ผู้เขียน หัวข้อ: --คลิป "แถวนี้มันเถื่อน" พัฒนาขึ้นอีกstep ยกปืนยิงขู่กัน สายแช่ขวาควรระวัง--  (อ่าน 5373 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
จากคลิปที่เป็นข่าว เก๋งวีออสสีดำยื่นปืนออกมายิงขู่กระบะแช่ขวา พัฒนาการการขับรถ ใช้รถ บนถนนบ้านเราเดี๋ยวนี้ รุนแรงขึ้นเรื่อยๆนะครับ คิดว่าคนธรรมดาอย่างเราสมควรต้องมีสิ่งป้องกันตนเองอะไรบ้างมั้ยครับ นอกจากมีสติให้มั่น คอยระวังไม่ขับรถให้ผู้ร่วมทางเขาหงุดหงิดด้วย
https://www.khaosod.co.th/clips/news_36494

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ป๊าด มันบ่อยมากขึ้นทุกวันแล้วนะครับ

พวกนี้ถึงเราไม่มีเรื่องด้วย ก็เสี่ยงถูกลูกหลงนะเนี่ย

อย่าให้ถึงกับต้องเอารถไปติดกันกระสุนเลยนะครับ

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
ถ้าเกิดคนไม่รู้อิโหน่อิเหน่โดนลูกหลงขึ้นมาจะทำยังไง  >:(

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
กฎหมายบ้านเราถ้าเข้มแข็งเหตุการณ์แบบนี้คงไม่เกิดขึ้นซ้ำๆบ่อยๆ ระมัดระวังตัวกันทุกท่านครับ ใช้รถด้วยความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Adrenalin

• Newbie
  • *
ผมว่ากฎหมายมันปลายทางอ่ะงับ หลักๆ อยู่ที่ประชาชนเลย เดี๋ยวนี้ไม่เครารพกฎหมายกันแล้ว ทั้งแช่ขวา ทั้งพกพาอาวุธ แทบทุกเรื่องแล้วครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ออกข่าวเนชั่นพอดีตอนนี้เลย คุณกนก ธีระ อ่านอยู่ ไม่น่ารอดครับ

