ผู้เขียน หัวข้อ: รายการ.....ทอร์ก ทางช่อง 691  (อ่าน 4037 ครั้ง)

ออฟไลน์ a14

• Full Member
รายการ.....ทอร์ก ทางช่อง 691
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 11:03:49 »
รายการที่คุย ตอบคำถาม ปัญหาเรื่องรถ รายการหนึ่ง ของช่อง 691 (Truevision) เชื่อถือได้แค่ไหนครับ ผมดูหลายๆครั้ง เหมือนเอียงๆ ไปตามความชอบของพิธีกร หรือผู้สนับสนุนรายการ เช่น ถ้าถามเกี่ยวกับรถ PPV หรือ ปิคอัพ ละก็ Ford 3.2 เครื่อง 200 HP ก็จะแรงสุด อัตราเร่งดีสุด ถ้าถามถึง เก๋ง 1.5-1.6 Turbo ละก็ Civic 1.5 turbo ก็จะแรงสุดแบบไม่อิงผลทดสอบใดๆ อีกนั่นแหละ ถ้ารถยุโรบ Benz ก็ดีกว่า BMW ทุกรุ่นอีกนั้นแหละ BMW X1 นี่โดนด่าแหลกเลย ในรายการนี้ ซึ่งมันก็ไม่ตรงกับตารางทดสอบ รีวิว ของ HLM หรือที่อื่นๆ หรือถ้าถามถึงตัวสินค้า อะไหล่ทดแทน เช่น โช๊ค น้ำมันเครื่อง ฯลฯ ก็จะแนะนำแต่เจ้าประจำ... นั่นแหละที่เทพสุด ดีสุด เลยอยากสอบถามเพื่อนๆในเว็ปว่าคิดอย่างไรกับรายการนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2016, 11:15:42 โดย a14 »
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: รายการ.....ทอร์ก ทางช่อง 691
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 11:29:33 »
ผมชอบครับ เปิดคาไว้เลย

แต่ไม่มีเวลามานั่งเฝ้าจอ

เดินผ่านก็หยุดดูนิด ๆ ครับ

ถือว่าดีแล้วที่มีช่องรถยนต์ให้ดู

ส่วนเรื่องตอบคำถามผมเข้าใจครับ ว่าเค้าต้องเชียร์สปอนเซอร์

แต่ความเห็นเกี่ยวกับรถ มันก็มีเหตุผลของเค้าอยู่ ต่างมุมมองครับ

แต่สรุปว่าดีกว่าไม่มีช่องรถให้ดูครับ อิอิ

ออฟไลน์ Pegasus7700

Re: รายการ.....ทอร์ก ทางช่อง 691
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 11:46:40 »
ดูครับ และเป็นรายการที่ดี เอียงไม่เอียงไม่ทราบ
แต่แนวโน้มที่จะเชียสปอนเซอแทบจะทุกรายการครับ
ลองยกตัวอย่างรายการที่ไม่เอียงเลยชิครับ จะได้ช่วยวิเคราะห์

ส่วนผลทดสอบเนี่ย ขึ้นอยุ่กับคุณยึดคำภีรสำนักไหนเป็น ศาสดา
แต่ละรายการมีจุดเด่นแตกต่างกันไปนะ
บางรายการทดสอบกะบะ ด้วยการบรรทุกก็มี เพื่อหาจุดoptimum ซึ่งอาจจะเชื่อว่มีประโยชกว่า 0-100 
ซึ่งเขาก็มองว่าความคิดคุณมันแปลกได้เช่นกัน

และBenz vs Bmw   มันก้อเกิดจากทรรศนะของผุเชี่ยวชาญ  ตามประสบการและความคาดหวัง
หลายคนเคยขับ1เดือน ให้ความเห็น
กับขับ3เดือนให้ความเห็น แบบไหนกันแน่ที่จะคุ้นเคยกว่า ให้ความเห็นได้ลึกกว่า

