ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์ Dexron III ใช้กับ เกียร์ CVT ของ Lancer แซยิด  (อ่าน 3340 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เพื่อนกันโทรมาถามครับ เขาใช้ Mitsu Lancer แซยิด ปี 2554

1. ควรถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกกี่โล
ผมตอบว่า ถ้าเกณฑ์ของผม ประมาณ 1 ปี หรือ 20,000 กม.

2. รถเพื่อนคือ Mitsu Lancer แซยิด ซื้อป้ายแดง ปี 2554
เมื่อประมาณปี 2257 ไปถ่าย นมก.ที่ B............
ผมบอกให้เพื่อนอ่านใบเสร็จให้ฟัง

ศูนย์ B..........ใส่ นมก. Dexron III ให้กับ Lancer แซยิด เกียร์ CVT

3. ตอนนี้ผ่านมา 2 ปีแล้ว

3.1 เกียร์ CVT ใช้น้ำมันเกียร์ Dexron III ไม่ได้  ใช่ไหมครับ

3.2 ถ้าใช้ นมก. Dexron III กับเกียร์ CVT ไม่ได้

หากจะไล่น้ำมันเกียร์ใหม่หมด
เราต้องใช้ นมก. CVT ของใหม่ประมาณ 8 ลิตร
ในการไล่ใช่ไหมครับ

หากใช้เพียง 4 ลิตร จะได้ไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: น้ำมันเกียร์ Dexron III ใช้กับ เกียร์ CVT ของ Lancer แซยิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 08:48:58 »
รุ่นนั้น 1.6/2.0 ครับ?

ผมจำสเป็กไม่ได้ว่าตัวไหนเกียร์เป็น Invecs II/III จะได้ค้นเรื่องน้ำมันที่เหมาะมาให้

เพราะจำได้เลาๆ ว่ามีตัวนึงใช้ ATF SP-III ซึ่งผมไม่เห็น Backward Compatible กับ CVTF-J1/J4 เลย

แต่ไม่ใช่ ATF Dexron III ของเกียร์ที่เป็นเฟืองปกติครับ ควรถ่ายออกไม่งั้นรูดแน่ๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ lonely

Re: น้ำมันเกียร์ Dexron III ใช้กับ เกียร์ CVT ของ Lancer แซยิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 08:58:56 »
เครื่อง 1600 CC ครับ

ใช้ ATF SP III กระป๋องน้ำเงินของ Mitsu ได้ไหมครับ

ถ้าได้ต้องใช้

จำนวน 4 ลิตร หรือ 8 ลิตร ครับ

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 12:20:13 »
ใช่ครับ ตัวนั้นเป็น Diaqueen ATF SP III ของ Mitsu หรือตัวอื่นที่ Compatible ครับ เช่น ZIC XP3

ถ้าฟลัชน้ำมันเกียร์ เดี๋ยวผมเช็ค Capacity ให้อีกที น่าจะ 4 ลิตร นะครับ สำหรับ Flush & Fill

แต่ตัวนี้มาตรฐานน้ำมันเกียร์มันไม่เหมือน CVT ตัวอื่นเลย ใช้ CVTF-J1/J4 ไม่ได้ ใช้ DEX/MERC ATF ก็ไม่ได้นะเออ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/