ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับ Camry Hybrid โฉมแรก 2009-2011 บ้างครับ  (อ่าน 8887 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
ทั้งเรื่อง
แบตเตอรี่หลักลูกใหญ่ (ของผมยังไม่เคยเปลี่ยน + รับประกัน 10 ปี)
แบตเตอรี่ 12V ลูกเล็ก (เปลี่ยนไปเมื่อกลางปี โดนไป 18,xxx)
ปั้ม ABS (ของผมยังไม่เคยเปลี่ยน + รับประกัน 10 ปี แต่ต้องมีปัญหาจริงจึงจะเคลมให้)
Inverter (ของผมยังไม่เคยเปลี่ยน + ถ้ามีปัญหาต้องจ่ายเต็มราคา 3xx,xxx)
ฯลฯ

เพื่อนๆ คิดว่า ผมสมควรใช้ต่อไปอีกสักพัก หรือ ขายดีครับ
ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน เล็ง Camry 2.0G MY2016 ครับ

ออนไลน์ whoami

• Hero Member
Re: ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับ Camry Hybrid โฉมแรก 2009-2011 บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 20:16:15 »
ถ้าขาย ต้องทำใจกับราคาเยอะๆครับ เพราะราคามือสองมันตกเยอะมากๆ

ออฟไลน์ nekki

• **
Re: ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับ Camry Hybrid โฉมแรก 2009-2011 บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 20:34:16 »

แบตลูกใหญ่ผมเคลมไปปีที่แล้วครับ (ขึ้น error check hybrid system รถออก 2010)
เคลมง่าย ไม่ตุกติก ตอนผมเคลมรอของจาก TMT 1 วัน
แบตลูกเล็กทำไมราคาขึ้นเร็วจัง ผมเปลี่ยนที่ศูนย์ไป2ปีที่แล้ว คุ้นๆว่า 1X,XXX ต้นๆเอง
นอกนั้นที่หนักๆก็มีโช้คคู่หลังเดี้ยง, ฝาครอบเครื่องผุ กระจกข้างมอเตอร์พับเสีย ประมาณนี้ครับ 

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขายไปล่ะครับ พอดีมีแผนปลดระวางรถในครอบครอง 1 คัน
เลยเลือกปล่อยคันที่ค่าดูแลสูง + มีความเสี่ยงในอนาคตออก

เพื่อนๆ คิดว่า ผมสมควรใช้ต่อไปอีกสักพัก หรือ ขายดีครับ
ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน เล็ง Camry 2.0G MY2016 ครับ

ถ้ายังไม่เบื่อหรือมีปัญหาอะไร ใช้ไปยาวๆน่าจะคุ้มกว่าไหมครับ
เพราะผมว่ามันไม่พังง่ายๆ ไม่ค่อยมีอะไรงอแง แต่พออะไรถึงระยะก็เปลี่ยนให้ครบ
กับต้องคอยต่อประกันชั้น1 ซ่อมศูนย์ไว้ตลอด เพราะงานซ่อมไฮบริดผมไม่ไว้ใจอู่

แต่ถ้าถึงปี 2017/2018 แล้วแบตลูกใหญ่ยังไม่เสียน่าจะลำบากครับ
เพราะ performance แบตน่าจะตกไปเยอะ (ถ้ามันเสียจะได้เคลมได้ของใหม่ฟรี)
ถึงตอนนั้นอาจจะพิจารณาปล่อยไปก่อนจะใกล้หมดประกัน 10 ปี ล่วงหน้าซัก 2ปี
ราคาปล่อยทำใจหน่อยนะครับ ตัวท็อบ Navi 1.7m ได้ราคาใกล้ๆ 2.0G ปีเดียวกันเลยครับ (เผลอๆจะถูกกว่า)

ลองพิจารณาตามความเหมาะสมดูครับ
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 20:36:30 »
ถ้ากลัวรีบขายเลยครับ ค่าซ่อมมหาโหดแต่ขายแล้วคงได้เท่าราคาซาอมที่บอกมาครับ 5แสนยังคิดหนักเลยครับ ส่วนผมทนใช้จนพังแล้วไปต่อไม่ไหว แต่ผมว่าตอนนี้มีคนที่เริ่มทำได้แล้วนะครับ ลองค้นgoogleดู ที่บอกมาแต่ล่ะชิ้นหลักหมื่นครับ ผมเตรียมสำรองไว้แล้ว
แบตประกัน 10 ปี แต่ที่เสียส่วนมากนะคือ inverter

ออฟไลน์ ZEANTON.

