ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ครับ เรื่องน้ำมันเครื่อง ปตท 0W-40 บางจาก 5W-30 ครับ  (อ่าน 7327 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

ผมอยากขอคำแนะนำ

คือตอนนี้ผมใช้น้ำมันเครื่องตัว 5W-30 ของ ปตท ตัวนี้ตามภาพครับ เป็นสังเคราห์สูตร 3 (กึ่งสังเคราะห์ที่ถือว่าเป็นสังเคราะห์ได้)

แล้วด้วยความที่ผมอยากได้ลำโพง JBL มาเพราะฟังจากเพื่อนเสียงดีมาก เลยไปจัด 0W-40 ตามรูปมาครับ

อยากขอคำแนะนำ ดังนี้
1. ผมเปลี่ยนเป็น 5W-30 ตอน 4 หมื่นโล เมื่อเดือน 6/59 ผมอยากทราบว่าสังเคราห์สูตรนี้ ผมสามารถใช้ได้อีกกี่กิโลครับ (5000 หรือ 7000 โลครับ) หรือควรใช้อีกถึงประมาณเดือนไหนครับ
2. ตัว 0W-40 ของ ปตท ผมสามารถใช้ได้ประมาณกี่กิโลครับ (ใส่กรองแท้ใหม่นะครับ) หรือใช้ได้ประมาณกี่เดือนครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
ใช่ได้หนึ่งปี หรือเจ็ดพันโล อย่างใดอย่างหนึงถึงก่อน

ปตท.ถ้าสังเคราะห์แท้ หนึ่งหมื่นโล หรือหนึ่งปี ในเมือง
ทางไกลลากกันหมื่นห้า สองหมื่นก็มีแต่ต้องเปลี่ยนกรอง และเติมเพิ่ม

jaesz

• บุคคลทั่วไป
บางจากตัวนั่น ใช้ได้เกิน100ชั่วโมงที่100องศา แล้วยังพอเหลือใช้ครับ  TBN แทบจะไม่เปลี่ยน แต่ Viscosity ตกลงไปนิดหน่อยครับ HTHSเหลือ2.8-3.3 หลัง100ชั่วโมงครับ
พวกแรงกดต่ำ แรงเฉือนต่ำ ความเร็วรอบต่ำ ยังใช้ได้ครับ เน้นกับพวกรถทีีอุณหภูมิไม่ถึง100องศาเซลจะปลอดภัยไปถึง150ชั่วโมงได้

ลืมตอบของปตท.

ปตท สังเคราะห์แท้ 0w-40ใช้แบบไม่ใช่รถแข่งในสนาม 150ชั่วโมง ได้ครับ สบายใจกว่าบางจาก Viscosity HTHS ตกน้อยกว่า แต่ถ้าชื้นมากจะพอๆกับพวกกึ่งสังเคราะห์ ตัวนี้มีใช้PAO+Group III เป็นพื้นฐานในบางฤดูครับ บอกอัตราส่วนแน่นอนไม่ได้ เพราะแล้วแต่ผู้ผลิต บางที6:3 บางที 4:1 บางที1:1 ก็มี มีEsterนิดหน่อยเป็นDemulsifier  น้ำมันเครื่องเบอร์0w- จะหายากที่ไม่มีdemulsifier  ครับ เลี่ยงไม่ได้ แต่ก็ไม่มากที่เวลาเสื่อมจะกัดซีลจนเสีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2016, 08:30:39 โดย Jae »

ออฟไลน์ bravo

บางจากตัวนั่น ใช้ได้เกิน100ชั่วโมงที่100องศา แล้วยังพอเหลือใช้ครับ  TBN แทบจะไม่เปลี่ยน แต่ Viscosity ตกลงไปนิดหน่อยครับ HTHSเหลือ2.8-3.3 หลัง100ชั่วโมงครับ
พวกแรงกดต่ำ แรงเฉือนต่ำ ความเร็วรอบต่ำ ยังใช้ได้ครับ เน้นกับพวกรถทีีอุณหภูมิไม่ถึง100องศาเซลจะปลอดภัยไปถึง150ชั่วโมงได้