ออฟไลน์ Smith686

ถึงวันมอบตัวอาจจะเป็น BB Gun ไมผิดกฎหมายครับ   :D

ออฟไลน์ Smith686

ตำรวจชี้ "ขับช้าแช่ขวา" ผิด 2 กระทง แถมเพิ่มความเสี่ยงอุบัติเหตุ
เถียงกันไม่จบ "ขับช้าแช่ขวา" หรือ "ขับขวาใช้ความเร็วสูง" ฝ่ายไหนถูก ฝ่ายไหนผิด ตำรวจทางหลวงมีคำตอบไขข้อข้องใจ
จากกระทู้ดราม่าในเว็บไซต์ยอดนิยมที่ดูเหมือนว่าข้อถกเถียงเรื่องการขับรถแช่เลนขวา จะกลายเป็นปัญหาโลกแตกชนิดที่เถียงกันไม่จบไม่สิ้น โดยฝ่ายผู้ขับขี่ที่ใช้ความเร็วต่ำในเลนขวา มองว่าการขับขี่ในลักษณะนี้ไม่ผิดกฎจราจร อีกทั้งยังเป็นการใช้ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนด ทว่าฝ่ายรถที่ใช้ความเร็วและวิ่งตามหลัง ส่วนใหญ่จะยึดว่าเลนขวามีไว้สำหรับแซงเท่านั้น ประเด็นนี้จึงกลายเป็นปัญหาที่ถกเถียงกันอย่างดุเดือดในโลกออนไลน์
ล่าสุด ทีมนิวมีเดีย PPTV ได้มีโอกาสถามถึงประเด็นดังกล่าวกับ ดาบตำรวจวิมล แก้วชู ตำรวจทางหลวงชุมพร ได้รับคำชี้แจงว่าตามกฎหมายเลนขวามีไว้สำหรับแซงเท่านั้น เมื่อเข้าเลนขวาแล้วแซงขึ้นมาจนถึงระยะที่ปลอดภัย ผู้ขับขี่ต้องตีรถกลับเขามาในเลนซ้ายห้ามแช่ขวา เพราะเลนขวาเป็นช่องทางที่รถวิ่งมาด้วยความเร็วสูง การขับรถแช่อยู่เลนขวาจึงไม่เพียงก่อให้เกิดความรำคาญใจแก่ผู้ขับที่ตามมา แต่ยังเพิ่มโอกาสการเกิดอุบัติเหตุบนท้องถนนด้วย เนื่องจากจังหวะที่รถตามหลังกำลังจะเบี่ยงแซงซ้าย จะเกิดจุดบอดที่คนขับซึ่งอยู่ในตำแหน่งขวามองไม่เห็น จึงมีโอกาสสูงที่จะหักไปเจอรถเลนซ้ายในด้านหน้า ซึ่งส่วนใหญ่ใช้ความเร็วไม่สูงมากประมาณ 60-80 กม./ชม. ก่อให้เกิดอุบัติเหตุพุ่งชนได้
"ความคิดที่ว่าขับแช่ขวาไม่เป็นอะไรเพราะมองว่าตัวเองใช้ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนด ถือเป็นความเชื่อที่ไม่ถูกต้อง ตามกฎหมายจราจรผู้ขับขี่ในลักษณะนี้ถือว่ามีความผิด 2 กระทง คือ
 1.มาตรา 34 บัญญัติไว้ว่าถนนที่มีการแบ่งเส้นจราจรมากกว่า 2 เลนขึ้นไป ผู้ขับขี่ต้องขับชิดขอบทางด้านซ้าย หากไม่ปฏิบัติตามอาจโดนโทษปรับไม่เกิน 1,000 บาท และ
2.การขับรถกีดขวาทางจราจร โทษปรับตั้งแต่ 400 - 1,000 บาท"
ดาบตำรวจวิมล ย้ำว่าการขับขี่รถให้ปลอดภัยทุกคนต้องร่วมใจปฏิบัติตามกฎจราจร ในกรณีนี้หากผู้ขับขี่ที่ใช้ความเร็วต่ำในช่องทางขวา มองเห็นรถที่วิ่งตามมาด้วยความเร็วสูง ก็ควรหลีกทางให้เพราะเลนขวามีไว้สำหรับแซง อย่างไรก็ตามผู้ขับขี่เลนขวาที่ใช้ความเร็วสูง ก็ต้องระวางโทษในข้อหาใช้ความเร็วเกินกฎหมายกำหนดด้วย ซึ่งตรงนี้ถือเป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ในการตรวจจับการใช้ความเร็วบนท้องถนน
เครดิตhttp://www.pptvthailand.com/sport/news/31807   

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=52945.0

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ต้องขอบคุณคุณคนถ่ายคลิปมาลงนะคับ คุณคือฮีโร่ที่ช่วยแจ้งเบาะแสหาตัวคนผิดมาลงโทษด้วยการจำหมายเลขทะเบียนวีออสไว้ได้ ซึ่งทำให้รุ้ตัวเจ้าของรถแล้วตอนนี้ ข่าวช่องเก้ารายงานเมื่อคืน เปนคนแถวนั้นแหละฮะ ขอให้ลงโทษให้หนักถ้าได้ตัวมาแล้ว พฤติกรรมกร่างเยี่ยงนี้อย่าปล่อยมันไปเปนภัยคุกคามสังคมอีก >:(

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
     อาวุธเถื่อนหาซื้อง่ายแรงไม่แพงเท่าของถูกกฏหมาย ชีวิตคนเรามีความรีบเร่งมากขึ้น ใจร้อนขึ้น ความเห็นแก่ตัวมีเพิ่มขึ้น (ตูทำเพราะมีเหตุผล แต่คนอื่นทำไม่ได้) รวมๆแล้วปัญหาจึงเกิด เพราะไม่ยอมลดทิฐิ ต่อไปคงยิงกัน ฆ่ากันเหมือนคนเถื่อนละ ใครจะปราบ จะกล้าปราบไม๊
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มันบ้าไปแร้ววว

