ผู้เขียน หัวข้อ: อาการตอบสนองของรถ หลังจากเปลี่ยนมาใช้ โช้คแบบ Monotube  (อ่าน 7363 ครั้ง)

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
จากกระทู้นี้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54763.0

อยากจะมาเล่าอาการตอบสนองของช่วงล่าง ซึ่งได้เปลี่ยนโช้คคู่หลัง มาเป็นโช้ค Monotube ซึ่งมีห้องแก๊สกับน้ำมันแยกกัน
หลังจากเปลี่ยน ขับรถไปประมาณ 200 กิโลเมตร สิ่งที่ได้พบคือ
1. ความตึงตังของช่วงล่างหลังลดลง ซึ่งปกติของรถฮอนด้า ซิตี้ เวลาผ่านเส้นชะลอความเร็ว ด้านหลังจะดีดแรงกว่าด้านหน้า แต่ครั้งนี้กลับพอๆกันและดูเหมือนจะเก็บอาการได้ดีกว่าด้านหน้าอีกด้วย
2. ทางเป็นหลุมหรือผิวทางขรุขระ เก็บอาการดีกว่าของเดิมชัดเจน ตกหลุมรู้สึกถึงแรกกระแทกมาสู่หลังน้อยลง ของเดิมแข็งแต่กระด้าง ตัวใหม่แข็งแต่ไม่กระด้างเท่า ความรู้สึกออกมาแนวนั้นครับ
3. การทรงตัวในความเร็วเดินทาง หลังจากเปลี่ยนโช้คมา เจอเนินหรืออะไนก็วิ่งเข้าหา เพราะอยากรู้ว่าอาการรถจะออกมาแบบไหน พอจะจับความรู้สึกได้ว่า ตอนจัมฟ์ลงจากเนิน ท้ายไม่กระแทกเก็บอาการได้นิ่ง หนึบแน่นกว่าเดิม และการโยนตัวเมื่อเปลี่ยนเลนเร็วๆน้อยลง มั่นใจได้มากขึ้น

สรุปโดยรวมผมให้ดีกว่า เดิมประมาณ 25% เทียบกับราคาที่แพงกว่าเดิม 2 เท่า สำหรับผมที่ใช้รถโหลดและรถน้ำหนักไม่ถึง 1 ตัน ปกติแต่งแบบนี้ จะเจอแต่อาการที่หนึบ แต่แข็ง และกระด้าง พอมาเจอโช้คตัวนี้ผมพอใจครับ อาการที่กล่าวมาดีขึ้นพอควร และมีความรู้สึกอยากเปลี่ยนโช้คหน้าตามด้วยครับ

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆ สมาชิกที่คำแนะนำเกี่ยวกับโช้คแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
Re: อาการตอบสนองของรถ หลังจากเปลี่ยนมาใช้ โช้คแบบ Monotube
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 10:31:33 »
โช๊คยี่ห้อ รุ่น อะไรครับ

Re: อาการตอบสนองของรถ หลังจากเปลี่ยนมาใช้ โช้คแบบ Monotube
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 11:00:42 »
โช๊คยี่ห้อ รุ่น อะไรครับ

เป็นของ มอนโร ตัว Monotube เป็นคัสตอมโช้คครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 11:11:08 »
ว่าแต่ ไอ้ โช้ค ติดรถ KYB ที่ใช้ๆ กัน
นี่ไม่ใช่ Monotube รึครับ
ของผม ก็เขียน ไว้ว่าเป็นแบบ บรรจุ GAS ห้ามแกะ

ไป หาข้อมูลมาละ
ติดรถเป็น TWIN TUBE 
รถผม ก็ นุ่ม หนึบ ดีนะ  Lancer EX

แต่ ใช้ไปสักพัก คงพังอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2016, 11:20:32 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 11:16:02 »
น่าสนใจมากครับ เป็นเรื่องที่อยากรู้มานาน...ขอบคุณที่มาแชร์ครับ
ผมเคยใช้ PPV ทั้ง Twin และ Mono ได้ผลคล้ายๆ กับ จขกท. ...ตอนหลังไม่เคยกลับไปใช้ Twin อีกเลย จ่ายแพงแต่คุ้ม...เจ็บแต่จบ 55

