ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษา ปัญหา งงๆ รถคันแรก ไฟแนนท์ บูโร ???  (อ่าน 4622 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
คืองี้ครับ รุ่นน้องมันมาปรึกษา ไอ้ผมก็ งูๆปลาๆ
ขอปรึกษาดังนี้ครับ

ท้าวความก่อนเลย รุ่นน้องคนนี้เป็นเจ้าของรถ แต่ซื้อรถเป็นชื่อแฟน
เพราะจะเอาสิทธิ์รถคันแรกจากชื่อแฟน

ซื้อเป็นชื่อแฟนเรียบร้อย รับเงินคืน 1 แสน เรียบร้อย
ผ่อนมาเป็นเวลา 3 ปี (ผ่อนมั่งไม่ผ่อนมั่ง)

ตอนนี้ยอดเหลือราวๆ เกือบๆ 2 แสน เอาเงินสดทางบ้าน
ไปตัดสดออกมาเรียบร้อยแล้วครับ

ได้เล่มทะเบียนเรียบร้อย เป็นชื่อแฟน

-------------- เรื่องมันน่าจะจบตรงนี้ ------------- แต่ไม่ครับ

พอดีน้องคนนี้มีความจำเป็นจะต้องใช้เงินลงทุนทำธุรกิจ
ก็เลยจะเอารถคันนี้ไปเข้าไฟแนนท์อีกครั้งนึง

ไฟแนนท์เช็คแล้ว ไม่ให้เพราะสาเหตุ " ชื่อเจ้าของรถติดเครดิตบูโร " (ชื่อเจ้าของรถคือแฟนน้อง)

ทีนี้ก็เลยเข้าไฟแนนท์ไม่ได้ หากจะเข้าได้ ก็คงจะต้องโอนมาเป็นชื่อของรุ่นน้องที่ไม่ติดบูโรก่อน

พอจะไปโอนก็โอนไม่ได้อีกครับ เพราะติดล๊อค รถคันแรก ยังเหลือเวลาอีก 2 ปี ถึงจะสามารถโอนได้

ทีนี้จะขาย ก็ขายไม่ได้อีก รถติดคันแรกโอนไม่ได้ ใครจะกล้าซื้อ

กรณีจะต้องเอาเงิน 1 แสน ไปคืน สรรพสามิต เพื่อปลดล๊อคให้โอนได้ มันก็ไม่มีเงินอีก หรือต่อให้

หาเงิน 1 แสนไปคืนได้ รถคันนี้เข้าไฟแนนท์ได้ 2.5 แสน ก็เท่ากับเหลือเงิน ทำทุนแค่ 1.5 แสน ก็ไม่พออีก

แบบนี้ควรจะทำยังไงดีครับ เจตนาที่ต้องการคือ อยากเอารถเข้าไฟแนนท์เพื่อให้ได้เงินออกมา 2.5 แสน

ตอนนี้มีคนติดต่อขอซื้อให้ราคา 3 แสนเลย แต่ติดตรงโอนไม่ได้ (รถคันแรก)
แบบนี้ยังสามารถทำการซื้อขายได้ไหมครับ ทำเอกสารให้รัดกุม สัญญาซื้อขาย
เซ็นโอนลอยไว้ ครบ 5 ปี แล้วค่อยไปโอนแบบนี้ได้ไหม

คนซื้อก็กลัวคนขายว่าจะไปแจ้งรถหาย เพราะยังไม่ได้โอนเปลี่ยนเจ้าของ

ผมงงไปหมดแล้วครับ พี่ๆท่านไหนมีความรู้ แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: ขอปรึกษา ปัญหา งงๆ รถคันแรก ไฟแนนท์ บูโร ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 09:47:19 »
ผมว่าเต็มที่ก็คือทำโอนลอยให้คนที่ไว้ใจได้ เช่น ญาติสนิท (ที่ไว้ใจได้จริงๆ นะ)

อย่างธนชาต ที่ทำไฟแนนซ์ให้รถคันแรกได้ (มีเงื่อนไข) แบล็กลิสต์ก็ลำบากเหมือนกันครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ps000000

Re: ขอปรึกษา ปัญหา งงๆ รถคันแรก ไฟแนนท์ บูโร ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 10:10:27 »
น่าเห็นใจ :'(

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 10:15:46 »
น่าเห็นใจแฟนครับ เพราะต้องมาเสียเครดิต   ::)

ส่วนเรื่องเข้าไฟแนนซ์ ไม่แน่ใจว่า เงื่อนไขจะเป็นไงบ้าง เพราะมีหลายปัจจัยที่ค้านกันอยู่

1. ติดบูโร
2. ติดรถคันแรก

ถ้าให้เจ็บเยอะแล้วจบ ก็คงต้องคืนเงินสรรพสามิต แล้วโอนมาเป็นชื่อตัวเอง แต่แฟนติดบูโรแล้ว ต้องรออีกหน่อยกว่าจะทำธุรกรรมทางการเงินได้สะดวกกว่าเดิม

แต่อย่าได้เอาไปจำนำเด็ดขาดครับ ไม่งั้นงานจะงอกกว่าเดิมอีก   :-X
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 10:26:59 »
จบครับ บูโร นี่ไม่มีทางแก้จริงๆครับ

เหลือทางเดียว คือโอนลอยครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 10:44:31 »
ถ้าขายแล้วทำสัญญาซื้อขายลงวันที่วันที่ซื้อขายเลย
ให้คนซื้อสบายใจว่าจะไม่แจ้งความรถหาย

แล้วก็ทำสัญญาซื้อขายอีกฉบับลงวันที่ล่วงหน้าในวันที่ครบ 5 ปี
พร้อมเซ็นต์โอนลอยลงวันที่ล่วงหน้าเหมือนกัน

ไม่แน่ใจว่าจะพอได้ไหมนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 10:51:53 »
  ต้องไว้ใจได้ซึ่งกันและกัน โอนลอยกรณีเดียวเลยงานนี้ และอย่าไปเอาเงินนอกระบบนะครับ เดี๋ยวจะตกใจและหัวใจวายส่งไม่หมดอีก
  ผมเพิ่งซื้อรถคันนึงมาจากคนรู้จัก ต้องผ่อนอีก36งวดถึงจะครบงวด เพราะไม่อยากไปเปลี่ยนชื่อและสัญญาใหม่ ซึ่งต้องใช้เงินก้อนอีก ตอนนี้ก็โอนลอยมา แต่ทั้งคู่ไว้ใจกันครับ 
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:37:07 »
ต้องถามคนที่ซื้อแหละครับว่าเขารอที่จะโอนเป็นเจ้าของอีก 2 ปีได้ไหมถ้าได้ก็ทำสัญญาซื้อขายกันก่อนแล้วไปจดทะเบียนเมื่อครบสัญญารถคันแรก ซ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 12:09:07 »
ลองเอาไปเข้าไฟแนนท์ที่ไม่ใช่ธนาคารดูครับ อาจจะได้ แต่ต้องบอกก่อนว่า ถึงจะได้ ก็ได้ยอดไม่เยอะนะครับ และดอกเบี้ยก็ไม่ถูกด้วย

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 15:13:39 »
บูโรนี้พูดยากครับ บางครั้งเจอพนักงานหาลู่ทางเก่งช่วยดันได้ แต่ยอดน้อยกับดอกแพงแน่นอน หรือให้ใครค้ำได้ไหมครับ(แต่อย่าหักหลังเค้าน่ะครับ :-X) ไม่ก็โอนลอยครับ

ออฟไลน์ kaiturbo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 16:16:29 »
โอนลอย ทำสัญญาซื้อขาย ไม่น่ากลัวเท่าขายปืนโอนลอย

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 00:32:27 »
จดทะเบียนสมรสแล้วกู้ร่วมครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 00:12:35 »
กู PL ตามธนาคารครับ