จับเลยครับ เอาหน้ามาออกทีวีด้วย

ออฟไลน์ tnp_super

ปืนเถื่อนมันหาซื้อง่ายวัยรุ่น วัยโจ๋ ก็เลยหาซื้อได้ แล้วก็กร่างไปทั่ว

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
เวลาผมเจอพวก ขับ Vios หรือ City แต่งหรือดำผมจะไม่ยุ่งด้วยเลยนะเพราะการเลือกรถนี้บอกอะไรได้หลายอย่างยิ่งเอารถไปแต่งด้วย โอกาสที่จะเป็นพวกบ้าๆมีสูง อย่างงี้เจตนาฆ่าได้เลยนะ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
น่าจะมีเรื่องกันมาก่อนด้วย ดูจากที่อยู่ดีๆ กะบะเบรคแทบจะจอดทั้งที่ข้างหน้าโล่ง ก็เดาว่าคงปาดกันมาซักพัก จนมีอารมณ์แหละครับ

ออฟไลน์ YAmodels

ต้องขอบคุณคุณคนถ่ายคลิปมาลงนะคับ คุณคือฮีโร่ที่ช่วยแจ้งเบาะแสหาตัวคนผิดมาลงโทษด้วยการจำหมายเลขทะเบียนวีออสไว้ได้ ซึ่งทำให้รุ้ตัวเจ้าของรถแล้วตอนนี้ ข่าวช่องเก้ารายงานเมื่อคืน เปนคนแถวนั้นแหละฮะ ขอให้ลงโทษให้หนักถ้าได้ตัวมาแล้ว พฤติกรรมกร่างเยี่ยงนี้อย่าปล่อยมันไปเปนภัยคุกคามสังคมอีก >:(
คนถ่ายเป็นคนในก๊วนHobbyผมอ่ะครับ พี่แกบอกว่าอย่าบอกเบอร์โทรศัพท์ผมกะใครนะคร้าบ 555

ออฟไลน์ 2k

กำลังสงสัยว่ากร่างขนาดนี้คือปืนจริงหรือเปล่า? หลายครั้งของการเอาปืนมาใช้ข่มขู่บนท้องถนนเป้นปืนปลอมไม่ใช่ปืนจริงด้วยสิ  :-X งานนี้ตำรวจอยู่เฉยไม่ได้แล้วนะ อีกฝ่ายมันเอาปืนหรือสิ่งเทียมอาวุธปืนชี้ขนาดนี้เจตนาพยายามฆ่าชัดเจน  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
กระบะแซงซ้ายแล้วเบรคใส่ !!!
ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเจตนาเบรคใส่ หรือเบรคเพื่อขึ้นคอสะพาน
แต่ดูจากจังหวะขึ้นคอสะพาน รถก็ไม่ได้โยนตัวมาก
เข้าใจว่าคงมีจังหวะฉุนกันมาก่อนในช่วงก่อนหน้านี้รึเปล่า
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ bravo

กำลังสงสัยว่ากร่างขนาดนี้คือปืนจริงหรือเปล่า? หลายครั้งของการเอาปืนมาใช้ข่มขู่บนท้องถนนเป้นปืนปลอมไม่ใช่ปืนจริงด้วยสิ  :-X งานนี้ตำรวจอยู่เฉยไม่ได้แล้วนะ อีกฝ่ายมันเอาปืนหรือสิ่งเทียมอาวุธปืนชี้ขนาดนี้เจตนาพยายามฆ่าชัดเจน  :-\

น่าจะปืนจริง เพราะได้ยินเสียง ปัง 1 นัด

ส่วนเรื่องข้อหาเจตนาฆ่า ดูจากการกระทำ ยังไม่ครบองค์ประกอบความผิดครับ เพราะขาดเจตนา ที่จะทำให้คู่กรณีตายครับ