รถหลายรุ่น ลองขับแปบๆ รุ้สึกดีๆ ขับนานๆไปหลายๆรุปแบบไม่ตอบโจทย์ก็ยังมี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2016, 12:02:28 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 12:00:29 »
ผมดูรายการนี้มานานมาก  ขอแสดงความคิดดังนี้นะครับ

ให้ฟังพิธีกรด้วยว่าใครพูด  ถ้าเป็นอาจารย์เอ็กกับคุณสุรมิต สองคนนี้มักจะพูดเป็นกลาง มีเหตุผลรองรับที่เชื่อถือได้พอสมควร เพราะเป็นทั้งนักทดสอบ และอยู่วงในด้วยความสามารถและประสบการณ์ยาวนาน

ถ้าเป็นพี่บอม อันนี้ก็เชื่อถือได้ แต่เหตุผลรองรับ อาจจะได้อยู่ประมาณ 80% มักต้องให้สองท่านแรกช่วยเสริม  แต่พี่บอมตอบคำถาม สำหรับผมถือว่าโอเคเลย  ใช้ preference ส่วนตัวอยู่ในเกณฑ์น้อย

แต่ถ้าเป็นคุณโบ๊ท อันนี้ให้ฟังหูไว้หู เพราะถึงเขาจะเป็นคนรักรถ และเป็นคนจัดรายการตัวยง  แต่บ่อยครั้งที่ชอบตอบด้วย preference ส่วนตัว  เช่น
Benz vs BMW  เบนซ์ชนะ 99%
PPV ก็ต้อง Everest ซึ่งผมก็เห็นด้วย
Civic vs Mazda3 vs Ford Focus  สุดท้ายก็ตอบแต่ว่าต้อง Civic 1.5 ทั้งๆ ที่บางทีคนถาม ให้รายละเอียดอื่นๆ มา

นอกจากนี้พี่โบ๊ท บางทีข้อมูลคลาดเคลื่อนบ่อยมาก  เช่นบอกว่า Benz ประกอบที่โรงงานระยอง  ทั้งๆที่ที่จริงมัน BMW ที่ประกอบที่ระยอง  แต่ด้วยความที่พี่โบ้ทเหมือนเป็นเจ้านายของท่านอื่น  ท่านอื่นจึงไม่กล้าแย้ง บางทีอาจจะมีเพิ่มเติมบ้าง แบบถ้อยทีถ้อยอาศัย ไม่ให้พี่โบ้ทเสียหน้า
แต่บ่อยมาก ที่พี่โบ้ทข้อมูลผิด   ทั้งตัวอย่างเช่น  บอกว่าคนถามว่า b-seg เอาอะไรดี  บางทีโบ้ทก็บอกว่า  ในกลุ่มนี้จะมีอย่าง Mirage, City, Vios, March, Swift 
ซึ่งที่จริงแล้ว ในไทย คนน่าจะเข้าใจกันหมดแล้วว่าถ้าถาม b-seg คือคลาสที่ไม่นับ ecocar 

โดยรวมแล้ว รายการนี้เชื่อถือได้ครับ  แต่คนดูต้องตามเกม และอารมณ์ของพิธีกรให้ทัน  โดยเฉพาะคุณโบ๊ท  ที่ชอบตอบด้วย preference ส่วนตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2016, 12:06:00 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 12:04:27 »
civic แรงสุดนี่ผิดยังไงหมายถึงซิลฟี่ต้องแรงกว่าใช่มั้ย จริงๆถ้าถามว่าพิกัดไม่เกิน 1.6 ก็ควรจะตอบว่าซิลฟี่ทั้งสเปคและการขับจริงมันก็ควรจะเป็นอย่างนั้น แต่เวปนี้ก็ทดสอบมา 1.5 km ทั้งคู่เข้าเส้นความเร็วเท่ากันในขณะที่ civic ไมล์แข็งกว่า ดังนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับวิธีการทดสอบของรายการนั้นๆ การที่เค้าจะบอกว่า civic แรงกว่าก็ไม่ใช่เรื่องผิดอะไร