ค่าเหล่านี้ ของน้ำมันแต่ละยี่ห้อ สามารถหาดูได้ขากไหนครับ

ออฟไลน์ CNX

ขอบคุณข้อมูลดีดี เสมอมาครับ

ผมขับรถเล็ก VIOS , FIESTA ซึ่งไม่มีเซนเซอร์ วัดอุณหภูมิน้ำมันเครื่อง

หากผมดู อณภ ระบบหล่อเย็น ผ่าน OBD2 จะได้ อณภ ระหว่าง 80-92c (ทั้งรถติด และไม่ติด)

จาก ตัวเลข อณภ ระบบหล่อเย็นที่ 80-92cดังกล่าว พอจะประมาณ อณภ น้ำมันเครื่องได้ไหมครับ?
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

jaesz

ผมขับรถเล็ก VIOS , FIESTA ซึ่งไม่มีเซนเซอร์ วัดอุณหภูมิน้ำมันเครื่อง

หากผมดู อณภ ระบบหล่อเย็น ผ่าน OBD2 จะได้ อณภ ระหว่าง 80-92c (ทั้งรถติด และไม่ติด)

จาก ตัวเลข อณภ ระบบหล่อเย็นที่ 80-92cดังกล่าว พอจะประมาณ อณภ น้ำมันเครื่องได้ไหมครับ?

ถ้าน้ำอยู่ที่ 92

อณภ นมค.  สูงสุดคือบนฝาสูบ กับผนังสูบ เฉพาะส่วนที่ไหลเร็ว คงราวๆ 130-150 ครับ กับรถเล็กๆ ในอ่างคงไม่เกิน120 เพราะเฟียสต้าใช้ออยคุลเลอร์จากหม้อน้ำด้วย

150 องศาเซล เป็นอุณหภูมิมาตรฐานครับ ฝรั่งใช้ค่านี้ทำLab วัดค่าHTHS เพราะรถทั่วไปจุดวิกฤตของเครื่องจะมีอุณหภูมิน้ำมันราวๆนี้ บวกลบนิดหน่อยครับ แต่ ไม่ใช่กับรถแข่ง หรือรถยุโรปในเมืองร้อนครับ

Vios เคยเห็นฝาสูบสูงสุด180องศาครับ เซนเซอร์หัวเทียน น้ำมันคงเย็นกว่านิดหน่อย

Firesta ไม่มีข้อมูลครับ รอเซียนมาตอบ

jaesz

ค่าเหล่านี้ ของน้ำมันแต่ละยี่ห้อ สามารถหาดูได้ขากไหนครับ

ส่งแล็บเทสครับ

ถ้าสนใจLab เทส น้ำมันUOA แนะนำเป็นทดสอบไส้กรองครับ UOFA ละเอียดกว่า เศษโลหะที่อยู่ในกรองมีมากกว่าในอ่างนมค. และทำวิเคราะห์ Sludge ได้ดีกว่าไม่ใช่แค่ TBN และViscosity 

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
1.ผมว่ามันใช้ได้ถึง 1 หมื่นนะครับ แต่อยู่ที่การขับขี่ด้วย ถ้าใช้งานหนักผมว่า 7-8000 ก็ควรจะเปลี่ยนได้แล้ว ถ้าระยะเวลาก็ 6 เดือน แล้วแต่อันไหนจะถึงก่อนกัน  (หรือถ้ารู้สึกว่ามันเริ่มอืดและก็เปลี่ยน)

2.สังเคราะห์แท้ 1 หมื่นครับ หรือ 6 เดือน แล้วแต่อย่างใดอย่างหนึ่งจะถึงก่อน

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
1. ใช้ได้ถึง 10,000 กิโลครับ (เคยใช้จริง) กลางเดือนธันวาคมก็ถ่ายออกได้แล้วครับ ใส่ของใหม่เข้าไปเผื่อไปเที่ยวต่างจังหวัดจะได้ปกป้องเครื่องยนต์ได้ดีขึ้น

2. อ้างอิงจากผู้ผลิตนะครับ 15,000 กิโลครับ ตัวล่าสุด  PTT Euro Syn 20,000 ครับ อายุน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ควรเปลี่ยนที่ 6 เดือน  สังเคราะห์แท้ 1 ปีครับ

ลักษณะการขับขี่อยู่บนพื้นฐานการขับขี่แบบปกตินะครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ขอบคุณครับ

