ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าเรื่อง ฟิมล์ใส ติดรอบคัน คุ้มแค่ไหน?  (อ่าน 14397 ครั้ง)

ออฟไลน์ top123

• Newbie
  • *
กำลังจะออก Porsche 718 ครับ ส่วนตัว ศูนย์ แถมเคลือบแก้วให้ แต่อีกใจ อยากติดฟิลม์ใสรอบคัน (เหมือนติดมือถือเลยครับ) มีหลายเกรด หลายการรับประกัน หลายราคา
ที่เช็คมา เกรด 3 ปี 70,000 คือ ครบ 3 ปี อาจมีเหลืองบ้าง
เกรด ตลอดชีพ 120,000 อันนี้เค้าบอกว่าประกันไม่เหลืองแน่นอน

ที่ผมสงสัยและลังเล คือ มันคุ้มแค่ไหนครับ กับเสียเงินแสน ติดฟิลม์ เมื่อเทียบกับเคลือบสีทุกสัปดาห์

ท่านใดเคยติดฟิลม์ใส ผมรบกวนขอความเห็นตรงจากผู้ใช้จริงหน่อยนะครับ ว่าคุ้มค่าแค่ไหน และ การดูแลเป็นอย่างไร ราคาที่ทำมาสูงแค่ไหนครับ เผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนในบอร์ดนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ว่าเรื่อง ฟิมล์ใส ติดรอบคัน คุ้มแค่ไหน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 06:28:57 »
บางท่าน ลอกออกแล้ว สีมีปัญหา (อ่านเจอมา)

ออฟไลน์ Starplatinum35

• Sr. Member
  • R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
Re: ว่าเรื่อง ฟิมล์ใส ติดรอบคัน คุ้มแค่ไหน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 06:54:47 »
รถผมโดนมอไซคเฉี่ยวชน ลอกฟิลมออกทั้งกันชนหน้า สีปกติครับ ไม่มีคราบใดๆ สีไม่ลอกเลย สำหรับผมคิดว่าคุ้มเพราะสีจากโรงงานคือสีดีสุด ไม่ต้องมาส่งรถไปเคลมเก็บสีแล้วมาลุ้นว่าสีจะเพี้ยนหรือไม่
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 07:52:08 »
ผมเลือกฟิล์มใสรอบคันอย่างดีนะ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ top123

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 08:02:46 »
ผมเลือกฟิล์มใสรอบคันอย่างดีนะ

ดี หรือ ไม่ดี ดูยังไงอะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 08:46:28 »
จุดประสงค์เพื่ออะไรครับ

ถ้าเพื่อกันเศษดิษ หิน มากระทบรถ ให้เกิดรอย
อันนี้ฟิล์ม คือคำตอบ

แต่ถ้าเพื่อความเงางาม แค่เคลือบแก้วก็ตอบโจทย์แล้วครับ

สำหรับฟิล์ม น้องผมติดใน E-Coupe สีขาว
ราคาราวๆ 5 หมื่นครับ ที่เจอคือ บริเวณตามมุมๆ
ปลายของฟิล์ม มันจะมีอาการเผยอขึ้นนิดๆ แล้ว
ใช้งานไป ตรงช่วงฟิล์ม จะเหลืองครับ

และใช้ไปประมาณ 1 ปีกว่า ๆ มีการลอกในช่วง
ของกันชนหน้าออก เพราะโดน เฉี่ยวนิดๆ ว่าจะขัดสีออก ปรากฎว่า
สีเพี้ยนไม่เหมือนสีรถเดิม และมีหน้าแลคเก่อร์ลอกติดออก
มาบางส่วนครับ สรุปเลยต้องทำสีกันชนใหม่ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 09:28:29 »
แค่กันชนหน้า ฝากระโปรงก็พอครับ