bmw x1 แย่กว่าแล้วผิดตรงไหน ตรงไหนที่มันดีกว่าคู่แข่ง ถ้าหมายถึง gla เครื่องยนตร์เหนือกว่าชัดเจน แค่ไปสู้กับ volvo v40cc diesel ยังไปไม่รอดเลย แถมตัวใหม่ขับหน้าเหมือนคู่แข่ง หาจุดเด่นไม่ได้เลย

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 12:12:35 »
ก็ชอบดูนะครับรายการนี้และก็คิดเหมือนคุณ bingoman ว่าต้องเลือกและวิเคราะห์ความสมเหตุสมผลของคำตอบและผู้ตอบคำถามในรายการด้วย

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 12:35:26 »
ดูมาตลอด ตั้งแต่ ปี 2012 สมัยอยู่ ช่อง 72 ยังทัน ดราม่า ดร. 5555
พิธีกร แต่ละคน ก็ตอบตามสไตล์ ของตัวเอง ความเห็นไม่ตรงกันบ่อยๆ สุดท้ายแล้ว เจ้าของรายการใหญ่สุด 555
อย่างคุณสุรมิตร เด่วนี้ก็ตอบกลางๆไปหมด เพราะรับงาน หลายที่ หลายยี่ย้อ
ผมว่ารายการนี้มีจุดเด่น เรื่องปรึกษารถเก่า ครับ ยุด 70s 80s 90s 00s etc
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ dragonlance

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 12:55:05 »
ชอบดูครับ แต่บางอย่างต้องฟังแล้วมาวิเคราะ์เอาเองอีกที เรื่องเชียร์ของสปอนเซอร์ก็เป็นธรรมดาของรายการทีวีแหละครับรายได้ของเค้าถ้าไม่เชียร์ก็คงโดนตัดสปอนเซอร์คงแย่อยู่เหมือนกัน

เวลาดูก็ชอบคุณสุรมิตที่สุดแล้วครับฟังดูมีเหตุผลรองรับ

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 13:34:49 »
ผมติดตามรายการนี้มาหลายปีเหมือนกันครับ
จากที่ดูการตอบคำถามจากทางบ้าน ถ้าเป็นคำถามแนวรถรุ่นไหนดีสำหรับคนที่โทรไปสอบถาม
ส่วนมากพิธีกรจะตอบตามแนวการใช้งานของคนนั้นๆนะครับว่าเหมาะกับเค้าหรือป่าว
ส่วนเรื่องค่ายรถ ถ้าเป็นรถยุโรป จะเชียร์ benz มากกว่า bmw ส่วนหนึ่งเพราะค่านิยมของคนไทยด้วยส่วนหนึ่ง (อันนี้ผมรู้สึกแบบนี้นะ)
ส่วนรถฝั่งญี่ปุ่น สังเกตุถ้าคนโทรมาเอ่ยชื่อ โตโยต้าออกมาว่าสนใจรุ่นนั้นๆ พิธีกรก็จะไม่ขัดเลยนะ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่คนซื้อครับ โทรมากโทรไปขอความคิดเห็นเรียกความมั่นใจของผู้ซื้อรถมากกว่า

แต่โดยรวมรายการนี้ดีมากครับให้ความรู้หลายๆอย่าง
โดยเฉพาะคนที่มีปัญหาเรื่องรถต่างๆ

ส่วนพิธีกรแต่ละคนก็ดูแล้วมีความชอบของแต่ละคนแตกต่าง ผมว่าปกตินะ

ส่วนตัวเคยเจอคุณสุรมิตรที่งานมอเตอร์โชว์ครั้งนึง คุยกับแกตั้งนานเพราะถามเรื่องรถกับเค้า
ก็แนะนำดีครับรู้สึกได้เลยว่าเค้าตั้งใจแนะนำเราจริงๆและพูดตรงๆดีครับ ;)

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 13:51:36 »
ฟังไว้เป็นข้อมูลครับ แล้วตัดสินใจเอง

รายการแบบนี้ ยังไงก็มีความคิดเห็นของผู้ตอบแฝงมาอยู่แล้ว จะมาหรือน้อยก็แล้วแต่คน

ความคิดเห็นนั้นมันก็กรองมาจากประสบการณ์ที่แต่ละคนได้เจอมา

แน่นอนว่า ต่างคนต่างก็เจอประสบการณ์ที่ไม่เหมือนกัน

ฉะนั้นตัดสินใจด้วยตัวเองดีที่สุด

ปล.เสียดาย Speed Rider จริงๆครับ ดูทุกวัน

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 14:22:14 »
ผมก็เห็นด้วยกับหลายๆท่านนะครับว่า เชียร์สปอนเซอร์ไปนิด แต่ก็เข้าใจนะครับ
เช่น ที่รับไม่ค่อยได้คือบอกว่าเกียร์ของรถรุ่นหนึ่งแก้ไขแล้วซื้อได้เลย อะไรทำนองนี้
ทั้งๆที่ก็ทราบกันดีว่าเป็นยังไง

หลังๆก็เลิกดูไปเลย แต่ไม่ใช่เพราะเรื่องเชียร์นะครับ  แต่เพราะมันซ้ำๆวนๆ

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 14:38:08 »
ผมก็ดูทุกวันนะ ดูมาตั้งหลายปีแล้วละ นั่งฟังได้ความรู้เรื่องรถขึ้นเยอะ

แต่ก็มีบางเรื่องที่ฟังแล้วขัดใจ อย่างบางคนโทรมาถามเรื่องรถมือ2 คุณโบ๊ทจะบอกว่าแพงไป เค้าขายกันเท่านี้

คือบางรุ่นราคาที่บอกมาผมว่ามันซื้อได้นะ เท่าที่เล่นเวบซื้อขายรถยนต์บ่อยๆ อย่างbmw f10 บอกล้านต้นๆ

คือมันเป็นราคาเต็นท์รับซื้อเข้า ไม่ใช่ราคาตั้งขาย คือบางที่บอกราคามาว่าต้องซื้อเท่านั้นเท่านี้ ผมละงงว่าจะไป

ซื่อที่ไหน ราคารถบางครั้งดูคลาดเคลื่อน แต่ผมก็ฟังไว้เป็นข้อมูล

ส่วนเรื่องรถฟอร์ด เห็นดูเชียร์ค่อนข้างมาก ใครโทรมาถามก็จะเชียร์ให้ซื้อ ทั้งที่ผมเองก็ยังเห็นปัญหาเกี่ยวกับตัวรถอยู่เป็นระยะ แต่ทางทีมผู้จัดก็ยังบอกว่ารถไม่มีปัญหาอะไร ก็ยังงงๆอยู่เหมือนกัน

เรื่องขายของก็เป็นธรรมดาครับ เค้าก็ต้องเชียร์สปอนซ์เซอร์เค้า แต่ผมว่าของเค้าอาจจะใช้ดีจริงๆก็ได้นะ พวกโช๊ค พวกสปริง

สรุปรวมๆแล้วก็มีทั้งเรื่องที่ชอบและไม่ชอบ แต่โดยรวมก็โอเคครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

onnonn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 14:54:47 »
วันไหนที่คุณเอ็กซ์กับคุณสุรมิสไม่มา ผมจะไม่ค่อยอยากดูเท่าไรนะครับ เพราะโดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณเอ็กซ์ที่ความเห็นเป็นกลาง มีความรู้ และมีข้อมูล เทคนิคแน่น แม้คุณสุรมิสบางทีข้อมูลอาจมีผิดไปบ้างนานๆที (เวลารายงานข่าวรถใหม่) ผมไม่มีปัญหาขัดใจอะไร เพราะเหมือนเป็นหน้าที่ของทีมงานรึเปล่าที่ต้องหาข่าวมาให้อ่าน แต่เรื่องข้อมูลการทดสอบรถต้องก็ยกให้เขา

