ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกว่าคุณภาพสีบรอนส์เงินของพี่โตดีกว่าสีขาวมุกพี่ฮอน คิดอย่างไรครับ  (อ่าน 3341 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ผมมี Fortuner สีบรอนส์เงิน และ Accord G9 สีขาวมุก

ไม่ได้เคลือบสีเป็นพิเศษ ล้างปกติ และจะรู้สึกว่าสีขาวมุกของ Honda จะล้างยากกว่าและคราบก็ติดแน่นกว่า
แต่สีบรอนส์เงินของ Toyota จะล้างง่ายกว่ามาก คราบก็ไม่ฝังแน่น

เป็นเพราะสีบรอนส์หรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นที่คุณภาพสีและงานพ่นของพี่โตดีกว่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ps000000

งานสีโรงงานรถญี่ปุ่งในไทย ผมว่า โตต้า อันดับต้นๆ ของวงการรถยนต

ความเห็นส่วนตัว   ::)

ออฟไลน์ whoami

จากที่ใช้รถญี่ปุ่นมาทั้ง โต ฮอน มิตซู

คุณภาพสีภายนอก โตโยต้า ดีสุดครับ

ออฟไลน์ Newhang

จากที่เคยใช้มา ผมว่า mitsu ford สีดีกว่า ถ้าเป็นไม่ลึกขัดออกเก็บหมด
ส่วน isuzu honda ผมให้อันดับท้าย ค่อนข้างเป็นรอยง่ายมาก และบาง นิดๆถึงรองพื้นแล้ว

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
ชื้อ jazz ขาวมุกของคุณแม่มา ขับลุยฝน ทิ้งไว้แค่ 2วัน ล้างออกยากมากกกกกกกกกกก

ขัดแล้วขัดอีก คงต้องเอาไปเคลือบแก้วแล้วล่ะ จะได้ล้างง่ายๆหน่อย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ CJ.

รู้สึกว่าสีขาว Toyota มุกแบบไข่มุกเลยครับ แต่ของ Honda มองไม่ออกเลยว่ามุก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bobsan

ฮอนด้าล้างยากครับ
แถมสียังบางด้วย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณทุกท่านครับ

แสดงว่าผมไม่ได้รู้สึกไปเองจริงๆด้วย
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ส่วนตัวใช้รถทั้ง 2 ยี่ห้อ ถ้าพูดถึงคุณภาพงาน Toyota เหนือกว่าแบบรู้สึกได้ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Krongbun

เคยแอบได้ยินมาว่า ในกระบวนการพ่นสีของเจ้านี้
บางทีก็มีการทำงานลัดขั้นตอน  :P
Suzuki ก็พ่นบางไม่แพ้ใครครับ  ::)

ออฟไลน์ nuntapon.s

เคยแอบได้ยินมาว่า ในกระบวนการพ่นสีของเจ้านี้
บางทีก็มีการทำงานลัดขั้นตอน  :P
Suzuki ก็พ่นบางไม่แพ้ใครครับ  ::)

เชื่อเถอะครับว่ามันลัดขั้นตอนกันไม่ได้ง่ายๆหรอกยิ่งงานสียิ่งยาก  มันเป็นเรื่องคุณภาพของวัถุดิบและมาตรฐานที่ค่ายรถกำหนดมากกว่า

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
สีฮอนด้าห่วยสุดในสามโลกละครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เท่าที่เคยใช้ และได้ลองขัดเคลือบสีมา ผมว่ารถญี่ปุ่นประกอบบ้านเรา Toyota งานสีดีสุด
ผิวค่อนข้างเรียบ เงา ทนทาน
Honda เรียบ เงาขั้นเทพ สวยกว่าโตอีก แต่ไม่ทนเท่าโต เป็นรอยง่ายกว่า กระเทาะก็ง่ายกว่ามากกกก
ใช้ไม่ดูแลแป๊บเดียวกลายเป็นรถที่ดูโทรม
Mazda, Nissan สองเจ้านี้ท้าให้ดู แลกเกอร์เป็นเปลือกส้มชัด ทุกรุ่นตั้งแต่รุ่นถูกยันแพง
คาดว่าถ้าหุ่นพ่นแลกเกอร์ห่วยกว่าโตกับฮอน ก็โดนลดต้นทุนตอนขัดสีขั้นสุดท้าย
(Nissan สมัย N16, A33, J31 ยุคนั้นงานสีไม่แพ้รถยุโรปเลย ตอนนี้ drop ลงไปเยอะมาก)
Mitsubishi เป็นผิวส้มเหมือนกัน แต่รุ่นเล็กอย่าง Mirage, Attrage ชัดกว่าพวก PJS

ผิวส้มที่ว่าประมาณในรูปนี้ แต่ในรูปนี้อาการหนักกว่ารถใหม่บ้านเราเยอะ
http://www.incrediblydetailed.com/wp-content/uploads/2013/10/orange-peel.jpg
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Arado_kung

เท่าที่เคยใช้ และได้ลองขัดเคลือบสีมา ผมว่ารถญี่ปุ่นประกอบบ้านเรา Toyota งานสีดีสุด
ผิวค่อนข้างเรียบ เงา ทนทาน
Honda เรียบ เงาขั้นเทพ สวยกว่าโตอีก แต่ไม่ทนเท่าโต เป็นรอยง่ายกว่า กระเทาะก็ง่ายกว่ามากกกก
ใช้ไม่ดูแลแป๊บเดียวกลายเป็นรถที่ดูโทรม
Mazda, Nissan สองเจ้านี้ท้าให้ดู แลกเกอร์เป็นเปลือกส้มชัด ทุกรุ่นตั้งแต่รุ่นถูกยันแพง
คาดว่าถ้าหุ่นพ่นแลกเกอร์ห่วยกว่าโตกับฮอน ก็โดนลดต้นทุนตอนขัดสีขั้นสุดท้าย
(Nissan สมัย N16, A33, J31 ยุคนั้นงานสีไม่แพ้รถยุโรปเลย ตอนนี้ drop ลงไปเยอะมาก)
Mitsubishi เป็นผิวส้มเหมือนกัน แต่รุ่นเล็กอย่าง Mirage, Attrage ชัดกว่าพวก PJS

ผิวส้มที่ว่าประมาณในรูปนี้ แต่ในรูปนี้อาการหนักกว่ารถใหม่บ้านเราเยอะ
http://www.incrediblydetailed.com/wp-content/uploads/2013/10/orange-peel.jpg

- ถ้าเอาในเกณฑ์รถตลาดทั่วไป Toyota,Ford,Chevrolet ผมว่าสีดีที่สุดล่ะครับ ทน,หนา เป็นรอยขัดนิดๆก็ออก แค่ล้างอย่างเดียวสีก็ยังสดแม้จะผ่านมาซัก10ปีแล้วก็ตาม ถ้าแย่สุดผมยกให้ Honda,ISUZU 2เจ้านี้เป็นรอยง่าย กระเทาะก็ง่าย

- นิสสันนี่ผมเห็นด้วยเลย ที่บ้านตอนนี้มี Frontier D22 กับ NP300 D23 ไอ้คุณฟรอนเทียร์งานสีดีว่าเยอะครับ แม้ว่าอายุมันจะผ่านมา10ปีแล้วก็ตาม

ออฟไลน์ Eddy5659

เรื่องนี้ต้องยอมครับ สีขาวมุกของ Camry 2.0G extremo ของมันมันสวยมาก ล้างลงแว๊กบ้านๆ ออกแดดมุกกระจายเลย
แต่สีเจ้า Everest 3.2 titanium+ นี่สิ มันจะบางไปไหน เคลือบก็บาง สกิดอะไรนิดหน่อยนี่ลงชั้นสีเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
เท่าที่ทราบมาจากเพื่อนที่ใช้และทำงานฮอนด้า เค้าก็บอกมาเป็นเสียงเดียวกันว่าสีฮอนด้าบางกว่าโตโยต้าครับ

ส่วนตัวที่บ้านไม่เคยมีรถฮอนด้าครับ ก็ไม่รู้ว่าเท็จจริงแค่ไหน ก็แค่รับฟังไว้ครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Arado_kung

เรื่องนี้ต้องยอมครับ สีขาวมุกของ Camry 2.0G extremo ของมันมันสวยมาก ล้างลงแว๊กบ้านๆ ออกแดดมุกกระจายเลย
แต่สีเจ้า Everest 3.2 titanium+ นี่สิ มันจะบางไปไหน เคลือบก็บาง สกิดอะไรนิดหน่อยนี่ลงชั้นสีเลย

อ้าว Ford คุณภาพสีดรอปลงแล้วเหรอครับ ญาติผมใช้ Ranger ตัวที่แล้วสีทั้งหนาทั้งเงาเลย ปัจจุบันนี้เจอรถเค้าก็ยังเงาอยู่ทั้งๆที่ไม่เคยเคลือบอะไรเลยล้างอย่างเดียว

ออฟไลน์ Newhang

อ้าว Ford คุณภาพสีดรอปลงแล้วเหรอครับ ญาติผมใช้ Ranger ตัวที่แล้วสีทั้งหนาทั้งเงาเลย ปัจจุบันนี้เจอรถเค้าก็ยังเงาอยู่ทั้งๆที่ไม่เคยเคลือบอะไรเลยล้างอย่างเดียว
fiesta 2011 ผมก็สีดี เหล็กก็หนา มอเตอร์ไซค์เกี่ยวเป็นลักยิ้มยาว สีก็ไม่หลุดเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฮอนด้าเรื่องสี ก็ไม่ได้ดีเท่าไหร่ ผมว่าปกติ

ออฟไลน์ YAmodels

ฮอนด้ามีดีที่แลคเกอร์ นิ่มมากครับ  ;D