ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงปีใหม่ เคยไปเที่ยวกับครอบครัวแบบนอนในรถมั้ยครับ  (อ่าน 6022 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
พอดีจินตนาการเอา สมมติเรามีรถแนวแวนหรือ suv แล้วพับเบาะเรียบ
แง้มกระจกพอประมาณ มีตาข่ายมากันแมลงให้นอนได้ เพราะพอดีไม่ได้วางแผนจองห้อง
มีใครทำแบบนี้บ้างมั้ครับ ถ้าไปกับแฟนกับลูกเล็ก 2 คน คิดเล่นๆ น่ะครับ

แล้วรถรุ่นไหนบ้างที่เหมาะเอาไว้นอนครับ

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
ถ้าไปคนเดียวหรือกับแฟนนะได้

แต่ถ้าไปกับลูกอันนี้ผมว่าลำบาก

ออฟไลน์ SP

ที่บ้านผมชอบเที่ยวแบบแบ็คแพ็คเกอร์ครับ ไปทางเหนือทุกปีเพราะบ้านคุณยายอยู่เชียงราย เลยได้เที่ยวทางเหนือประจำ

บางทีวางแผนกันก่อนไป บางทีก็คุยกันในรถเลย พอถึงที่หมายก็กางเต้นท์ตั้งแคมป์กันเลยครับ ทำแบบนี้ประจำ สนุกมากครับ

ปล.ต้องไปก่อนปีใหม่หรือหลังปีใหม่นะครับ ถ้าไปช่วงปีใหม่พอดีรถติดแถมไม่ได้เที่ยวด้วย  :)

ออฟไลน์ ps000000

ลองแล้วเมื่อยชิ้บ ครับผม ไม่เวิค

ออฟไลน์ SM.

ไม่เคยครับ

เวลานอนในรถ มันไม่ค่อยสบายครับ จะเมื่อยมากกว่าด้วย

ออฟไลน์ watnu

ลองแล้วเมื่อยชิ้บ ครับผม ไม่เวิค

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่ได้ตั้งใจนอนครับแต่กลับบ้านแล้วรถติดเหลือเกิน ง่วงก็ง่วงจึงจำเป็นต้องจอดนอนในรถแถวๆเขาปักมาหลายรอบแล้ว ที่เคยนอนมาฟอร์จูนเนอร์สบายสุดละเพราะเป็นคันใหญ่สุดที่เคยใช้มา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sukhontha

....ผมชอบแฮะ  ออกt31  มาเพราะการนี้แหละ  ขี้เกียจกางเต๊นท์ ..  เตรียมผ้าห่มนวมหนาไปปูที่นอนด้วยผืนหนึ่ง  เสียอย่างเดียวรถมันยวบยาบ...

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมเคยแค่ครั้งเดียวคับ ไปกับครอบครัวนี่เหละไม่มีที่พักเลยนอนในรถกัน แต่เป็นรถตู้ Nissan รุ่นเก่าจำรุ่นไม่ได้นะครับ พ่อผมถอดเบาะออกหมดเหลือไว้ 1 ที่นั่ง แล้วก็เอาที่นอนใส่มาพร้อมผ้าห่มและหมอน ตอนนั้นหน้าหนาวด้วยไปนอนที่เชียงใหม่ นอนสบายมากๆ ครับ อากาศดีเลยไม่ต้องเปิดแอร์

ออฟไลน์ Ty ESC

....ผมชอบแฮะ  ออกt31  มาเพราะการนี้แหละ  ขี้เกียจกางเต๊นท์ ..  เตรียมผ้าห่มนวมหนาไปปูที่นอนด้วยผืนหนึ่ง  เสียอย่างเดียวรถมันยวบยาบ...

อ่านๆไป ก็เคลิ้ม แต่ เอ๊ะ เดี๋ยวนะ เดี๋ยวนะ :-[

ออฟไลน์ ST

• Newbie
  • *
ปาเจโร่ สามคนพ่อแม่ลูก 5 ขวบ วางที่นอน เบียดไปนิด ถ้าไปกัน 2 คน สบายมาก ภูทับเบิก แง้มกระจกนิดหนึ่ง (มีกันสาด) หนาวได้ใจ
จะว่าไป สบายกว่าเต๊นท์อีก ดูหนัง ฟังเพลงได้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:42:40 โดย ST »

ออฟไลน์ mongolias

เคยพับเบาะ Jazz นอนแถวกำแพงเพชร
นอนพอได้ แต่ไม่สบายเลยครับ กางเต๊นท์สบายกว่าครับ

ออฟไลน์ bluecef169

• Jr. Member
  • **

อ่านๆไป ก็เคลิ้ม แต่ เอ๊ะ เดี๋ยวนะ เดี๋ยวนะ :-[

นั้นซิครับอ่านมาสดุดตรงประโยคสุดท้ายนี้แหละ  ;D ;D ;D (สงสัยจะเป็นคนนอนดิ้น  :P )
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก

ออฟไลน์ mozart

แค่ขับรถช่วงนี้ออกต่างจังหวัดช่วงปีใหม่ก็เหนื่อยแล้วครับ อย่านอนเลยถ้านอนนี้คงไม่เรียกพักผ่อนครับ ไปทรมานเปล่าๆ

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
ผมนอนเป็นประจำใน mu-x ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 7 ขวบ 1 แต่ไม่เคยค้างคืนครับ ใช้นอนเล่น ริมชายหาด พับเบาะแถว 2 กับ 3 แล้วปูเสื่อ นอนเล่นกับแฟน 2 คน  ส่วนลูกก็ก่อกองทรายเล่นข้างรถ ถ้าผู้ใหญ่ 2 คนนอนได้ครับ เหยียดขาได้ มีที่ให้นอนได้พอสบายตัว แต่พอลูกขึ้นมานอนด้วยไม่ไหวครับเบียดไป ยิ่งถ้านอนค้างคืน จะนอนแบบลำบากมาก หรือไม่อีกคนต้องไปนั่งเบาะหน้าปรับเอนเอา แต่ก็ไม่สบายอยู่ดี สรุปถ้า suv แบบนอนสบายได้แค่ 2 ครับ ถ้าผู้ใหญ่ 2 เด็ก 2 ต้องเป็นรถ บ้าน หรือ โมบาย โฮม ของ แครี่บอย ที่ทำออกมาขายใช้พ่วงท้ายครับ ถึงจะนอนสบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2016, 10:27:35 โดย jkdragon »

ออฟไลน์ lovepor1

• **
ยิ่งไปทั้งครอบครัว ผมว่าคำนึงถึงความปลอดภัยดีกว่าครับ
ถ้าไปกับเพื่อน(ผู้ชาย) ไปแบบลุยๆก็ว่าไปอย่างครับ
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

มีเด็กด้วยลำบากครับ
อย่าเอาเค้าไปทรมานเลย !!!!!

ออฟไลน์ h0661036

ไม่กลัวฆ่าชิงทรัพย์เหรอครับ  เป็นผมคงเลือกเอาเต้นท์ไปนอน  ( ที่นอนต้องไม่เปลี่ยวนะ)

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
เรื่องความปลอดภัย ผมว่าปลอดภัยในระดับหนึ่งครับ ถ้าเลือกนอนถูกที่ และใช้วิธีที่ถูกต้อง เช่น นอนในเขตอุทยานเท่านั้น ล๊อครถ แล้วเลื่อนกระจกลงแค่ระดับไม่เกิน กันสาดของรถ มือคนภายนอกจะลอดเข้ามาไม่ได้ แต่ระบายอากาศได้เพียงพอ แต่ก็ใช้เที่ยวได้เฉพาะหน้าหนาว ส่วนเด็กจะลำบากไหม ถ้าอายุไม่น้อยไป ไม่มากไปสัก 5-10 ขวบ เด็กไม่ลำบากหรอกครับ มีแต่สนุก หลับได้ก็ไม่สนอะไรแล้ว ผู้ใหญ่นั่นแหละที่จะลำบาก

ออฟไลน์ Auto

ไปคนเดียวกับไปกับเพื่อนที่รู้ใจที่ชื่นชอบสไตล์ Adventure  นี่สนุกครับการนอนในรถไม่เป็นปัญหา        แต่ถ้าไปกับครอบครัวลำบากครับเขาอาจไม่สนุกกับเรา ไหนจะเมื่อยมากต่อให้เบาะพับเรียบก็ตาม   เสี่ยงยุงเสี่ยงัอนตราย   บางที่อากาศหนาวมาก ครอบครัวไม่สนุกแน่     แล้วยิ่งในรถใครไม่มี Heater  นอนกันบนดอยในรถดูไม่จืดเลยครับ เย็นกว่าในเต๊นท์เยอะ ไม่แนะนำเลยถ้ารถไม่พร้อม      เคยหนาวถึงกระดูกมาแล้วปวดกระดูกไปเป็นเดือนเลย     ไหนจะต้องอาบน้ำเข้าห้องน้ำอีก กับครอบครัวมันไม่ง่ายเหมือนตัวเราเองหรือเพื่อนนะครับ