ซึ่งถ้าสองคนนี้ไม่มาข้อมูลจะคลาดเคลื่อนออกทะเลไปบ่อยมากครับ

โดยมาจากทั้งคุณบอมและคุณโบ๊ท แต่คุณโบ๊ทแกก็ดูเซียนเบนซ์ดี (รุ่นเก่าๆที่ส่วนตัวไม่เคยคิดจะซื้อ) รุ่นอื่นฟังหูไว้หูครับ เรื่องรถซุปเปอร์คาร์ก็ผิดเยอะมาก แล้วทั้งคู่ก็ดูเอาความเห็นของตัวเอง (ที่ไม่อิงด้านเทคนิค หรือสิ่งที่รถคันนั้นควรจะเป็น) มาเป็นหลักมากไปหน่อย

ความเห็นส่วนตัวนะครับ อย่าซีเรียส คนเราเจอประสบการณ์มาไม่เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2016, 19:21:40 โดย RE_012 »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 15:24:06 »
เรื่องความรู้สึกส่วนตัวยังไงก็หนีไม่พ้น ผมทำเว็บ ถ้าใครถามผมว่าผมมีความรู้สึกส่วนตัวมั้ย ก็บอกเหมือนกันว่ามี แต่ผมไม่ต้องไปนั่งด่าคนที่คิดไม่เหมือนผม ยกเว้นว่าคนคนนั้นคิดไม่เหมือนแล้วตอกกลับแบบกวนทีน

ถ้าเราดูหลายๆรายการ คุณจะพบว่ามันไม่มีใครกลาง 100% หรอกครับ เพราะคนเรามองเรื่องใหญ่เรื่องเล็กให้ความสำคัญต่างกัน ขนาดตัวเราก็ต่าง ความไวต่อประสาทสัมผัสก็ต่าง  ผมนั่งอ่านบอร์ดพวกเราพิมพ์กันทุกวัน บางคนที่เรียกร้องหาความเป็นกลาง เวลา comment รถคนอื่นก็เอามุมตัวเองมองเหมือนผม เหมือนสื่อรายอื่นที่เขามองว่าไม่เป็นกลาง

ผมนั่งอ่าน แล้วก็ดูความคิดคนอื่นเงียบๆ เวลาผมไปทดสอบกับสื่ออื่นตามทริปต่างๆ ผมชอบฟังมากกว่าว่าพวกเขาคิดอย่างไร ซึ่งต่อให้เป็นการคุยกันแบบอยู่ต่อหน้า ไม่ใช่เนื้อความที่ถ่ายทอดออกมาหน้าเว็บหรือหน้าหนังสือ..แต่ละคนก็คิดไม่เหมือนกัน รถบางรุ่นผมขับแล้วงั้นๆ พี่อีกคนชมว่าดีมากนะ ผมก็ยิ้มแล้วก็เงียบ ไม่มีประโยชน์ที่จะต้องไปพูดใส่ใครว่าพี่น่ะคิดผิด ต้องคิดเหมือนผมสิ ผมถูก คุณมันยังเด็ก คุณจะไปรู้เรื่องอะไร พวกนี้ผมก็บอกว่าเจอคราวหน้าโต๊ะใครโต๊ะมัน