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 21:04:39 »
ติดตามด้วยครับพี่ กำลังสนใจพอดีราคาลงเยอะมาก กลัวค่าบำรุงอย่างเดียวครับ
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 21:26:44 »
กังวลอะไรครับ?

ถ้ามองว่าใช้งาน พอแบตเสื่อมเครื่องพัง จับหัวตัดรุ่นธรรมดามาสักหัว ย้ายแปลงเป็นรุ่นธรรมดาได้เลย ไม่เกินแสนได้เครื่องเกียร์อุปกรณ์พร้อมแปลงแน่ๆแล้ว

Camry นี่ไม่น่ากลัวอะไรเลยครับ บอดี้นี้อยู่ได้อีกนาน

ตัวธรรมดาวิ่งรถติดกินกว่าไฮบริดประมาณ 30% ถ้าคิดว่าแปลงแล้วรับตรงนี้ไม่ได้ขายรถทิ้งครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:51:22 »
เห็นค่าซ่อมแล้ว  :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 23:17:10 »
ทั้งเรื่อง
แบตเตอรี่หลักลูกใหญ่ (ของผมยังไม่เคยเปลี่ยน + รับประกัน 10 ปี)
แบตเตอรี่ 12V ลูกเล็ก (เปลี่ยนไปเมื่อกลางปี โดนไป 18,xxx)
ปั้ม ABS (ของผมยังไม่เคยเปลี่ยน + รับประกัน 10 ปี แต่ต้องมีปัญหาจริงจึงจะเคลมให้)
Inverter (ของผมยังไม่เคยเปลี่ยน + ถ้ามีปัญหาต้องจ่ายเต็มราคา 3xx,xxx)
ฯลฯ

แบตเตอรี่หลักลูกใหญ่ (ของผมยังไม่เคยเปลี่ยน + รับประกัน 10 ปี) <<< รับประกัน 10 ปี ถูกต้องครับ
แบตเตอรี่ 12V ลูกเล็ก (เปลี่ยนไปเมื่อกลางปี โดนไป 18,xxx) <<< คุณพลาดแล้ว ใช้แบตแห้งทั่วไปได้ครับ ลูกละไม่กี่พัน
ปั้ม ABS (ของผมยังไม่เคยเปลี่ยน + รับประกัน 10 ปี แต่ต้องมีปัญหาจริงจึงจะเคลมให้) <<< อันนี้วัดดวง ถ้าขับขึ้นลงเขาบ่อยๆถือว่าเสี่ยงชีวิตมาก เพราะบางคันใน club เสียกลางอากาศ โดยไม่มีอาการบอกล่วงหน้า
Inverter (ของผมยังไม่เคยเปลี่ยน + ถ้ามีปัญหาต้องจ่ายเต็มราคา 3xx,xxx) <<< อันนี้ประกัน 15 ปี

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 07:22:58 »
Inverter นี่ประกันกี่ปีแน่ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 09:30:06 »
ที่โรงงานใช้อยู่ ขายไปเมื่อปีที่แล้ว รถ 4ปี(ถ้าจำไม่ผิด)
เปลี่ยนแบตไฮบริตไปแสน นิดๆ ศูนย์อ้างว่าเสียจากการใช้งานของผู้ใช้เองเลยไม่คุ้มครอง
และมีซ่อมอีกบ่อยครั้ง ดับบ้างสตาทไม่ติดบ้าง
ขายทิ้งไปได้ 4 แสนกลางๆ ครับ ระหว่างนั้นใช้งานอยู่แต่กินน้ำมันมาก เทียบกับแคมมรี่ที่เป้นน้ำมันแทบไม่ต่างกันเลย

ตอนนี้ที่โรงงานใช้แคมรี่ธรรมดา ไม่มีนโยบายซื้อรถไฮบริคอีกเลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 09:49:25 »
อัลพาร์ด ไฮบริด เจ้านายเก่าผม เปลี่ยนแบต หลายแสนบาท  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 09:55:33 »
ที่โรงงานใช้อยู่ ขายไปเมื่อปีที่แล้ว รถ 4ปี(ถ้าจำไม่ผิด)
เปลี่ยนแบตไฮบริตไปแสน นิดๆ ศูนย์อ้างว่าเสียจากการใช้งานของผู้ใช้เองเลยไม่คุ้มครอง
และมีซ่อมอีกบ่อยครั้ง ดับบ้างสตาทไม่ติดบ้าง
ขายทิ้งไปได้ 4 แสนกลางๆ ครับ ระหว่างนั้นใช้งานอยู่แต่กินน้ำมันมาก เทียบกับแคมมรี่ที่เป้นน้ำมันแทบไม่ต่างกันเลย

ตอนนี้ที่โรงงานใช้แคมรี่ธรรมดา ไม่มีนโยบายซื้อรถไฮบริคอีกเลย

อ่านความเห็นนี้ไป หลายคนคงปิดประตูกับ Hybrid ไปด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ RP2112

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 10:00:59 »
ใช้อยู่ครับ ตอนนี้เป็นรถสำรอง

ขอบผมซื้อมาตั้งแต่ปี 2009 เคยอุบัติเหตุหนัก 1 ครั้ง (หักหลบมอเตอร์ไซด์ ชนรถเมล์) ประมาณปี 2012 ประกันจ่ายไปเกือบ 5 แสนได้
หลังจากนั้นสักปีกว่า เกียร์พัง น้ำมันเกียร์รั่วต้องเปลี่ยนอีก จ่ายเองไปเกือบแสน

ส่วนแบตเตอรี่ ไฮบริด ยังไม่มีปัญหา
แต่แบตเตอรี่ ตัวเล็ก(สำรอง) ใช้สตาร์รถ ล็อครถ ค่าไฟอ่อนลง แต่ยังไม่มีปัญหา (ถ้าเปลี่ยนคงไม่กี่พัน)

ตอนนี้คิดว่ายังไม่ขายครับไม่รู้จะซืออะไรมาแทน (เป็นรถคันแรกผูกพันมาก 555)

คงแนะนำอะไรไม่ได้ แค่อยากแชร์ประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 10:34:16 »
ซื้อตอนเปิดตัวมาครับ
เปลี่ยนแบตลูกเล็กไปลูกนึงข้างนอก เอาสายระบายที่ติดกับแบตเก่ามาแปะใหม่ หมดไปรวมๆ 2900 puma
นอกนั้นไม่มีอะไรเลย มีแค่ถ่ายน้ำมันเครื่อง เกียร์ตามปกติไป ส่วนมากใช้แต่ในกทม มันก้ประหยัดระดับนึง แต่ถ้าตีนหนักเครื่องทำงานบ่อยๆก็ไม่ค่อยต่างกับตัวธรรมดา ต้องปรับตัวเอาหน่อย ผ้าเบรคยังไม่เปลี่ยนเลย 110,000 โลแล้ว

เจอราคาขายต่อแล้วเลยทำใจใช้ต่อไปดีกว่า ถ้ามันจะเสียค่อยหาวิธีเอาอีกที

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 10:57:19 »

อ่านความเห็นนี้ไป หลายคนคงปิดประตูกับ Hybrid ไปด้วยครับ  ;D

ไม่เอาด้วยคน

ออฟไลน์ Kittiphum

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 16:24:48 »

