ผู้เขียน หัวข้อ: CX5 2.2D FWD เติมดีเซลธรรมดา กับ เกรดพิเศษ เห็นผลต่างกันมั๊ยครับ  (อ่าน 4161 ครั้ง)

ออฟไลน์ heaven_no.9

• Jr. Member
  • **
อยากสอบถามว่าเกรดน้ำมัน เช่นเติม V Power มีผลต่อเรื่องอัตราเร่ง ความประหยัด หรือเปล่าครับ ปกติขับกระบะ แล้วเห็นผลต่างนิดนึง จึงอยากทราบว่าถ้าเป็น CX5 ดีเซล ขับ สอง จะเห็นผลต่างมั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2016, 15:17:40 โดย heaven_no.9 »

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
เท่าที่เคยลองเติม Vpower เบนซินกับ Camry และดีเซลกับ CX-5 AWD mc เห็นว่าเบนซินเห็นผลชัดกว่าทั้งแต่อัตราเร่งและความประหยัดครับ ส่วนดีเซลไม่ชัดดูไม่คุ้มกับส่วนต่างประมาณ3บาท กลับไปเติมธรรมดาปั๊มอื่นต่อดีกว่า
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
วีเพาเวอร์ให้อัตราเร่งดีกว่านิดนึง
อัตราสิ้นเปลือง กิโลเมตรต่อลิตร วีวิ่งได้ไกลกว่านิดนึง
แต่ถ้าเทียบ บาทต่อกิโลเมตร วีจ่ายแพงกว่า

สรุป ผมเลือกเติมดีเซลธรรมดา และเลือกที่จะแรงด้วยการติดกล่องดันราง+ยกหัวฉีดครับ

ออฟไลน์ neung23

V Power ดีเซลผมเห็นผล ทั้งเรื่องเครื่องเดินเรียบขึ้น และกินน้ำมันน้อยลง 11.0 เป็น 11.7-12.0 ลองใน f10 520d นำเข้า

แต่ เบนซิน ไม่รู้สึกต่างคับ แต่กินน้ำมันน้อยลงนิดนึง จาก 7.5km/L เป็น 7.7-7.8 km/L ลองใน e60 525i M sport
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
ต่างครับ ตอบจากใช้งานรุ่นนี้อยู่
พวกน้ำมันเกรดพรีเมี่ยมให้อัตราเร่งที่ดีกว่ามาก เครื่องเดินเรียบ ไม่ค่อยสั่น ในด้านการประหยัดดีกว่านิดหน่อยครับ
ส่วนดีเซลธรรมดา อัตราเร่งไม่ดีเท่าตัวพรีเมี่ยมอย่างชัดเจนครับ มีบางจังหวะรู้สึกเครื่องสั่นเล็กๆ (ช่วงที่จอดติดไฟแดงจะรู้สึกได้ว่าสั่นๆ นิดๆ แต่อาการนี้ไม่พบในตอนเติมตัวพรีเมี่ยม)

ในส่วนระบบ DPF ระยะทางวิ่งได้สัก 250-300 โล กว่าๆ ระบบก็จะทำงานครับ อันนี้ไม่ค่อยต่างกันมาก แต่ตัวพรีเมี่ยมจะได้ระยะเพิ่มมานิดหน่อย
ในด้านราคาส่วนต่าง 3 บาท ต้องขึ้นอยู่ความพอใจครับ สลับๆกันเติมก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ส่วนตัวผมว่าดีกว่านิดนึง แต่ถ้าแลกกับ 10% กว่าที่จ่ายแพงขึ้น ไม่คุ้มครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
caltex premium diesel ครับ แต่หาที่เติมยาก  ขับแล้วรู้สึกดีกว่า v power disel ครับ

ออฟไลน์ Darkart

แตกต่างกันนิดหนึ่ง ได้อัตราเร่ง การเผาไหม้ดีกว่าเดิมครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์