ผมมีแนวคิดของผม ก็คล้ายกันกับที่รายการ Torque หรือรายการอื่นๆจะมีแนวคิดแตกต่างกันไป คนชอบพูดลับหลังตามเพจต่างๆที่เขาคิดว่าปลอดคนของ Headlightmag แล้วก็บอกว่าผมทดสอบรถกระบะในโหมดปัญญาอ่อน ทดสอบรถกระบะของจริงต้องบรรทุกหนักๆ ต้องไปขึ้นเขา ต้องไปลุยป่า ถามจริงว่าคุณขับรถไปตามถนน รถกระบะบรรทุกหนักแบบท้ายห้อยคุณเจอกี่คันถ้าไม่ใช่ว่าคุณไปจอดนับแถวตลาดไท? ผมก็มีความเชื่อว่ารถกระบะคนไทยซื้อมันก็มีทั้งคนที่ซื้อไปวิ่งเพราะเบื่อน้ำท่วม มีคนที่ซื้อไปแต่งแรง มีคนที่ซื้อไปบรรทุก ถ้าผมจะตอบโจทย์ทุกกลุ่มยกเว้นกลุ่มที่ซื้อไปบรรทุกจะบาปมั้ย? ไม่รู้..ผมก็ทดสอบแบบของผม แล้วก็ไม่ต้องไปนั่งด่าคนอื่นที่ทดสอบแบบบรรทุกหนัก

เขามีสาระในใจเขา ผมมีสาระในใจผม คนดูสื่อสมัยนี้บางคนเข้าเว็บเดียวแล้วอยากรู้ทุกอย่าง ไม่ชอบคิด แต่ชอบการตัดสินคนอื่นและผลักภาระให้คนอื่นฟันธง พอพลาดขึ้นมาก็ย่ำเขาเละ อยากรู้ทุกอย่าง อยากให้ลองแบบนั้นทำแบบนี้ โอ้โฮ รถทดสอบบางคันให้เวลาการทดสอบแค่ 4 วัน มันจะไปจัดให้ทุกอย่างตามที่ท่านต้องการได้อย่างไรครับ

ส่วนเรื่องการเชียร์สปอนเซอร์ เป็นฤดู และเป็นค่ายๆไป สมัยนี้แค่ลงแบนเนอร์ในเว็บเฉยๆเอเจนซี่จะมองว่ามันธรรมดาเกินไป เขาอยากได้การโฆษณาในรูปแบบที่ถึงตาผู้บริโภค ผู้ผลิตสื่อก็ตกอยู่ในข่ายเดี๋ยวได้ เดี๋ยวเสีย ไม่ใช่เป็น Buyer to Seller แต่เป็น Vendor to client มีความสัมพันธ์ที่ซับซ้อนและน่าปวดหัวกว่า และถ้าผู้ผลิตสื่อไม่มีโฆษณา ไม่มีวิธีการหารายได้ จะให้เขาไปทำอะไร? สุดท้ายก็จะไม่มีสื่อเรื่องรถให้ดู พวกเราจะยอม Think & Take หรือจะ Take อย่างเดียวให้สื่อมวลชนตายไปทีละรายโดยไม่มีโอกาสทำสิ่งที่พวกเขารัก?

ดังนั้นก็ต้องน้ำพึ่งเรือเสือพึ่งผับ..เราดู เราคิด เราให้ความเข้าใจเขาว่าในชีวิตจริงมันต้องมีเงื่อนไขจำกัดอะไรบ้างแล้วมันจะไม่คาดหวังมากครับ ผมเคยเจอพี่โบ๊ตตั้งแต่สมัยเป็นเด็กมัธยม แกก็เป็นคนตรงๆฮาๆ ขับ S-Class C126 ส่วนคุณสุรมิสนั้นผมเจอครั้งแรกตอนไปขับ Porsche ที่สิงคโปร์ เป็นคนที่เรียบง่าย อะไรก็ได้ มีน้ำใจและแฟร์ครับ การถ่ายรูปบางดอกที่ต้องเข้าไปนั่งเบาะหลัง 911 ผมเข้าไม่ได้ คุณมิสก็อาสาเข้าไปนั่งถ่ายให้หลายต่อหลายรูป คุณมิสมีเพจอยู่ ลองหลังไมค์คุยดูสิครับ ของบางอย่างเราไปถามให้เขาพูดออกรายการ มันมีปังตอค้ำคอเยอะ คุยกันส่วนตัวจะสนุกไหลลื่นกว่า