รบกวนถามหน่อยครับ เสียเพราะอะไรครับ อะไรคือเสียเพราะการใช้งานของผู้ใช้ โรงงานได้บอกไหมครับว่า เสียเพราะจอดตากแดดนานเกินไป เป็นต้น หรือ ได้บอกไหมครับ การใช้งานแบบไหน ที่โรงงานอ้างว่าผู้ใช้ใช้ไม่ดีเองถึงแบตเสีย

ออฟไลน์ Steeringwheel Father

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 18:10:05 »
อ่านแล้วความอยากหายหมดเลย - กำลังเล็ง ๆ ไฮบริดอยู่พอดี สงสัยไปจบกับรถน้ำมันอย่างเก่า

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 18:20:00 »

ขอบผมซื้อมาตั้งแต่ปี 2009 เคยอุบัติเหตุหนัก 1 ครั้ง (หักหลบมอเตอร์ไซด์ ชนรถเมล์) ประมาณปี 2012 ประกันจ่ายไปเกือบ 5 แสนได้
หลังจากนั้นสักปีกว่า เกียร์พัง น้ำมันเกียร์รั่วต้องเปลี่ยนอีก จ่ายเองไปเกือบแสน

ส่วนแบตเตอรี่ ไฮบริด ยังไม่มีปัญหา
แต่แบตเตอรี่ ตัวเล็ก(สำรอง) ใช้สตาร์รถ ล็อครถ ค่าไฟอ่อนลง แต่ยังไม่มีปัญหา (ถ้าเปลี่ยนคงไม่กี่พัน)

ตอนนี้คิดว่ายังไม่ขายครับไม่รู้จะซืออะไรมาแทน (เป็นรถคันแรกผูกพันมาก 555)

คงแนะนำอะไรไม่ได้ แค่อยากแชร์ประสบการณ์ครับ
  แค่ความเห็นนี้ผมยังถอยห่างจาก คัมรี่เลยครับ  ไม่มีงบสู้ค่าซ่อม

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 20:28:32 »
ผมซื้อมาต้นปี2011ในราคา1.6ล้าน ขายไปตอนปลายปี2015ในราคา6.4แสน(ขายตรงให้ผู้ใช้ไม่ผ่านคนกลาง)
- นโยบายส่วนตัว: รถใช้ไม่เกิน5ปี
- รถไม่เคยมีปัญหาอะไรนอกจากไฟท้ายหลังซ้ายติดไม่ครบ และเข้าศูนย์เช็คตามระยะเท่านั้น
- เช็คระยะครั้งสุดท้ายก่อนขายไปตอนปลายปี2015 ช่างแจ้งว่าแบตฯเล็กเริ่มเสื่อมแต่ก็ยังใช้งานได้ตามปกติ
- ลาขาดครับรถไฮบริด คันนี้เป็นคนแรกและคันสุดท้าย รถใช้ดี(มาก)ครับ แต่รับไม่ได้กับราคาขายต่อครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 20:46:11 »

ดีครับ รถคันแรกถ้าต้องเปลี่ยนก็ควรเปลี่ยนให้ช้าที่สุดเพราะมันเต็มไปด้วยความทรงจำ
ที่คันต่อมาเทียบไม่ได้ ผมยังนึกถึง Yaris อยู่เลย  :-*

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 09:04:02 »
เหตุผลเดียว ที่ hybrid มันไม่ค่อยรุ่ง คงเพราะ ราคาขายต่อ ทั้งคนที่ยังไม่ซื้อ ก็กลัวขายต่อไม่ได้ราคา ส่วนคนที่ซื้อแล้ว ก็ปวดใจมากกับราคาขายต่อ ทั้งๆรถมันดีมาก
แต่ ถ้าเราไม่ขาย มันก็ไม่เจ็บครับ
ส่วนถ้าจะขาย เจ็บไปก็เท่านั้นครับ ทำใจจะได้ไม่เจ็บ ไม่มีรถอะไรราคาไม่ตก ตกมาก ตกน้อยเท่านั้น