ผู้เขียน หัวข้อ: Mitsubishi XM concept : จากที่คุยกับคนของมิตซู  (อ่าน 4827 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Mitsubishi XM concept : จากที่คุยกับคนของมิตซู
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 00:30:42 »
พอดีผมกับลูกขึ้นไปดูรถแบบใกล้ๆ บนแท่น ทันใดนั้นเองก็มีพนักงานรี่เข้ามาอธิบาย
ถึงรถ concept คันใหม่ ซึ่งพนักงานอัธยาศัยดี เลยได้คุยสนุกๆ แบบยาวๆ

เท้าความก่อนว่า ผมเข้าใจว่ารุ่นนี้จะผลิตและประกอบในประเทศ และผมสงสัยว่ามิตซูจะเลียนแบบ
วิธีการของ Honda ที่เอา Brio มายืดออกเป็น BRV หรือไม่ เพราะมิตซูไทยนั้นมี Mirage ให้มาลองทำ
แบบนั้นได้อยู่แล้ว ด้วยความสงสัยว่ามิติตัวรถจะเป็นยังไง เลยต้องไปมองตัวจริงสักหน่อย

พนักงานมิตซูที่ยิ้มสดใสให้ข้อมูลมาดังนี้
รถรุ่นนี้จะผลิตในอินโด แล้วนำเข้ามาไทย และมิตซูใหญ่ค่อนข้างคาดหมายกับรุ่นนี้ไว้มาก
ผมบอกเขาว่านี่เป็นครั้งแรกสินะที่นำเข้าจากอินโด พนักงานบอกว่าใช่ เพราะที่นั่นผลิต mpv เยอะ

ผมจึงสามารถตัดข้อสงสัยเรื่อง Mirage จะมามีเอี่ยวด้วยหรือไม่ทิ้ง เพราะถ้าผลิตที่อินโด
ก็คงคุ้มทุนกับปริมาณการผลิตที่มากๆ อยู่

ผมก็สะดุดนิดตรงที่ มิตซูญี่ปุ่นคาดหวังกับรุ่นนี้มาก ผมเลยถามว่าแล้วรถนำเข้าอินโดมันจะ
ขายได้เยอะเลยเหรอ ? ซึ่งพนักงานไม่ได้ตอบคำถามนี้ แต่คุยเหมือนกับว่าคันนี้คือรถ mpv กึ่ง crossover
ซึ่งเป็นรถที่น่าสนใจ

ผมถามว่าคิดว่า จะมีตรงไหนหายไปบ้าง พนักงานตอบว่า ก็แน่นอนพวกส่วนที่เหมือนรถต้นแบบทั้วไป
เช่นกระจกมองข้างเล็กๆ มูนรูฟต่างๆ จะหายไป แต่รุ่นนี้จะเป็นรถขับเคลื่อน 2 ล้อ
(ว้า ผมก็คิดว่ามิตซูจะเซอร์ไพรส์ด้วย B crossover 4wd เป็นรุ่นแรกซะอีก)
กับเครื่องยนต์ที่ จะมากับเครื่อง 1500 ตามสเป็คอินโด แต่สำหรับไทยนั้นยังไม่ฟันธง

ผมก็เลยสำทับไปว่า ใช่ๆ เพราะว่ารถดูไม่เล็กเลย ค่อนข้างกว้าง เกรงว่าเครื่อง 1500 คงจะไม่ไหวรึเปล่า
แต่ถ้าได้สักเครื่อง 1800 ตาม HRV ก็นับว่าแจ่มไปเลย

ผมถามว่าแล้วรถจะได้รูปทรงตามนี้หรือไม่ พนักงานที่จริงก็ไม่แน่ใจ ผมถามว่าซุ้มล้อใหญ่ๆ แบบนี้จะได้หรือไม่
ก็บอกว่า ก็น่าจะได้ตามนี้ ซึ่งก็ไม่ได้ดูเว่อร์เกินความเป็นจริงไปนัก นอกจากนี้ที่ตลกคือ พนักงานท่านนี้บ่นเล็กน้อยว่า
สเป็คของรถยังไม่มีอะไรเลย แถมแม้แต่มิติหรือ dimensions ทางมิตซูก็ยังไม่ส่งมาให้อีกด้วย ผมเลยถามว่า ยังไม่ได้
ลองวัดใช่มั้ยครับ ? (ถ้ารู้ขนาดจะได้เทียบกับรถรุ่นอื่นในท้องตลาดได้ถูก)

แล้วก็วกกลับมาคุยเรื่องสเป็คไทยต่อ พนักงานก็พูดว่าล้อจริงก็คงไม่ใหญ่ขนาดนี้ เพราะล้อ 18 เครื่อง 1500 คง
ลากไม่ไหว ในใจผมคิดว่า อย่างน้อยก็ยังได้สเป็คขนาดล้อแม็ก ซึ่งผมเอามาเทียบบัญญัติไตรยางศ์ จนได้
ขนาดมิติของรถ
ด้วยตัวเองครับ !