ปล. ผมเองก็มีความไม่เป็นกลางครับ..ผมไม่ชอบรถเกียร์ CVT ไม่ชอบรถที่แคบสวนทางกับขนาดตัวรถ แล้วก็ไม่ใช่คนที่เทค่าให้กับออพชั่น ไฟหน้า LED เครื่องเสียง 18หลอด 12 จอภาพ ปุ่มสตาร์ท รถแสนกลจอดเองได้ พวกนี้ผมเฉยๆ ไม่ได้ทำให้รถดูดีขึ้นในสายตาผม แต่บางอย่างเช่นพวกเบรกแบบ Auto hold, Cruise Control ที่ทำให้การขับสบายขึ้น ผมเริ่มเปิดใจรับมากขึ้นเพราะทุกวันนี้แก่ลงและมีแนวโน้มจะเรียกหาความสบายมากขึ้นและให้ความสำคัญกับตัวเลขสวยๆน้อยลงนิดๆ (นิดจริงๆ)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ min217

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 15:41:01 »
เห็นด้วย 100% กับคุณแพน อ่านแล้วเข้าใจ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 16:01:07 »
อวยไม่อวย เราคนดู ตัดสินเองครับ ดูกันพอเพลินๆ เสพข้อมูล

ยังไง เราก็คนชอบรถยนต์อยู่แล้ว  :-*

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 21:07:17 »
ดูมาตลอดตั้งแต่เปิดช่องมา ดูเกือบทุกรายการ เสพติดรถ เลยดูได้ตลอด
ส่วนรายการที่ว่า พี่โบ้ทตอบคำถาม อันไหนที่เรารู้ จะรู้เลยว่าตอบคำถามผิดอยู่บ่อยๆ และชอบพูดแทรก จนทำให้คนอื่นๆไม่ได้พูดข้อมูลที่เป็นประโยชน์อยู่บ่อยๆ
ยิ่งเรื่องราคามือสอง ราคาอะไหล่ จะพูดราคาต่ำกว่าความจริง ซึ่งอาจจะเป็นของที่ไม่ทนทานอะไรนัก
บ่อยครั้งที่คนทางบ้านถามมา สนใจรถรุ่นนี้ พี่โบ้ทจะให้เอางบไปซื้อรุ่นอื่น เกือบตลอด ยิ่งรถยุโรปมือสอง แรงๆ จะชอบเชียร์มาก ซึ่งตอบไม่ตรงคำถาม
ส่วนพูดเชียร์ผู้สนับสนุน ก็คงเป็นเรื่องธุรกิจ อันนี้พอเข้าใจ แต่บางทีก็ออกนอกหน้าจนเกินไป ก็ต้องใช้วิจารณญาน

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 03:03:14 »
หลังๆมานี่ ผมไม่ค่อยดู ผมว่า  โม้ ขายของซะมากกว่า 

ออฟไลน์ aunn2515

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 06:54:34 »
หาดูย้อนหลังได้ที่ไหนครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 07:48:32 »
เห็นด้วยกับคุณ bingoman และคุณแพนครับ แต่โดยรวมก็ถือว่าพิธีกรใช้ได้ทั้งความรู้และข้อคิดเห็นนะครับเพราะเท่าที่สังเกตถึงคุณโบ๊ทจะมีอิทธิพลเหนือท่านอื่นด้วยความเป็นนายแต่ก็ให้ท่านอื่นๆแสดงความเห็นส่วนตัวเหมือนกัน แต่พักหลังๆดูจะมีโฆษณามากขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย ข้อดีคือรายการน่าจะมีเรตติ้งดีแต่ข้อเสียคือเวลาในสาระหายไปเยอะเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Yamaha