ไปกับครอบครัวอย่างน้อยหาที่พักดีกว่าครับ   หรือไม่แย่สุดควรกางเต๊นท์

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• **
ไปคนเดียวกับไปกับเพื่อนที่รู้ใจที่ชื่นชอบสไตล์ Adventure  นี่สนุกครับการนอนในรถไม่เป็นปัญหา        แต่ถ้าไปกับครอบครัวลำบากครับเขาอาจไม่สนุกกับเรา ไหนจะเมื่อยมากต่อให้เบาะพับเรียบก็ตาม   เสี่ยงยุงเสี่ยงัอนตราย   บางที่อากาศหนาวมาก ครอบครัวไม่สนุกแน่     แล้วยิ่งในรถใครไม่มี Heater  นอนกันบนดอยในรถดูไม่จืดเลยครับ เย็นกว่าในเต๊นท์เยอะ ไม่แนะนำเลยถ้ารถไม่พร้อม      เคยหนาวถึงกระดูกมาแล้วปวดกระดูกไปเป็นเดือนเลย     ไหนจะต้องอาบน้ำเข้าห้องน้ำอีก กับครอบครัวมันไม่ง่ายเหมือนตัวเราเองหรือเพื่อนนะครับ

ไปกับครอบครัวอย่างน้อยหาที่พักดีกว่าครับ   หรือไม่แย่สุดควรกางเต๊นท์

ตามนี้เลยครับ ผมนึกว่าผมตอบเองเลยนะนี่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่กลัวฆ่าชิงทรัพย์เหรอครับ  เป็นผมคงเลือกเอาเต้นท์ไปนอน  ( ที่นอนต้องไม่เปลี่ยวนะ)

ผมว่าถ้าผิดที่ผิดทาง เต้นท์อันตรายกว่าอีกนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Darkart

ไม่เคย และ ไม่คิดจะนอน กลัวโจรมาชิงทรัพย์ ไม่รู้ใครเป็นใครบ้าง มานอนในรถมันจะเมื่อยหนักกว่าเดิม
ไปนอนรีสอร์ทจะดีกว่า ขับรถเดินทางไกลๆ มันเมื่อย นอนที่สบายๆดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เคยเลยครับ ผมว่ามันอันตรายและไม่สะดวก

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ไม่เคยครับ แต่อยากมีโมเมนต์แบบนั้นเหมือนกัน เคยคิดจะเอารถไปติดแร็คหลังคาไว้ขนจักรยานไปปั่นที่ต่างจังหวัด แต่โดนแฟนด่าเลยพับโครงการไป
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Tan Int

ผมชอบนะสไตล์นี้ เคยทำแล้ว(ไปคนเดียว) แต่ปัญหาที่ตามมาคือไปอาบน้ำที่ไหนด้วย
ยังคิดเลยว่าถ้าทำงานแล้วซื้อรถคงเอารถที่พับเบาะแล้วพอนอนได้ด้วย ผมตัวสั้น ที่เล็กแค่ไหนก็นอนได้อยู่แล้ว 55555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ tierak

ถ้าภรรยาชอบแนวนี้ จัดเลยครับ สมัยนี้อุปกรณ์มีขายเยอะมาก ที่นอนลมใช้ปั้มไฟฟ้าสะดวกสะบาย

สำหรับเด็กไม่รู้จักคำว่าลำบากหรอกครับ ส่วนใหญ่จะชอบด้วยซ้ำ เพิ่มประสบกรณ์ชีวิตให้เขาด้วย

ส่วนเรื่องความปลอดภัยก็พิจารณาตามสถานการณ์เอา แต่ถ้าเป็นแหล่งท่องเที่ยวคนเที่ยวลักษณะนี้ไม่ค่อยมีใครเขาคิดทำเรื่องไม่ดีกันนะ

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เคยนอนในรถครั้งนึง แบบไม่ตั้งใจ แต่เป็นที่ลานจอดรถในพารากอน วันนั้นเหนื่อยมากๆ ระหว่างรอน้องเรียน ก็นั่งรอในรถดูหนังในรถ และเผลอหลับไปเกือบ 2 ชั่วโมง พอตื่นมา บอกตัวเองเลยว่า ถ้าไม่ใช่เบาะแถวกลางของ Alphard จะไม่นอนในรถอีกแล้ว เมื่อยมากๆครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Krongbun

นั้นซิครับอ่านมาสดุดตรงประโยคสุดท้ายนี้แหละ  ;D ;D ;D (สงสัยจะเป็นคนนอนดิ้น  :P )

:-[  อดคิดไม่ได้