รถเตี้ยๆนี่ เห็นแล้วทรมาณใจครับ ยิ่งถ้าวิ่งแถบชานเมือง วิ่งตจว.
ลองก้มดูชายล่างกันชนหน้าจนถึงกรอบด้านบนของป้ายทะเบียน เละทุกคัน

อย่างพวกรถกระบะยกสูง ส่วนมากไม่ค่อยเจอ มันสูงจนเศษหินกระเด็นไม่ถึง
แต่รถเตี้ยๆ ใส่ไปก็ดีครับ แต่แค่กันชนหน้าก็เพียบพอ

อย่าหวังว่ามันจะเป็นกันชนนะครับ เจอแค่มอไซต์เฉี่ยวฟิลม์ก็ลอกแล้ว
และอย่าหวังว่ามันจะเงาใส ผมว่ายิ่งติด ยิ่งทะมึนๆหม่นๆ
แต่ถ้าคิดว่ามันเอาไว้กันเศษหิน (โดยเฉพาะกันชนหน้า) อันนี้คุ้ม

ออฟไลน์ sangjan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 11:41:23 »
เท่าที่อ่านๆดู  ผมว่าไม่ควรติดครับไม่คุ้มเลย  ถึงแม้ว่าเราจะรักรถสักแค่ไหนต้องอย่าลืมว่าเรานำมาใช้งาน  การใช้งานมันมีเสื่อมมีร่องรอยบ้างเป็นธรรมดา

บางทีการไปเสริมไปเพิ่มก้อสร้างปัญหาตามมาอย่างที่คุณ    Nikle_pk  กล่าวไว้   รถผมเคลือบแก้วอย่างเดียวครับลงแว็กเองบ้างนิดหน่อย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 12:13:53 »

เรื่องฟิล์มไม่เหลืองตลอดอายุ ลองคิดดูนะครับ ผมว่าเป็นไปไม่ได้ ขนาดกระจกรถกระจกบ้านยังสีซีดได้เลย

ถ้าจะทำแนะนำกันชน ไฟ ฝากระโปรง กระจกหน้า ฟิล์มไม่ต้องแพงมาก แต่เปลี่ยนทุกๆปีครึ่งหรือ2ปี

อยากให้เงาเคลือบแก้วก่อนแล้วฟิล์มทับ สามารถขัดเคลือบลงบนเนื้อฟิล์มได้ แต่ผมว่าจะยิ่งเหลืองเร็ว

เคยเห็น911สีขาวติด แต่ฟิล์มเหลือง ดูแล้วเหมือนรถสีซีด สีหน้าหลังไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 12:51:38 »
ถ้ามาตรฐานการติดได้ระดับนี้ ผมติดนะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 13:18:41 »
รถที่บ้านทุกคันจะติดกันหินกระจกหน้าไฟหน้ากับพวกมือจับครับกับพวกบริเวณที่เสี่ยงต่อรอยเช่นภายในอลูมิเนียมของบีเอ็มจะเป็นรอยง่ายผมก็ติดฟิล์มใสไปเลยครับด้านใน
ผมติดที่ wrap society ครับเห็นว่ามีรุ่นใหม่ของเกาหลีเข้ามาถูกกว่าเดิมเยอะเห็นว่าคุณภาพสำหรับตัวติด

สำหรับสีรถคุณภาพโอเคแล้วแต่พวกกระจกกับไฟหน้ายังใช้ยี่ห้อ clearplex อยู่เพราะของเกาหลียังมีมัวๆในการใช้งานเวลาเจอแสงบางแบบสำหรับสีรถถูกลงเยอะครับส่วนใหญ่ติดครึ่งคันหน้ากันถ้าไม่ใช่พวก
super car ส่วนใหญ่นะครับบางคันก็ติดทั้งคัน

ร้านอื่นต้องรอท่านอื่นนะครับผมแนะนำตามที่เคยใช้จริง
ในกรณีติด 718 ถ้าผมเองจะติดใสรอบคันหรือแรพสีไปเลยหรืออย่างน้อยครึ่งคันหน้าครับแต่ถ้าเป็นพวก super car
ไม่ต้องคิดมากทำไปเถอะครับทั้งคันเดี๋ยวนี้ราคาถูกลงพอสมควร