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 10:45:02 »
civic แรงสุดนี่ผิดยังไงหมายถึงซิลฟี่ต้องแรงกว่าใช่มั้ย จริงๆถ้าถามว่าพิกัดไม่เกิน 1.6 ก็ควรจะตอบว่าซิลฟี่ทั้งสเปคและการขับจริงมันก็ควรจะเป็นอย่างนั้น แต่เวปนี้ก็ทดสอบมา 1.5 km ทั้งคู่เข้าเส้นความเร็วเท่ากันในขณะที่ civic ไมล์แข็งกว่า ดังนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับวิธีการทดสอบของรายการนั้นๆ การที่เค้าจะบอกว่า civic แรงกว่าก็ไม่ใช่เรื่องผิดอะไร

bmw x1 แย่กว่าแล้วผิดตรงไหน ตรงไหนที่มันดีกว่าคู่แข่ง ถ้าหมายถึง gla เครื่องยนตร์เหนือกว่าชัดเจน แค่ไปสู้กับ volvo v40cc diesel ยังไปไม่รอดเลย แถมตัวใหม่ขับหน้าเหมือนคู่แข่ง หาจุดเด่นไม่ได้เลย

คำว่า  "แรงที่สุด" ของ Rs ที่คุณพูดไม่ผิดครับ
เพราะ rs คุณเซตอัตราทดเกีย ไห้เหมาะกับการขับทางตรงสั้นๆที่ออกมาได้ดีที่สุด

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 11:06:56 »
ผมว่าเขาก็คือ สื่อๆนึง ไม่ต่างจาก headlightmag
ผลการทดสอบ ก็ไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ มาตรฐานใครมาตรฐานมัน
อันก็อาจจะมีเอนเอียงบ้างอยู่แล้ว เพราะคนไม่ใช่ตาชั่ง

headlightmag ก็ไม่ได้เป็นศูนย์กลางจักรวาลสักหน่อย
ทุกสื่อมันก็ต้องฟังหูไว้หูบ้าง เลือกอ่านหรือฟังเฉพาะที่มีประโยชน์ดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 14:53:16 »
เห็นด้วยนะครับ ความเป็นกลาง มันหายากครับ เราเอาที่เราสบายใจดีกว่า ฟังเป็นข้อมูลไว้ อันไหนข้อมูลถูกก็ดีไป ไม่ถูก เราก็ช่างเค้า ส่วนการวิเคราะห์ก็อีกเรื่องนึง แต่ละคนมีกระบวนการทางความคิดที่ต่างกันครับ บางคนอาจจะชอบรถคันเดียวกับเรา แต่เหตุผลที่ชอบ เค้าต่างจากเรา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 18:08:59 »
ของพวกนี้ฟังไว้ ศึกษาไว้เป็นวิทยาทานก็พอครับ

ออฟไลน์ champ1234

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 23:08:25 »
รายการนี้เป็นรายการที่ผมติดตามมานาน แต่ตอนหลังๆรู้สึกโฆษณาเยอะ คำถามมันซ้ำไปซ้ำมา เลยไม่ค่อยได้ดู
ผมชอบเวลา คุณโบ๊ท ตอบพวกเรื่องรถซูเปอร์คาร์ ดูรู้ข้อมูลเยอะดี
แต่เวลา คุณโบ๊ท พูดถึงรถมือสองแล้วบอกว่าราคาควรซื้อที่เท่าไร ผม งง เลยมันมีด้วยหรอราคานั้น มันน่าจะเป็นราคาเต็นซื้อเข้า
แต่โดยรวมๆผมชอบนะวันที่มี คุณโบ๊ท มามันสนุกขึ้นเยอะ พูดเยอะสุด