พอดีก่อนหน้ารถผมวิ่งน้อย ปีละไม่เกิน 7,000 โล ทำให้ส่วนมากใช่แต่กึ่งสังเคราะห์หรือสังเคราะห์ (ไม่แท้) แล้วถ่ายทุก 5,000 โล กรองแท้ผมใช้ 7 พัน - 1 หมื่นโล กรองเทียบ 5,000 โล

แต่หลังจากนี้ผมคงใช้สังเคราห์แท้เป็นหลักครับ ของ ปตท ราคาไม่แพงดีใช้ได้นานด้วย

ออฟไลน์ CNX

อณภ นมค.  สูงสุดคือบนฝาสูบ กับผนังสูบ เฉพาะส่วนที่ไหลเร็ว คงราวๆ 130-150 ครับ กับรถเล็กๆ ในอ่างคงไม่เกิน120 เพราะเฟียสต้าใช้ออยคุลเลอร์จากหม้อน้ำด้วย

150 องศาเซล เป็นอุณหภูมิมาตรฐานครับ ฝรั่งใช้ค่านี้ทำLab วัดค่าHTHS เพราะรถทั่วไปจุดวิกฤตของเครื่องจะมีอุณหภูมิน้ำมันราวๆนี้ บวกลบนิดหน่อยครับ แต่ ไม่ใช่กับรถแข่ง หรือรถยุโรปในเมืองร้อนครับ

Vios เคยเห็นฝาสูบสูงสุด180องศาครับ เซนเซอร์หัวเทียน น้ำมันคงเย็นกว่านิดหน่อย

Firesta ไม่มีข้อมูลครับ รอเซียนมาตอบ

ขอบคุณครับ

น้ำมันเครื่อง หลายยี่ห้อ หลายรุ่น ไม่มีข้อมูล HTHC VISCOSITY @150c

ตอนนี้ ผมใช้
ZIC X7 10W40 ใน FIESTA
TOYOTA 10W30 ใน VIOS

จากการติดตามอ่านข้อมูลดีดี จากคุณแจ้
ผมกำลังเก็บชั่วโมงเครื่องยนต์ทำงาน เปรียบเทียบกับ ระยะทางวิ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2016, 08:06:27 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

jaesz

ขอบคุณครับ

น้ำมันเครื่อง หลายยี่ห้อ หลายรุ่น ไม่มีข้อมูล HTHC VISCOSITY @150c

ตอนนี้ ผมใช้
ZIC X7 10W40 ใน FIESTA
TOYOTA 10W30 ใน VIOS

จากการติดตามอ่านข้อมูลดีดี จากคุณแจ้
ผมกำลังเก็บชั่วโมงเครื่องยนต์ทำงาน เปรียบเทียบกับ ระยะทางวิ่งครับ
เห็นว่าใช้ ZIC
ลองอ่านอันนี้ครับ เรื่อง ๅVHVI

จะได้ไม่โดนเกาหลีหลอกกินเงินแพงๆ

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
รถผม 250,000 กิโล เคยใช้ ปตท. 0W-40 ก็หนืดไป เหยียบจนมิด ก็ขึ้นมาแค่ 5,000 รอบ แถมเครื่องยังมีเสียงดังเหมือนเวลาขึ้นเนิน
วันรุ่งขึ้น กลับไปถ่ายเป็น 0W-30 ของ ปตท. ก็ลื่นไป เหยียบทะลุ redline จนถึง 7-8 พันรอบ จนเครื่อง stall (สั่นแบบจะพัง)

ก็ใช้แบบระวังไปจนครบหมื่นโล แล้วกลับไปเปลี่ยนของศูนย์ ตอนเปลี่ยนศูนย์ยังถามว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอะไรมา ทำไมตอนถ่ายมันดำจัง

สรุป. ได้ลำโพง JBL ที่แถมโปรตอนนั้นมา 2 ตัว แล้วก็จะไม่กลับไปคบอีกแล้ว

ออฟไลน์ เต๋า AV

งบ 1300 - 1500 ผมใช้น้ํามันเครื่อง valvoline  ดีกว่านะ ราคานี้ ผมซื้อแถว วงจักร valvoline SYN Power 5w-30 4 ลิตร ไม่มีตัวแถม 1300 บาท กรองแท้ vios 220 บาท คุณภาพดีกว่า ปตท หลายขุมนัก