะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ท้ายเล่มลงวันที่ไว้รึเปล่าครับ หน้า18

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
เขายึดวันที่ครอบครองรถ  ไม่ใช่วันที่จดทะเบียนนะครับ

เช่น   วันออกรถ 1 ม.ค. 59 จดทะเบียน 1 มี.ค. 59  ก็นับวันที่ 1 ม.ค. 64 ถือว่าครอบครองรถครบ 5 ปีตามเงื่อนไข แบบนี้เป็นต้นครับ

ของผมก็เข้าโครงการนี้  เงินโอนเข้าบัญชี เมื่อครอบครองครบ 1 ปี  เพราะตอนเงินเข้าบัญชี นั้น   ถ้านับวันจดทะเบียน ก็ยังขาดอีก 2 เดือนครับ

ของ จขกท. ไม่ว่านับวันที่ซื้อ (ครอบครอง) หรือวันที่จดทะเบียน ก็ถือว่ายังไม่ครบ 5 ปีบริบูรณ์ ต้องรออีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2016, 16:17:38 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
เขายึดวันที่ครอบครองรถ  ไม่ใช่วันที่จดทะเบียนนะครับ

เช่น   วันออกรถ 1 ม.ค. 59 จดทะเบียน 1 มี.ค. 59  ก็นับวันที่ 1 ม.ค. 64 ถือว่าครอบครองรถครบ 5 ปีตามเงื่อนไข แบบนี้เป็นต้นครับ

แล้วเราต้องเอาข้อมูลตรงไหนไปยืนยันวันครอบครองครับ หรือว่าที่ขนส่งมีข้อมูลนี้เลย ถ้าไม่ยึดตามวันจดทะเบียน
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ tnp_super

ของผมก็ติดห้าปีเหมือนกัน จะเทิร์นคันใหม่ก็ยังไม่ได้ก็ต้องไปอีกปีกว่า

ออฟไลน์ SLuang

แล้วเราต้องเอาข้อมูลตรงไหนไปยืนยันวันครอบครองครับ หรือว่าที่ขนส่งมีข้อมูลนี้เลย ถ้าไม่ยึดตามวันจดทะเบียน

รถทุกคันที่เข้าโครงการฯ  ในระบบจะมีการล็อครถยนต์(ล็อคในงานทะเบียนรถยนต์)จากกรมการขนส่งทางบก ดังนั้นข้อมูลจะมีระบุครับว่าครอบครองเมื่อใด ทำการโอนเปลี่ยนมือได้เมื่อไหร่

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ดูที่กรมธรรม์ประกันภัยก็ได้ครับ ว่าเริ่มวันไหน (ถ้าทำประกันภัยต่อเนื่อง)
ไปดูประกอบกับปีที่จดทะเบียน ก็น่าจะได้วันที่เริ่มต้นครอบครองครับ
เพราะส่วนใหญ่ประกันเริ่มวันแรก วันเดียวกับที่เรารับรถครับ