ออฟไลน์ 2k

เฮ้ยยยยยจริงเหรอครับ? ถ้าเป็นปืนจริง ยิงไปแล้ว และหันกระบอกปืนไปหาอีกฝ่ายขนาดนั้นยังตีความว่าเป็นเจตนาฆ่าไม่ได้นี่ไม่ไหวแล้วนะครับ  :-\ ผมว่ามันกลายเป็นกฏหมายปกป้องคนทำผิดแทนแล้วนะ ยกตัวอย่างถ้าผมหมั่นไส้ใครบนท้องถนนเลยเอาปืนยิงจากที่ทีแรกกะจะยิงให้โดนคนแต่ว่าเป้าเคลื่อนที่เพราะรถไม่นิ่งเลยกลายเป็นไม่มีความผิดเพราะยิงไม่โดนเนี่ยนะ  :-[ กฏหมายไทยแม่งโคตรน่ากลัว.....น่ากลัวจริงๆที่จะเอาผิดใครสักคนยากมากเกินไป....  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ bravo

เฮ้ยยยยยจริงเหรอครับ? ถ้าเป็นปืนจริง ยิงไปแล้ว และหันกระบอกปืนไปหาอีกฝ่ายขนาดนั้นยังตีความว่าเป็นเจตนาฆ่าไม่ได้นี่ไม่ไหวแล้วนะครับ  :-\ ผมว่ามันกลายเป็นกฏหมายปกป้องคนทำผิดแทนแล้วนะ ยกตัวอย่างถ้าผมหมั่นไส้ใครบนท้องถนนเลยเอาปืนยิงจากที่ทีแรกกะจะยิงให้โดนคนแต่ว่าเป้าเคลื่อนที่เพราะรถไม่นิ่งเลยกลายเป็นไม่มีความผิดเพราะยิงไม่โดนเนี่ยนะ  :-[ กฏหมายไทยแม่งโคตรน่ากลัว.....น่ากลัวจริงๆที่จะเอาผิดใครสักคนยากมากเกินไป....  :-\

เป็นเรื่องปกติครับ คนที่ไม่ได้เรียนนิติศาสตร์ มักจะไม่เข้าใจกฎหมาย
เห็นมีปืนหรือมีด ก็จะมองว่าเจตนาฆ่าหรือพยายามฆ่า
แต่กฎหมายจะมองที่เจตนาของผู้กระทำผิด เป็นสำคัญครับ

ออฟไลน์ 2k

งั้นถ้าจะให้อีกฝ่ายที่มีปืนเข้าข่ายพยายามฆ่าต้องยังไงครับ? เราต้องโดนยิงก่อนหรือเปล่า? แล้วก็กรณีเช่นถ้าอีกฝ่ายมีกระบองอ่ะครับ แบบไหนถึงจะเข้าข่ายพยายามฆ่าแบบไหนถึงจะเข้าข่ายทะเลาะวิวาท/บันดาลโทสะ  ???

ออฟไลน์ SM.

เดือดร้อนไปหมด ถ้ามีเหตุอะไรขึ้นมา คนใช้ถนนคนอื่นก็เดือดร้อน รถติดกันไป

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ตามชื่อกระทู้ เป็นจริงตามนั้นครับ ยืนยันโดยคนพื้นที่ ไม่ได้ย้ายมาอยู่ใหม่ อยู่มา 30 กว่าปี ย่านนี้เต็มไปด้วยผู้มีอิทธิพลในท้องถิ่น ที่เป็นฐานนักการ....ระดับชาติ และค้า.... หลายครั้งมีอะไรที่มากกว่านี้ แต่ท้ายที่สุดก็เงียบ ไม่รู้คดีนี้จะเป็นอย่างไร ฝากไว้ด้วยความหวังดี ถึงแม้เราจะมีกล้องก็เท่านั้น เลี่ยงได้ก็เลี่ยง กล้องหน้ารถไม่ได้ช่วยเราไม่ได้ทุกเรื่อง และทุกที่...
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic