ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงแคร๊บๆ ตามการหมุนของล้อ คิดว่าน่าจะเป็นอะไรครับ  (อ่าน 4462 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
รถ MX5 NB สังเกตบางครั้งจะมีเสียงแคร๊บๆ (เสียงประมาณพลาสติกซุ้มล้อเบียดล้อ หรือ มีหิน/สติกเกอร์ติดหน้ายาง ... แต่ตรวจสอบแล้วไม่มีทั้งสองอย่างครับ) เท่าที่สังเกตจะมีเสียงเฉพาะเวลาเลี้ยวขวาที่มีแรงเหวี่ยงประมาณนึง เช่น บนสะพานกลับรถ ... ถ้าเป็นเลี้ยวเข้าซอยจะไม่ดัง โค้งกว้างๆความเร็วสูงหน่อยก็ไม่ดัง

และบางครั้งเสียงจะเป็นกึกๆตามรอบการหมุนของล้อ (เป็นตอนเลี้ยว คล้ายๆเสียงเพลาขับของรถขับหน้า แต่นี่เป็นรถขับหลัง)

คิดว่าจำเลยน่าจะเป็นอะไรครับ

ออฟไลน์ palma

เดาว่าจากเพลาขับ ข้างใดข้างหนึ่งครับ

ถ้าเพลาขับมักจะดังตอนเลี้ยว และ ตอนเติมคันเร่งที่มีแรงกระทำต่อเพลา

ถ้าเลี้ยวแบบปล่อยไหลๆ จะไม่ดังครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

เดาว่าจากเพลาขับ ข้างใดข้างหนึ่งครับ

ถ้าเพลาขับมักจะดังตอนเลี้ยว และ ตอนเติมคันเร่งที่มีแรงกระทำต่อเพลา

ถ้าเลี้ยวแบบปล่อยไหลๆ จะไม่ดังครับ
ขอบคุณครับ รถขับหลังก็ดังแบบนี้หรือครับ (ไม่เคยใช้รถขับหลังที่มีปัญหาเพลาขับ แต่อาการคล้ายรถขับหน้าเวลาเพลาขับมีปัญหามากครับ)

ว่าแต่ปล่อยไหลๆก็ดังครับ สังเกตดูคือถ้าเลี้ยวแล้วมีแรงเหวี่ยงเยอะๆหน่อยจะดัง แต่ถ้าเดินคันเร่งจะได้ยินเสียงชัดกว่า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เพลาขับตัวนอก

ออฟไลน์ hutchubang

• Newbie
  • *
ลองดูเรื่องเบรคก็ดีครับ บางทีดิสก์กับผ้าเบรคขยับได้นิดหน่อย

ออฟไลน์ palma

ขอบคุณครับ รถขับหลังก็ดังแบบนี้หรือครับ (ไม่เคยใช้รถขับหลังที่มีปัญหาเพลาขับ แต่อาการคล้ายรถขับหน้าเวลาเพลาขับมีปัญหามากครับ)

ว่าแต่ปล่อยไหลๆก็ดังครับ สังเกตดูคือถ้าเลี้ยวแล้วมีแรงเหวี่ยงเยอะๆหน่อยจะดัง แต่ถ้าเดินคันเร่งจะได้ยินเสียงชัดกว่า

ขอโทษครับ ดูรุ่นผิดไป นึกว่าขับหน้า
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
ลูกปืนล้อ?

ผู้ต้องสงสัยที่ผมคิดก็จะเป็น
1) ผ้าเบรคสีกับจาน เพราะมีอาการแปลกๆเกี่ยวกับเบรคอยู่แล้ว คล้ายๆผ้าเบรคขยับตัวได้นิดหน่อย (เวลาเบรคบางครั้งมีเสียงกึกเบาๆ) ... คิดว่าจะลองเลียเบรคในจังหวะที่มีเสียงดู ถ้าหายก็น่าจะเป็นที่เบรค ถ้าไม่หายก็น่าจะเป็น (2)
2) ลูกปืนล้อ ... รถเคยมีเสียงเหมือนลูกปืนมีปัญหาอยู่ช่วงหนึ่ง ตอนนั้นเปลี่ยนลูกปืนล้อหลังไปแล้ว เสียงก็เงียบไป อาจเป็นได้ที่ตอนนั้นแก้ผิดจุด ครั้งนั้นเป็นๆหายๆ ตอนอยู่กับช่างไม่มีเสียง ผมเลยให้เปลี่ยนลูกปืนหลัง เพราะเสียงมาจากด้านหลังและราคาถูกกว่าลูกปืนหน้าไปก่อน ... เป็นไปได้ที่ครั้งนั้นแก้ผิดจุด แต่จะว่าไปครั้งนี้ถึงเสียงจะคล้ายๆกัน แต่เกิดคนละจังหวะ (ตอนนั้นตอนวิ่งทางตรง คราวนี้ตอนเข้าโค้ง)

ส่วนเพลาขับ เนื่องจากเป็นรถขับหลัง ถ้าเพลามีปัญหาจริง น่าจะมีเสียงตลอด ?? หรือว่าจังหวะเข้าโค้งหนักๆช่วงล่างยุบถึงจุดที่องศาเพลาขับเกิดเสียงพอดี ???

ออฟไลน์ Pegasus7700

เปลั้ยนผ้าเบรก เจียจานเบรก
เดาๆจสกอาการคล้ายๆกัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22