ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามท่านที่ใช้เครื่อง Diesel Bmw โดยเฉพาะ 320D Iconic นานๆ ไปแล้วเสียงเครื่อง  (อ่าน 6039 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
จะดังมากกว่าตอนออกใหม่ๆ ไหมครับ   แล้วใช้ ๆ ไปนาน ๆ  ค่าบำรุงรักษา เป็นอย่างไรเมื่อเทียบกับ เบนซิล

อีกข้อ เดี๋ยวนี้ BMW เขาไม่ทำตลาดเครื่อง เบนซิล แล้วเหรอ เห็นมีแต่ ดีเซล กับ ไฟฟ้า

ออฟไลน์ mutub

• Newbie
  • *
อยากรู้เหมือนกัน แต่ยังไม่พ้นรันอินเลย รอฟังความเห็นท่านอื่นครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เครื่องมันก็ดังขึ้นทุกยี่ห้อ ทุกประเภทน้ำมันนะครับ ตามอายุการใช้งาน แต่ถ้าดังขึ้นหลายเท่าในเวลาไม่กี่เดือนนี่อาจจะไม่ปกติ

ที่ดังขึ้นง่ายสุดคือพัดลมหม้อน้ำเลย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ของผม 25d n47 น่าจะเครื่องรุ่นเก่ากว่า 4ปี 7หมื่นกว่าโล

มันดังขึ้นน้อยมากครับ พอถึงเวลาไปเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องนี่ทั้งเงียบและสั่นน้อยลงยังกะได้รถใหม่

ออฟไลน์ caton

ผมใช้ 320d sport อยู่ เครื่องบล๊อคเก่าครับ เข้าปีที่ 2 เสียงถือว่าดังขึ้นน้อยนะครับ ผมอาจจะชินก็ได้ อิอิ
ส่วนค่าบำรุงรักษา 5 ปีแรกฟรี หมด ยกเว้นเปลี่ยน น้ำมันเกียร์กับยางครับ หลังจากนั้นก็หาแหล่งข้างนอกศูนย์เอาอ่ะครับ
ราคารับได้อยู่ครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

เครืองที่อยู่ใน 320d iconic เป็นเครื่องรุ่นไหม่เหรอครับ อยากทราบ รหัสอะไรครับ 

ออฟไลน์ Dr.Jones

::)

เครืองที่อยู่ใน 320d iconic เป็นเครื่องรุ่นไหม่เหรอครับ อยากทราบ รหัสอะไรครับ ------------------->>>>>

เป็นคำถามน่าสนใจมาก มันเครื่องใหม่มานานแล้วครับ
"B47" ครับ
สงสัยอะไรถามข้าพเจ้าได้ครับ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

qooboy

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ N47 วิ่งมา 26x,xxx กว่ากิโลเมตร เสียงเครื่องจากด้านนอก้อดังนะครับ
แต่ด้านในไม่ดัง เมื่อเทียบกับ ranger t6, 520d F10, X3 20d F25
ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะน้ามันที่ใช้รึเปล่า เพราะตอนนี้ผมใช้ ptt hyforce สูตรใหม่
ทำให้เสียงดังน้อยลง เมื่อเทียบกับ techrond d ครับ
จากประสบการณ์การใช้งานจริง ตั้งแต่ปี 2009 ครับ

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
จากประสบการณ์ส่วนตัว  ผมว่า BMW เก็บเสียงเครื่องดีเซลภายในรถได้ดีมากๆ ครับ ดีกว่า
Merc.Benz แบบเทียบกันไม่ติดเลย  ส่วน  Volvo แย่สุด ขับไปนานๆ หรือนั่งนานๆ ปวดหัว
เพราะเสียงเครื่องยนต์ดีเซลเข้าในรถมากๆ  อีกเรื่องคือควันดำ บีเอ็มไม่เจอเลยครับ แต่เบนซ์
ดีเซลดำทุกคัน

แต่พอเก่าๆ ไปเกิน 5-6 ปีไม่แน่ใจว่า การเก็บเสียงภายในห้องโดยสารจะดีเหมือนเดิมหรือไม่
นะครับ (ตรงนี้ยังไม่มีประสบการณ์)

ออฟไลน์ AkE

ผมเคยเจอ 520d E60 ดีงขึ้นชัดเจนมากแต่ในรถเงียบครับ ดังเฉพาะด้านนอก

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
ผมใช้ N47 วิ่งมา 26x,xxx กว่ากิโลเมตร เสียงเครื่องจากด้านนอก้อดังนะครับ
แต่ด้านในไม่ดัง เมื่อเทียบกับ ranger t6, 520d F10, X3 20d F25
ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะน้ามันที่ใช้รึเปล่า เพราะตอนนี้ผมใช้ ptt hyforce สูตรใหม่
ทำให้เสียงดังน้อยลง เมื่อเทียบกับ techrond d ครับ
จากประสบการณ์การใช้งานจริง ตั้งแต่ปี 2009 ครับ
ได้มาการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วยไหมครับเนี่ยยยย. สุดยอดจริงๆใช้รถเยอะมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เบนซินก็ทำอยู่ครับ แต่มีพวกปลั๊กอินเข้ามาด้วยเลยเหมือนโดนเบียดเบียน
รอรุ่นall next gen อาจจะได้เห็นหกสูบเรียงกลับมาอย่างพวก40i เพราะ7ก็มีมาให้แล้ว รอดู5กับ3ใหม่

qooboy

• บุคคลทั่วไป
ได้มาการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วยไหมครับเนี่ยยยย. สุดยอดจริงๆใช้รถเยอะมาก

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เฟืองท้าย  ของเหลวทุกอย่าง บ่อยครับ

ออฟไลน์ peter_rut

• Newbie
  • *
จากที่สัมผัสเครื่องดีเซลมา Toyota D4D 3000 Prerunner
อายุรถ 8 ปีแล้ว ดังขึ้นมากเลย ไม่ใช่เสียงเครื่องนะครับ ในห้องโดยสารนี่แหละ
กลบเสียงเครื่องดีเซลไปเลย

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ bingoman

ทำไมจะไม่มีเครื่องเบนซินครับ

320i
528i
118i
X1 18i
X3 20i

เบนซินเพียบ  BMWไม่ทำเบนซินแล้วตรงไหนครับ?