ขนาดของ XM concept
1802x4101x1520 (WxLxH)
(ทั้งหมดคือตัวเลขประมาณการนะครับ)

ขนาดของ HRV
1770x4295x1605

ขนาดของ BRV
1735x4455x1650

ต้องบอกก่อนว่า ความยาวของ XM concept อาจบวกไปอีก 100 กว่ามิล จนเข้าใกล้ HRV
หรืออาจจะขนาดเท่าๆ HRV นะครับ เนื่องจากปัญหาภาพหลบมุมช่วงปลายด้านหน้า-ด้านหลังรถ

XM concept จะมีขนาดกว้างกว่า HRV ไปอีก 3 cm ให้ดูว่ากว้างนะครับ
แต่อย่าไปยึดตัวเลขว่าเท่านี้จริงๆ รึเปล่า เมื่อมองรถตัวจริงด้านหน้า เราจะเห็นอยู่แล้วว่ากว้างกว่า BRV เยอะครับ

ด้านความสูง กลับเตี้ยกว่า 7-8 cm ซึ่งตัวจริงอาจจะเตี้ยกว่าตามนี้จริง
หรือไม่ ตัวจริงอาจจะกลับมาสูงไล่ๆ คู่แข่งก็ได้ครับ เพราะ concept car ชอบตัดความสูงของหลังคา
ลงเพื่อให้ตัวรถดูดีขึ้น (เตี้ย แบน กว้าง)

ผมลองทำภาพโดยปรับขนาดให้สเกลเดียวกัน พบว่า ตัวจริง XM concept น่าจะ
รูปทรงใกล้เคียง HRV อย่างมากครับ จนน่าสงสัยว่า HRV ของ Mitsubishi จะยัดที่นั่งแถวสามได้จริงๆ หรือ
เมื่อซ้อนภาพดูจะเห็นว่า เป็นรถสองรุ่นที่มีรูปทรงคล้ายกันมาก

แต่เท่าที่ทำภาพดู การจะใส่เบาะสามแถวเข้ามาในรถรูปทรงขนาดไล่ๆ HRV นั้น ต้องใช้เบาะขนาดเล็กมาก
จึงยังทำให้น่าสงสัยว่า ที่จริงแล้ว XM concept จะมีขนาดประมาณ BRV รึไม่? ยังคงเป็นปริศนาอยู่ครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
Re: Mitsubishi XM concept : จากที่คุยกับคนของมิตซู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 05:27:39 »
ตัวจริงกว่าจะมาก็คงเกินครึ่งปี ขอชมฟี่มือโฟโต้ช้อปครับ ฝีมือสุดยอดครับ

ออฟไลน์ ps000000

Re: Mitsubishi XM concept : จากที่คุยกับคนของมิตซู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 06:01:40 »
พื้นที่ภายในวัดกันที่ ระยะความยาวฐานล้อด้วยอีกส่วนนึงครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 09:33:10 »
คิดว่าคันจะพอๆกับ brv
ใช่ร่วมกับ mirage ไหม  ใช้ร่วมแน่นอน  แต่จะมากแค่ไหน
วัสดุไม่คาดหวังว่าจะดี  ดูจาก mirage กับ pajero ที่ด่อยกว่าคู่แข่งเสมอ  และอยู่ในช่วงที่พัฒนาเองด้วย  คงมีเงินทุนไม่มาก

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 10:06:37 »
แอบสงสัย พี่เอาตัวเลข กว้างยาวสูงมาได้ยังไง หรือ รถconcep มีมิติรถแจ้งไว้

เรื่องเบาะผมดูทรงแล้วน่าจะขยับเบาะแถวกลางให้ใกล้คู่หน้ามากกว่าhrvแน่นอน พอจะนั่ง4-5คนก็ขยับเบาะออกให้ห่าง ดังนั้นถ้าไม่เหนียว ไม่กั๊ก เบาะแถวกลางต้องปรับเลื่อนหน้าหลังได้ตามจำนวนผู้โดยสาร

รถมิตซูสมัยนี้ไม่เคยเห็นรุ่นไหนทำตัวถังและความกว้างใหญ่กว่าคู่แข่ง ทั้งมิราจ แอททราจ ไทตั้น pajero เล็กกว่าทั้งนั้น ถ้าxmเป็นอย่างท่านว่าจริง จะถือเป็นเรื่องผิดปกติอย่างมาก ซึ้งผมเองก็ลุ้นเช่นนั้นเหมือนกัน

ที่น่าจับตาอีกเรื่องคือเครื่อง 1.5 นี่แหละ อาจเป็นตัวต่อชิ้นสำคัญให้มิตซูเปิดตัวรถเก๋ง1.5 size city vios mazda 2 ที่ถือเป็นตลาดดาวค้างฟ้าในไทยมานานๆๆๆมาก เพราะแลดูยอดขายแต่ละเดือนต้องบอกว่าไม่ควรนิ่งเฉยอีกต่อไป

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 12:17:16 »
แอบสงสัย พี่เอาตัวเลข กว้างยาวสูงมาได้ยังไง หรือ รถconcep มีมิติรถแจ้งไว้

เรื่องเบาะผมดูทรงแล้วน่าจะขยับเบาะแถวกลางให้ใกล้คู่หน้ามากกว่าhrvแน่นอน พอจะนั่ง4-5คนก็ขยับเบาะออกให้ห่าง ดังนั้นถ้าไม่เหนียว ไม่กั๊ก เบาะแถวกลางต้องปรับเลื่อนหน้าหลังได้ตามจำนวนผู้โดยสาร

รถมิตซูสมัยนี้ไม่เคยเห็นรุ่นไหนทำตัวถังและความกว้างใหญ่กว่าคู่แข่ง ทั้งมิราจ แอททราจ ไทตั้น pajero เล็กกว่าทั้งนั้น ถ้าxmเป็นอย่างท่านว่าจริง จะถือเป็นเรื่องผิดปกติอย่างมาก ซึ้งผมเองก็ลุ้นเช่นนั้นเหมือนกัน

ที่น่าจับตาอีกเรื่องคือเครื่อง 1.5 นี่แหละ อาจเป็นตัวต่อชิ้นสำคัญให้มิตซูเปิดตัวรถเก๋ง1.5 size city vios mazda 2 ที่ถือเป็นตลาดดาวค้างฟ้าในไทยมานานๆๆๆมาก เพราะแลดูยอดขายแต่ละเดือนต้องบอกว่าไม่ควรนิ่งเฉยอีกต่อไป

อ่านดีๆ เฉลยตั้งแต่แรกแล้วครับ
"แล้วก็วกกลับมาคุยเรื่องสเป็คไทยต่อ พนักงานก็พูดว่าล้อจริงก็คงไม่ใหญ่ขนาดนี้ เพราะล้อ 18 เครื่อง 1500 คง
ลากไม่ไหว ในใจผมคิดว่า อย่างน้อยก็ยังได้สเป็คขนาดล้อแม็ก ซึ่งผมเอามาเทียบบัญญัติไตรยางศ์ จนได้ขนาดมิติรถ"

แต่ไม่ 100% นะ เพราะมีเรื่องความเพี้ยนของภาพ
วิธีคำนวนก็หาภาพด้านข้างตัวรถมา ถ้าล้อ 18 มีขนาด pixel ขนาดเท่านี้
ขนาด pixel ของขนาดรถตามภาพ จะมีขนาดยาว สูง กี่นิ้วกี่มิล
ต่อมาก็หาภาพรถหน้าตรง เพื่อเทียบหาความกว้าง

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 13:05:06 »
ถ้าอ๊อปชั่นความปลอดภัยมาเต็ม ราคาโดนๆอาจจะได่เจอกัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 06:52:12 »
รอดูตัวจริงดีกว่าครับ กลัวจะเหมือน triton อีก

แถมกระจังหน้าไม่ยอมเปลี่ยนซะที  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 09:00:54 »
อัยยะ วิเคราะห์ได้สุดยอดครับ คารวะเลย5555

ยัดออฟชั่นมาเยอะกว่าชาวบ้านนะครับ แนะนำว่าเอาออฟชั่นจากรถ PJS มาด้วย ทำเบาะให้สบายๆ ให้คนแก่ ให้เด็ก ให้มนุษย์เมีย เห็นถึงคุณค่าของรถ ราคาไม่แพงกว่าSienta ผมว่าโอกาสขายได้ก็สูงครับ

สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 12:13:32 »
ถ้าอ๊อปชั่นความปลอดภัยมาเต็ม ราคาโดนๆอาจจะได่เจอกัน

เหมือน altis เลยครับ ถุงลม 6 ใบกับระบบ ESP ตั้งแต่รุ่นต่ำ