แล้วก็ติดกระจกหน้ากันหินไฟหน้าภายนอกทั้งหมดแล้วค่อยเคลือบแก้วทับได้เหตุผลเพราะรถพวก porsche พวกนี้จริงๆมีการเคลือบเซรามิคบนเคลียโค๊ทมาแล้วการที่จะซ่อมหรือทำสีใกล้เคียงโรงงานจะหาร้านที่ทำได้ใกล้เคียงกว่ารถทั่วๆไปครับ

หรืออธิบายง่ายๆว่าคุ้มกับการติดฟิล์มรอบคันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2016, 13:21:45 โดย TorTy »

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 14:39:04 »
เคยเห็นรถซุปเปอร์คาร์ที่ติดฟิลม์แนวนี้พอหลายๆปีแล้วดูหมองไปหน่อยครับ แต่ถ้ารับได้ก็โอเค
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 19:44:10 »
ถ้าตากแดดบ่อยอย่าติดครับ เกรดดีแค่ไหนก็เสี่ยง ยิ่งเจอแดดประเทศไทยไม่ใช่เล่นๆเลย
ถ้าไม่ค่อยเจอแดด ติดซัก 2 ปีลอกเปลี่ยนทีก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 20:33:11 »
ผมติดแพคเกจแบบHaft setป้องกันแค่ โคมไฟ ชายล่างกันชนหน้าหลัง กระจกข้าง และติดฟิล์มกันรอยหินกระจกบานหน้าแค่นั้นครับ ถามว่าคุ้มค่าไหม ทุกวันนี้รถที่ติดไม่ค่อยได้ใช้ ส่วนรถที่ใช้บ่อยๆไม่ได้ติดครับ เลยตอบไม่ได้ว่ามันคุ้มมั้ย

ที่เลือกติดเฉพาะจุดแบบนี้เพราะเห็นว่า มันโดนสะเก็ดบ่อยสุด และก็กังวลเรื่องสีเพี้ยน เลยเลือกทำเฉพาะจุดแทน เพราะชิ้นส่วนพวกนี้ถอดเปลี่ยนได้ ไม่เหมือนสีรถทั้งคันที่เพี้ยนขึ้นมาแล้วเห็นเด่นชัด แก้ไขยาก

ส่วนเรื่องสีรถจริงๆ ผมจะเปิดแอร์โรงรถอาทิตย์ละ4วัน เลี้ยงให้สีมันฉ่ำอยู่ตลอด แต่ล้างรถปกติ เข้าร้านเคลือบแว็กซ์ปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2016, 20:37:58 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ yopmp

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 14:11:23 »
สีรถเป็นสีอะไรครับ  ล่าสุดผมออกรถสีขาว ใช้วิ่งตจวกลัวโดนหินดีดใส่เลยไปwrapใสมา จะwrapเฉพาะครึ่งท่อนก็กลัวเวลาลอกออกแล้วสีรถจะไม่สม่ำเสมอ เลยหุ้มทั้งคัน ก่อนหุ้มก็กลัวเวลาลอกจะต้องขัดคราบออกอีกเดี๋ยวสีจะบางก็เลยเคลือบแก้วก่อนwrapด้วย สรุป สบายใจเหมือนมีเกราะป้องกันอีกชั้น ไม่สบายใจคือคราบดำสกปรกตามขอบฟิล์มมันเด่นมากเมื่ออยู่บนรถสีขาว  เคยเอารถสีดำไปลองแปะฟิลม์ใสดู ปรากฎว่าไม่สวยครับ เพราะเวลารีดฟิลม์มันจะทิ้งรอยกดบนฟิลม์บ้าง ไม่มากก็น้อย สีขาวจะดูไม่ค่อยออกครับ
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง