ผู้เขียน หัวข้อ: จากกรณีแบบนี้ควรเคลมก่อนต่อประกันมั้ยครับ  (อ่าน 2548 ครั้ง)

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
รถซื้อมือสองมาครับ รถ 4 ปี ตอนซื้อมา

ตอนนี้ผ่อนมาจะปีนึงแล้ว มีรอยกันชนหน้าครูดเสาบางๆ และรอยถอยชนเสาดังในรูป โดนมาหลายเดือนแล้วครับยังไม่ได้เคลม

ตอนนี้ถึงเวลาต้องต่อประกันแล้ว เดิมไฟแนนซ์ให้ใช้ของอาคเนย์ประกันภัย ทุนประกันล้านสี่ ไม่มี deduct เสียเบี้ยไป 4 หมื่น 7 ได้

ไฟแนนซ์แจ้งว่า ถ้าต่อปีต่อไปไม่เคลม ปีต่อไปนี้ทุนประกัน ล้านสอง ได้ส่วนลดไม่เคลม จะเสียเบี้ยประกัน 3 หมื่น 5

ผมควรแจ้งเคลมเลย แล้วเปลี่ยนประกันมั้ยครับ เท่าที่ถามดู มีของเมืองไทยประกันภัยเบี้ยไม่แพง ทุน 1ล้านสอง เบี้ยแค่ 2 หมื่น 5 พัน

หรือควรต่อของเดิมไปแล้ว ค่อยไปเคลมปีถัดไปครับ

อยากทราบความเห็นของคนอื่นๆ ครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ mod_kun

• Newbie
  • *
Re: จากกรณีแบบนี้ควรเคลมก่อนต่อประกันมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 07:50:51 »
กรณีนี้มีการคาดหวังว่าจะเคลมเกิดขึ้น
ถ้าเป็นผม ส่งเช็กเบี้ยประกันที่อื่นๆก่อนครับ
ดูราคาก่อน แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะเคลมหรือไม่อีกที

ผมรู้สึกว่าประกันภัยทุกวันนี้ แต่ละบริษัทเหมือนๆกัน
ขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ประกันนั้นๆจะเป็นยังไงซะมากกว่า
เพราะผมเคยลองใช้ตั้งแต่เจ้าดังๆไปยันเกิดใหม่ ก็โดนปนๆกันไป

หลังจากนั้นผมก็เลยเลือกประกันที่
1.ทุนประกัน    -> ขอสูงๆไว้ ตามเท่าที่รถเราได้ บางเจ้าให้ทุนประกันต่ำ เบี้ยก้ถูก
2.ความคุ้มครอง -> คือค่าเสียหายต่างๆ วงเงินก็ควรจะได้รับความคุ้มครองสูงๆ บางเจ้าให้ความคุ้มครองต่ำ เบี้ยก้ถูกเช่นกัน
3.เบี้ยประกัน  -> แปรผันตามข้อ 1,2 ชื่อเสียงของประกัน รวมไปถึงของตกแต่งรถเราว่ามีมากน้อยแค่ไหนครับ

ก็เป็นด้วยประการละฉะนี้ครับผม แฮ่!

ออฟไลน์ plus

Re: จากกรณีแบบนี้ควรเคลมก่อนต่อประกันมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 11:45:31 »
เช็ดเบี้ย ถ้าประกันเจ้าเดิมเเพงขึ้นเเนะนำเครมเปลี่ยนประกันเจ้าใหม่คับ

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 15:23:12 »
เช้คเบี้ยเจ้าอื่นก่อนครับ ถ้าถุกกว่าก้อเคลมแล้วย้ายครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 16:17:08 »
เห็นด้วยกับทุกท่านนะครับให้เช็คเบี้ยก่อน
แต่ถ้าเคลมปีนี้ปีหน้ายังไงก็แพงขึ้น ถ้าเป็นผมเคลมแล้วเปลี่ยนไปใช้เมืองไทยครับ
เมืองไทยผมใช้มา3ปีแล้วไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ มาก็เร็ว แต่เคลมหนักๆยังไม่เคยเจอนะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 23:48:24 »
ดูทุนประกันที่จำเป็นก็พอครับ ไม่ต้องสูงมาก เพราะค่าเบี้ยจะแพงไปด้วย

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 00:19:47 »
ขอบคุณทุกท่านครับ 8)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011