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 11:17:15 »
น่าสนใจ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 11:49:54 »
 :o ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ
เผื่อจะลดไอ้เจ้าสวิฟจอมตึงตังลงได้บ้าง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 12:45:33 »
ว่าแต่ ไอ้ โช้ค ติดรถ KYB ที่ใช้ๆ กัน
นี่ไม่ใช่ Monotube รึครับ
ของผม ก็เขียน ไว้ว่าเป็นแบบ บรรจุ GAS ห้ามแกะ

ไป หาข้อมูลมาละ
ติดรถเป็น TWIN TUBE 
รถผม ก็ นุ่ม หนึบ ดีนะ  Lancer EX

แต่ ใช้ไปสักพัก คงพังอีก

ถ้ารถน้ำหนักเยอะ ความนุ่มนวลมักจะมากกว่า แล้ว ex ก็ขึ้นชื่อว่าช่วงล่างดีอยู่แล้วด้วยครับ

น่าสนใจมากครับ เป็นเรื่องที่อยากรู้มานาน...ขอบคุณที่มาแชร์ครับ
ผมเคยใช้ PPV ทั้ง Twin และ Mono ได้ผลคล้ายๆ กับ จขกท. ...ตอนหลังไม่เคยกลับไปใช้ Twin อีกเลย จ่ายแพงแต่คุ้ม...เจ็บแต่จบ 55

เจ็บแต่จบครับ พอลองวิ่งดู ฟีลลิ่งเหมือนได้รถใหญขึ้นครับ

น่าสนใจ

ต้องลองครับ

:o ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ
เผื่อจะลดไอ้เจ้าสวิฟจอมตึงตังลงได้บ้าง

ถ้าเทียบราคาก็ 4 เท่าของโช้คเดิมครับ 2 เท่าของโช้คแต่ง อันนี้คือรุ่นผมนะครับ รถแต่ล่ะรุ่นราคาแตกต่างกัน มีถูกมีแพงครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 13:00:34 »
ชื่อรุ่นโช๊คว่าอะไรครับ ราคา4เท่าของโช๊คเดิมนี่คือ โช๊คเดิมประมาณ2000 ใช่ไหมครับ
รถผมโช๊คก็เริ่มแจ็งแล้วเหมือนกัน เผื่อจะหามาใส่บ้าง แต่ไม่รู้มีของ jazz ge บ้างไหม

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 15:06:20 »
ตัวนึงที่เขาโฆษณาๆกันคือ ระบบโฟมเซล ของไอรอนแมน (ขออภัยอาจจะเป็นโช็คกระบะ) มันเป็นแบบใหนและดี-แย่ยังไง
ขอบคุณค่ะ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 16:19:57 »
ชื่อรุ่นโช๊คว่าอะไรครับ ราคา4เท่าของโช๊คเดิมนี่คือ โช๊คเดิมประมาณ2000 ใช่ไหมครับ
รถผมโช๊คก็เริ่มแจ็งแล้วเหมือนกัน เผื่อจะหามาใส่บ้าง แต่ไม่รู้มีของ jazz ge บ้างไหม

ใช่ครับ ผมคู่หลังอย่างเดียว 8 พันครับ
เป็นคัสตอมโช๊ค ขนาดรถผมจะ 20 ปีแล้วยังมี ผมว่า jazz ge มีแน่นอนครับ
ร้าน ออโต้พาร์ท เซ็นเตอร์ครับ ลองหาดูใน google ครับ หรืออยากทราบอะไรหลังไมค์มาดีกว่าครับ

ตัวนึงที่เขาโฆษณาๆกันคือ ระบบโฟมเซล ของไอรอนแมน (ขออภัยอาจจะเป็นโช็คกระบะ) มันเป็นแบบใหนและดี-แย่ยังไง
ขอบคุณค่ะ

ห้องระหว่าง gas nitrogen กับ น้ำมันโช๊ค มันแยกกันครับ การทำงานของลูกสูบ เหมือนลูกสูบมี 2 ชั้น เมื่อมีแรงมากระทำ ลูกสูบในกระบอกโช้ค
ก็จะเคลื่อนที่ไปตามกัน แต่การเคลื่อนที่มากหรือน้อยจะโดนน้ำมันและแก๊สต้านไว้ ตามคลิปครับ ผมกลัวอธิบายไม่รู้เรื่อง ฮ่าๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 17:38:40 »
สุดยอดครับ

ทำการบ้านอย่างดีก่อนซื้อของ

ผมจำกระทู้เก่า ๆ ได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 09:40:27 »
 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 07:04:10 »
ขอบคุณค่ะ

Ironman เป็น twin tube ครับ 
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt