ผู้เขียน หัวข้อ: กลัวรถประเภท Off road ที่ขับร่วมถนนกันมั้ยครับ? ... รถใหญ่กับความเกรงใจบนท้องถนน  (อ่าน 9503 ครั้ง)

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
ผมไม่กลัว off road ครับ ส่วนใหญ่คนขับมีน้ำใจ ไม่ซิ่ง  ตอนน้ำท่วมใหญ่ก็เห็นออฟโรดมาช่วยคนกันเยอะแยะ

แต่ที่ผมกลัว (้เกลียด) ก็นิสสัน เซฟิโร รุ่นก่อนที่ซิ่งๆ

จากประสบการณ์  ผมเชื่อว่าคนเลือกรถแต่ละคันมีบุคลิกและมีเหตผล  และส่วนใหญ่ที่เจอคนขับรถยี่ห้อนี้รุ่นนี้......  เป็นแบบนี้ซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ eaton fuller

ผมใช้ vigo 4wd 4dr ยก6" กับยาง 315 75 16 (ตอนแรกคิดจะวางคาน แต่เปลี่ยนใจ แพงงง มากกก)

เวลาขับตามต่างจังหวัด ก็ปกติ แต่มีคนหลบให้บ้าง แต่ผมขับ ไม่ค่อยเปลียนเลน  มันมีมุมอับ เพราะรถมันสูง

เวลาถอย จอด ต้องสังเกต ค่อยๆ ดู มีอะไรอยู่หน้ารถไหม หลังรถไหม ขับแบบระมัดระวังเพื่อนร่วมทาง

จริงๆ กลุ่มคนที่ใช้ รถออฟโรด เขาไม่ค่อย ขับเร็วหรือ ปาดหน้าหลังซ้ายขวา หรอกครับ เว้นพวก เด็กๆ มือใหม่ ห้าวๆ

เพราะส่วนใหญ่เป็นพวก เจียมเนื่อเจียมตัวเวลาอยู่บนถนน ดำ  แต่ถ้าอยู่ตามป่า ตามถนนดิน อึม ชอบมาก เล่นกันหนักมาก

เพราะแต่ละคันเวลาแต่ง ซื้อ eco car ได้เลย

รถผมกันชนเหล็ก หน้าหลัง ไซด์เรียล โรล์บาร์ สปอตไลท์ หน้าหลัง วินซ์ ครบ  มีคนถามว่า ต่อทะเบียนได้เหรอ ไม่ผิดพรบ.จราจรเหรอ

ตอบ ไม่ผิดครับ แม้แต่ รุ่นใหญ่วางคาน ยาง 37 Up ก็ไม่ผิด หากมีวิศวกรรับรอง

ขอความรู้หน่อยนะครับ

ไม่ผิดนี่ ตอบเอง หรือ ขนส่งตอบครับ เคยเข้าตรวจสภาพที่ขนส่งไหมครับ แล้วหาวิศวะกรที่ไหนเขียนแบบ
และรับรองแบบให้ครับ

ผมเห็นข้อหา พรบ ดัดแปลงสภาพรถให้ต่างจากที่ขออนุญาติจากนายทะเบียนไว้ จับได้ตลอด

โดยเฉพาะ Side Bar ที่ล้ำออกมาด้านข้างรถ นี่นายช่างขนส่งยอมไม่ได้เลย อย่างอื่นพออนุโลมได้

ที่ต่อภาษีได้เพราะรถไม่เกิน7ปี  หรือ ใช้เทคนิคตอนตรวจสภาพ ใช้รูปรถอีกคันสวมป้าย

ออฟไลน์ Yangyang

ตอนขับรถไม่กลัวครับ
กลัวตอนเดินข้ามถนนแล้วโดนชน เจ็บหนักแน่ๆ ดัดแปลงแบบนี้ไม่ผิดกฎหมาย???

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
เท่าที่เจอมา พวกรถ Off-Road แต่งเต็ม ยกสูง ยาง MT จะขับกันเรียบร้อยมากนะครับ แช่เลนซ้ายยาวๆ วิ่งเร็วมากไม่ได้ แต่พวกรถ PPV เดิมๆ นี่หนังคนละม้วน

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ผมใช้ vigo 4wd 4dr ยก6" กับยาง 315 75 16 (ตอนแรกคิดจะวางคาน แต่เปลี่ยนใจ แพงงง มากกก)

เวลาขับตามต่างจังหวัด ก็ปกติ แต่มีคนหลบให้บ้าง แต่ผมขับ ไม่ค่อยเปลียนเลน  มันมีมุมอับ เพราะรถมันสูง

เวลาถอย จอด ต้องสังเกต ค่อยๆ ดู มีอะไรอยู่หน้ารถไหม หลังรถไหม ขับแบบระมัดระวังเพื่อนร่วมทาง

จริงๆ กลุ่มคนที่ใช้ รถออฟโรด เขาไม่ค่อย ขับเร็วหรือ ปาดหน้าหลังซ้ายขวา หรอกครับ เว้นพวก เด็กๆ มือใหม่ ห้าวๆ

เพราะส่วนใหญ่เป็นพวก เจียมเนื่อเจียมตัวเวลาอยู่บนถนน ดำ  แต่ถ้าอยู่ตามป่า ตามถนนดิน อึม ชอบมาก เล่นกันหนักมาก

เพราะแต่ละคันเวลาแต่ง ซื้อ eco car ได้เลย

รถผมกันชนเหล็ก หน้าหลัง ไซด์เรียล โรล์บาร์ สปอตไลท์ หน้าหลัง วินซ์ ครบ  มีคนถามว่า ต่อทะเบียนได้เหรอ ไม่ผิดพรบ.จราจรเหรอ

ตอบ ไม่ผิดครับ แม้แต่ รุ่นใหญ่วางคาน ยาง 37 Up ก็ไม่ผิด หากมีวิศวกรรับรอง

ขอความรู้หน่อยนะครับ

ไม่ผิดนี่ ตอบเอง หรือ ขนส่งตอบครับ เคยเข้าตรวจสภาพที่ขนส่งไหมครับ แล้วหาวิศวะกรที่ไหนเขียนแบบ
และรับรองแบบให้ครับ

ผมเห็นข้อหา พรบ ดัดแปลงสภาพรถให้ต่างจากที่ขออนุญาติจากนายทะเบียนไว้ จับได้ตลอด

โดยเฉพาะ Side Bar ที่ล้ำออกมาด้านข้างรถ นี่นายช่างขนส่งยอมไม่ได้เลย อย่างอื่นพออนุโลมได้

ที่ต่อภาษีได้เพราะรถไม่เกิน7ปี  หรือ ใช้เทคนิคตอนตรวจสภาพ ใช้รูปรถอีกคันสวมป้าย

ที่ผมต่อ รถเกิน7ปีแล้วครับ รถผมไม่ได้วางคาน แต่ยก 6" ยาง 35" ไซด์เรียล ยื่นออกมา ไม่เกิน กระจกมองข้าง(จำไม่ได้ว่าเท่าไร)
ไม่เคยใช้เทคนิคในการต่อตอนตรวจสภาพ ถามอะไรก้ตรวจไป   " ไม่เคยทำหรอกครับใช้รูปอีกคันสวมป้าย นั่นมันพวกฉ้อฉล มิจฉาชีพ "
วิศวกรที่รับรอง ก็มีครับวิศวกรเครื่องกลที่เขามีใบอนุญาต (ในกรณีนี้ที่เป็นพวก วางคานเเข็ง หรือ เปลี่ยนจากแหนบเป็นสปริง กล่าวคือเปลี่ยนแปลงระบบรองรับน้ำหนัก ) ส่วนผมใช้ชุดยก ส่วนขนส่ง โดย จนท.แต่ละคนความรู้ความเข้าใจกับการดัดแปลงระบบ (ออฟโรดส่วนใหญ่ เขาจะเปลี่ยนเป็นคานแข็ง) มีไม่เหมือนกันก็อาจจะต้องอธิบาย  เมื่อดัดแปลงระบบรองรับน้ำหนักแล้ว จึงจะลงบันทึกการเปลี่ยนแปลงในเล่มทะเบียน  ลองดุในเว็ป ของ ออฟโรด ดูน่ะครับ   จริง ๆข้อมูลพวกนี้เป็นที่รับรู้กันโดยทั่วไป " โดยเฉพาะ กลุ่มก้อน คนที่เล่นรถ OFF ROAD "   เพราะถ้าทำแล้ว ไม่แจ้งขนส่งในการดัดแปลงระบบช่วงล่าง เขาก็กลัวผิด เหมือนกัน เว้นแต่กลุ่มที่เขาทำไว้แข่งหรือ เข้าป่า ท่องเที่ยว ก็อีกอย่างหนึ่ง   อ้อ คำว่าไม่ผิดนี่ ถ้าทำตามระบบระเบียบ กฎหมายทีกำหนด ที่บัญญัติใว้ ก็ไม่มีใครแย้ง หรือละเว้นได้หรอกครับ    การดัดแปลงนี่ไม่เพียงแต่รถยกสูงหรอกครับ รถเตี้ย ๆ แต่ง โหลด ติดถุงลม  ตำแหน่ง ไฟหน้า ไฟท้าย ต่ำกว่า สูงกว่า ที่กฏหมยกำหนด ก็โดน อันนี้ยกตัวอย่าง อธิบายไม่หมดหรอกครับ กับคำว่า " ดัดแปลงสภาพรถ "  อ้อ  ที่โดนจับข้อหา ดัดแปลงสภาพรถโดยไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียน ก็เพราะคนเหล่านั้น "ไม่ได้แจ้งการเปลี่ยนแปลง ต่อนายทะเบียน "  เมื่อแจ้งและลง บันทึกในเล่ม ถูกต้องครบถ้วนตามสภาพแล้ว ใครจะมาจับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2016, 23:55:32 โดย O-ver-Late-Driver »

ออฟไลน์ 2k

ไม่กลัวครับ แม้จะเจอในสถาณการที่รถพวกนี้ปาดหน้าหวังแทรกคิวก็ไม่กลัวเพราะนี่คือการจราจรบนท้องถนนไม่ใช่สงครามกลา
งเมืองที่เอารถดัดแปลงมาขับชนทะลวงฝ่าแนวกำแพงกั้น ถ้าคิดว่าจะเอากันชนเสริมมาชนกันให้รถกลายเป็นเศษไปเลยก็เอา แต่ตัวอย่างที่เกิดขึ้นบนข่าวก็มีให้เห็นไปแล้วว่าถ้าถึงขนาดจงใจจะติดเพื่อรังแกคนอื่นก็มีความผิดให้ติดคุกได้แม้จะไม่นานก็ตาม อยู่เฉยๆไม่ชอบอยากเสียประวัติไปจนตายเอาเล้ยยยยย  :P

ส่วนคนที่ติดไปแล้วและเห็นว่ามีหลายคันเกรงใจก็ต้องตั้งสติมั่นไม่ใช่เห็นว่าตัวเองมีแต่คนเกรงใจแล้วจะไม่เกรงใจคนอื่นครับ จุดเริ่มต้นของความกร่างมันมาจากการที่เริ่มแรกมีแต่คนหลบให้พอมีคนที่ไม่หลบขึ้นมากลับมีอาการของขึ้นโมโหที่เค้าไม่เกรงกลัวเลยไปหาเรื่องเค้า ถนนประเทศไทยมันก็มีอยู่เท่านี้เอง  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่ถึงกับกลัวนะ แค่เวลาขับใกล้ๆกันก็เพิ่มความระวังหน่อยนึง
เพราะรถพวกนี้มันขนาดน้องๆรถบรรทุก มุมอับเยอะตาม คห. ข้างบน รถผมเป็นเก๋งเตี้ยๆ
แถมถ้าชนกันขึ้นมา รถผมเจ็บเยอะกว่าแน่ๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Amj

เจอบนท้องถนนก็เฉยๆครับ
แต่ถ้าขับในที่ชุมชนถ้าเจอผมจะอยู่ห่างๆครับ ถ้าเดินทางไกล ส่วนใหญ่รถแนวนี้เขาจะไม่ขับเร็วมากนักผมก็ขอแซงผ่านให้พ้นๆไป

โดยส่วนตัวผมคิดว่าเหตุผลที่คนชอบหลบให้ก็เพราะ
1 กันชนหน้าก็เปลี่ยนไปใส่แบบเป็นเหล็ก แถมมีบาร์กันมุมหน้ารถลากยาวไปถึงล้อหน้า
2 บันไดข้างก็เปลี่ยนเป็นแบบเหล็ก
3 กันชนท้ายก็เป็นแบบเหล็ก บางคันนี่เหล็กอย่างหนา แถมมีบาร์กันด้านข้างยาวไปถึงล้อหลังก็มี

ใครจะอยากอยู่ใกล้ครับถ้าเจอแบบนี้ โดนเบียน โดนชนเขาชนท้าย รถเขาไม่เป็นไร รถอีกฝ่ายเจ็บหนักทั้งนั้น

ออฟไลน์ eaton fuller

ขอความรู้หน่อยนะ

ที่ผมต่อ รถเกิน7ปีแล้วครับ รถผมไม่ได้วางคาน แต่ยก 6" ยาง 35" ไซด์เรียล ยื่นออกมา ไม่เกิน กระจกมองข้าง(จำไม่ได้ว่าเท่าไร)
ไม่เคยใช้เทคนิคในการต่อตอนตรวจสภาพ ถามอะไรก้ตรวจไป   " ไม่เคยทำหรอกครับใช้รูปอีกคันสวมป้าย นั่นมันพวกฉ้อฉล มิจฉาชีพ "
วิศวกรที่รับรอง ก็มีครับวิศวกรเครื่องกลที่เขามีใบอนุญาต (ในกรณีนี้ที่เป็นพวก วางคานเเข็ง หรือ เปลี่ยนจากแหนบเป็นสปริง กล่าวคือเปลี่ยนแปลงระบบรองรับน้ำหนัก ) ส่วนผมใช้ชุดยก ส่วนขนส่ง โดย จนท.แต่ละคนความรู้ความเข้าใจกับการดัดแปลงระบบ (ออฟโรดส่วนใหญ่ เขาจะเปลี่ยนเป็นคานแข็ง) มีไม่เหมือนกันก็อาจจะต้องอธิบาย  เมื่อดัดแปลงระบบรองรับน้ำหนักแล้ว จึงจะลงบันทึกการเปลี่ยนแปลงในเล่มทะเบียน  ลองดุในเว็ป ของ ออฟโรด ดูน่ะครับ   จริง ๆข้อมูลพวกนี้เป็นที่รับรู้กันโดยทั่วไป " โดยเฉพาะ กลุ่มก้อน คนที่เล่นรถ OFF ROAD "   เพราะถ้าทำแล้ว ไม่แจ้งขนส่งในการดัดแปลงระบบช่วงล่าง เขาก็กลัวผิด เหมือนกัน เว้นแต่กลุ่มที่เขาทำไว้แข่งหรือ เข้าป่า ท่องเที่ยว ก็อีกอย่างหนึ่ง   อ้อ คำว่าไม่ผิดนี่ ถ้าทำตามระบบระเบียบ กฎหมายทีกำหนด ที่บัญญัติใว้ ก็ไม่มีใครแย้ง หรือละเว้นได้หรอกครับ    การดัดแปลงนี่ไม่เพียงแต่รถยกสูงหรอกครับ รถเตี้ย ๆ แต่ง โหลด ติดถุงลม  ตำแหน่ง ไฟหน้า ไฟท้าย ต่ำกว่า สูงกว่า ที่กฏหมยกำหนด ก็โดน อันนี้ยกตัวอย่าง อธิบายไม่หมดหรอกครับ กับคำว่า " ดัดแปลงสภาพรถ "  อ้อ  ที่โดนจับข้อหา ดัดแปลงสภาพรถโดยไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียน ก็เพราะคนเหล่านั้น "ไม่ได้แจ้งการเปลี่ยนแปลง ต่อนายทะเบียน "  เมื่อแจ้งและลง บันทึกในเล่ม ถูกต้องครบถ้วนตามสภาพแล้ว ใครจะมาจับ

คริ คริ แสดงว่ารถที่ แต่งให้มีส่วนล้ำออกมาด้านข้างตัวรถ  แล้วไม่มีวิศวะรับรองแบบ

ตรวจสภาพไม่น่าจะผ่าน  แต่ยังต่อภาษีได้   อาจเป็นมิจฉาชีพปลอมตัวมา 

ตามความเห็นท่าน สรุป ได้ว่าควรหลบให้ครับ

ออฟไลน์ MxJeeP

• Jr. Member
  • **
ไม่กลัวครับ ก็รถยนต์นั่งส่วนบุคคล 1 คันทั่วไป แต่จะพยายามไม่ไปใกล้ เพราะถ้า เฉี่ยวกันมา เสียเวลาทั้งคู่ และรถเราอาจจะเจ็บตัวมากกว่า เพราะของเค้าเหล็กหนาๆรอบคัน
ผมจะกลัวประเภท พวก รถบบรทุกใหญ่ๆมากกว่า รถเราเตี้ยๆ ต่อให้เป็๋นกระบะยกสูง แต่วิ่งอยู่ข้างล้อรถบรรทุกใหญ่ๆ ฟังเสียงกระแทกของช่วงล่างเค้า ไรงี้ สยองครับ ขับแถวสระบุรี นี่เครียดมาก

ขอถามหน่อยครับ สงสัยว่า ถ้าถอดกันชนหน้าออก แล้วใส่กันชนเหล็กแข็งๆ เหมือนรูปข้างล่าง ถุงลมนิรภัย จะยังทำงานปกติไหมครับ หรือ ต้องถอดเซนเซอร์ถุงลมออกกัน
ผมชอบสวยดี อยากแต่งแบบนี่ แต่ก็คงไม่ได้ใช้งาน 555

ถ้าใช้กันชนตรงรุ่น เช่นของ ARB ไม่มีปัญหาเรื่องถุงลม แน่นอนครับ

ส่วนเรื่องบนท้องถนน เวลาผมขับ4wd ไม่ค่อยยุ่งกับรถเตี้ยๆเหมือนกัน มองไม่ค่อยเห็นมุมอับมันเยอะ
No pain No gain !!

ออฟไลน์ Auto

รถออฟโรดพวกนี้ขับกันเรียบร้อยนะ  ส่วนมากก็ไม่ไ่ด้มาวิ่งทุกวันด้วย       ที่น่ากลัวกลายเป็นรถเล็ก ๆ  ขับกันน่ากลัวกว่ารถพวกนี้เยอะครับ  พาลจะมีเรื่องเปล่า ๆ     ไม่รู้ห้าวอะไรกันนักหนา  รถเล็กแต่คนใจใหญ่  ห่างไว้แหละดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2016, 16:24:08 โดย Auto »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ก็น่ากลัวครับ เพราะทุกวันนี้พวกแต่งแนวออฟโรดแต่วันๆขับซิ่งๆอยู่แต่บนทางเรียบมันเยอะ พวกขาป่าขาดงเขาขับเขียมๆครับ

ออฟไลน์ Auto

ก็น่ากลัวครับ เพราะทุกวันนี้พวกแต่งแนวออฟโรดแต่วันๆขับซิ่งๆอยู่แต่บนทางเรียบมันเยอะ พวกขาป่าขาดงเขาขับเขียมๆครับ
  เดี๋ยวนี้มันจะแยกมามีกลุ่มนึงที่ใช้รถ 2wd  ยกสูงแต่แต่งรถแบบจัดเต็มมาวิ่งในเมืองใช้ในเมืองเป็นหลักทุกวัน    แบบดีเจคนนึงที่เจตนาชนยาริสนั่นละ   ของแต่งจะเป็นแนวออฟโรด แต่ไม่ใช่ของแต่งที่คนออฟโรดเข้าป่าจริง ๆ เขาเอาไปใช้กันในป่า     พวกออฟโรดจริง ๆ มี 2 แบบคือแต่งเต็มไปเลยเพื่อใช้งานจริงแต่พวกนี้ก็ขับมารยาทดีนะ  ไปเฉพาะออกทริปถ้ารถประจำวันก็ใช้อีกคันนึง     กับอีกแบบนึงคือแต่งน้อยเท่าที่พอใช้งานเท่าที่จำเป็น และเป็นของที่ใช้ได้จริงไม่ได้ไว้โชว์   แต่จะไม่แต่งแบบพวก 2wd  กลุ่มที่ยกตัวอย่างมาแน่นอน 

ออฟไลน์ J_Serie5

รถ offroad เห็นแล้วเฉยๆครับไม่ได้รู้สึกเกรงใจ ต่อให้ยกสูงก็ตาม ผมจะเกรงใจก็พวก supercar มากกว่าครับ

ขับกะบะ / ecocar คนไม่ค่อยเกรงใจ ขอทางลำบาก เจอแกล้ง เจอขับจี้ท้าย บีบแตรไล่ ฯลฯ
ขับ benz / bmw / supercar คนเกรงใจ ขับแล้วมุดสบาย เปิดไฟเลี้ยวปุ๊บได้ทางปั๊บ
ส่วนใหญ่เป็นตามนี้ไม่เชื่อลองดูได้ครับ

ออฟไลน์ alpha14

ผมไม่กลัว off road ครับ ส่วนใหญ่คนขับมีน้ำใจ ไม่ซิ่ง  ตอนน้ำท่วมใหญ่ก็เห็นออฟโรดมาช่วยคนกันเยอะแยะ

แต่ที่ผมกลัว (้เกลียด) ก็นิสสัน เซฟิโร รุ่นก่อนที่ซิ่งๆ

จากประสบการณ์  ผมเชื่อว่าคนเลือกรถแต่ละคันมีบุคลิกและมีเหตผล  และส่วนใหญ่ที่เจอคนขับรถยี่ห้อนี้รุ่นนี้......  เป็นแบบนี้ซะส่วนใหญ่
เหมือนผมครับเกลียดคนขับเซฟิโร่รุ่นเก่าๆแทบทุกคันคนขับนิสัยแย่มากขอย้ำทุกคันที่เจอ มีคันนึงเกลียดมากจนคนขับตายไปแล้ว เจอคันไหนแต่งซิ่งยิ่งขับเลว บ่งบอกตัวตนได้เลย ภาวนารีบไป......

ออฟไลน์ keamgladnan

เหมือนผมครับเกลียดคนขับเซฟิโร่รุ่นเก่าๆแทบทุกคันคนขับนิสัยแย่มากขอย้ำทุกคันที่เจอ มีคันนึงเกลียดมากจนคนขับตายไปแล้ว เจอคันไหนแต่งซิ่งยิ่งขับเลว บ่งบอกตัวตนได้เลย ภาวนารีบไป......

ผมก็ไม่อยากจะเหมารวมนะครับ แต่ทำไมมันกลับเป็นแบบนั้นไปได้ก็ไม่รู้  คือทุกคัน ย้ำว่าแม่มทุกคันส...ดา...การขับรถแย่ที่สุด
มันต้องมีเหตผลของคนที่เลือกรถแบบนี้มาเกี่ยวครับ ม

ออฟไลน์ gappom

• Full Member
พึงเจอมาวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมก็หลบให้นะครับ แต่ไม่ได้เกรงกลัวอะไร
รถผมก็กระบะยกสูง แต่ที่หลบให้เพราะ "ตัดรำคาญ"
เขาขับตามหลังมาตอนตี 4 เส้นปราจีน-ไปเขาใหญ่ ไฟหน้าพี่เขาส่องหลังเราเต็มๆ
รถบรรทุกสิบล้อที่สวนทางมายังต้อง กระพิบไฟใส่ทุกคัน
ถ้าแต่งรถแบบนี้แล้ว ก็น่าจะปรับตำแหน่งไฟหน้าด้วย จะดีมาก
เขาใจได้ว่าเป็นไฟต่ำเขา แต่เป็นไฟสูงของเพื่อนร่วมทาง