ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Toyota ถึงให้ บจก.ไทย ออโต้ คอนเวอร์ชั่น ทำพวกอุปกรณ์ตกแต่งครับ  (อ่าน 9048 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
พอดีผมอ่าน web toyota เล่น สังเกตมา ทั้ง Sienta Innova Alphard และ Camry

Toyota จะให้บริษัทนี้ทำชุดตกแต่งให้ตลอด

บางรุ่นก็จะขึ้นเรื่องของชุดแต่งขึ้นมา เช่น Altis Yaris Vios แต่ไม่บอกว่าบริษัทนี้ทำ

อยากทราบความเห็นจากทุกท่านว่า เพราะอะไรเขาถึงต้องเขียนชุดแต่งแยกออกมา และทำไมบางรุ่นถึงให้บริษัทนี้ทำครับ

หรือว่าจะเป็นเรื่องการบริหารภาษี ที่หากแยกชุดแต่งออกมา จะทำให้ต้นทุนการทำราคารถทำได้ถูกกว่า ประหยัดภาษีมากกว่า โดยเฉพาะ Alphard ที่ราคาชุดแต่งเป็นแสนครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

มันเป็นเรื่องของความผิดพลาดตั้งแต่ประกาศราคาของ Altis ESport
Nurburgring Edition MY2106 ผิดพลาด โตโยต้าเลยใช้วิธีนี้
ในการแก้ปัญหานั้น โดยการระบุแยกทีหลัง (หลังจากประกาศผิด)
เลยส่งผลให้ตั้งแต่นั้นมา รุ่นที่มีการตกแต่งพิเศษหลายๆรุ่น จึงเขียนแยกครับ

ปกติมีการทำในลักษณะนี้อยู่แล้วครับ เพียงแต่ไม่ได้เขียนบอกชัดเจน
พอเกิดเหตุการณ์ประกาศผิด ส่งผลให้หลังจากนั้น จึงมีการเขียนระบุ
แยกออกมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2016, 11:40:43 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Sit: )

เรื่องราวน่าจะเกิดก่อน 2016 มานานแล้วหละครับ
แต่เมื่อก่อนไม่ได้แถลงให้ลูกค้ารู้

ออฟไลน์ Alcatraz

เป็นการใช้ outsource สมัยนี้ใครๆก็ทำกัน (ใครๆหมายถึงบริษัททุกประเภทไม่ใช่แค่รถยนตร์) ส่วนนึงเมื่อเกิดเหตุผิดพลาดได้ลดความเสี่ยงในการรับผิดชอบ สนใจข้อดีข้อเสียมากกว่านี้ไปศึกษาเอาต่อครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
มันเริ่มมาตั้งแต่ TMT เริ่มรับรถอินโดมาขายครับ นานมากแล้ว ต้นปี 2000
เพราะคุณภาพการประกอบมาไม่ดี ต้องเพิ่มอุปกรณ์หรือชุดแต่งให้คนไทยรับได้
ผมอยู่ในเหตการณ์ตอนเป็นพนักงานที่ TMT คับ

เพิ่มเติมว่า ต้นกำเนิดมาแบบนั้น แต่ปัจจุบันเปลี่ยนแปลงไปขนาดไหน ไม่รู้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2016, 11:41:00 โดย Ninja Shadow »

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
เป็นเรื่องปกติครับ การมีบริษัทคู่ค้าทางธุรกิจ

รถโตโยต้า ผลิตในโรงงานโตโยต้า
แต่มีอะไหล่ชิ้นส่วนจากซัพพลายเออร์
แอร์เดนโซ่
ถุงลมทาคาตะ
วิทยุ JBL
สายเคเบิ้ลไทยสตีล

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เรื่องภายในครับบอกไม่ได้หรอก อาจจะเป็นบ.ของผู้บริหารบิ๊กๆในนั้นก็ได้มั้ง...

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมเดาล้วนๆคับว่าบริษัทนี้น่าจะผลิตชุดแต่งให้โตโยต้าไทยนานแล้ว แต่จะใช่คนออกแบบหรือเปล่านี่ไม่รู้ แต่คิดว่าไม่นะ ที่ชื่อขึ้นมาในช่วงหลังๆน่าจะเพราะเคยลงข้อมูลผิดตามที่คุณหมูได้บอกไว้ครับ

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
ชุดแต่ง Modulo ของฮอนด้า ก็ให้ Honda Access Asia & Oceania เป็นผู้ผลิตนะ

ออฟไลน์ rotaryman

เดานะครับ ถ้าโตโยต้าทำชุดแต่งเฉพาะบางรุ่นอาจจะไม่คุ้มเพราะรุ่นพิเศษพวกนี้ไม่ได้ขายดีเหมือนรุ่นล่างๆ มันคงไม่คุ้มละมั้งครับ

ออฟไลน์ Newhang

บอกตรงๆ หลายครั้งเปิดราคา ผมคิดว่าบริษัทแต่งดูน่าจะกำไรดีกว่าผลิตรถยนต์มาก

ผมว่าน่าจะมีซัมติง

อ้างถึง
บริษัท ไทยออโต้ คอนเวอชั่น จำกัด เป็นบริษัทร่วมทุนระหว่างไทย-ญี่ป่น (Toyota Auto Body Japan + Thairung และ Toyota Tsusho) ประกอบกิจการผลิต ประกอบ เปลี่ยนแปลง รถยนต์ Toyota ให้เป็นรถดัดแปลงสมบูรณ์แบบ และประกอบกิจการขายรถยนต์ดัดแปลงโตโยต้า รวมทั้งยานพาหนะเพื่อการใช้ประโยชน์หลากหลาย เช่น Toyota Avanza , Toyota Innova , Toyota ventury

ผมว่าเพื่อความสะดวกในการทำงานมากกว่าโรงงานผลิตรถก็ผลิตไปไม่ต้องstockชุดแต่ง ส่วนรุ่นไหนจะใส่ชุดแต่งก็ส่งมาใส่อีกที แล้วก็เป็นการเลี้ยงบริษัทนี้ให้มีรายได้ด้วย เพราะยังไงก็เป็นบริษัทในเครืออยู่ดี

ออฟไลน์ SM.

บ. ในเครือกันทั้งนั้นแหละครับ Toyota เอาเฉพาะในไทย มีตั้งไม่รู้กี่บริษัท เยอะมากๆ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
บริษัทไทยออโต คอนเวอชัน เป็นบริษัทร่วมทุนของ Toyota กับไทยรุ่งยูเนี่ยนคาร์ครับ หน้าที่หลักคือการตกแต่ง-ปรับปรุงรถยนต์ของ Toyota ในหลายๆรุ่นให้มี option ที่ไม่อยากใส่เข้ากระบวนการผลิตให้วุ่นวายครับ

ผลงานของบริษัทนี้คือ

ชุดเบาะ Alphard และ Ventury (กรณีของ Ventury ตัวเบาะและหนังที่ใช้ supply โดยไทยรุ่ง)
Toyota Avaza
Toyota Sienta
Toyota Altis Es sport

งานที่นี่ทำกันนานแล้วครับ แต่เหตุที่เพิ่งแยกรายการราคาออกมาไม่แน่ใจครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
ขอเดานะครับ น่าจะเป็นการบริหารภาษี
อุปกรณ์ที่ผลิตโดยบริษัทไทย ในประเทศไทย เพราะเดียวนี้ในใบราคา จะมีราคารถ+ราคาของตกแต่ง
สมัยนี้น่าจะต้องบอกให้ชัดเจนขึ้นอะครับ

ออฟไลน์ Jo_Jungko

• Sr. Member