ผู้เขียน หัวข้อ: MINI cooper s ตัวที่แล้ว (R56) มีอาการเสียประจำรุ่นรึเปล่าครับ  (อ่าน 4975 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับว่า
MINI cooper s ตัวที่แล้ว (R56) ทั้งหลังคาแข็ง และเปิดประทุน มีอาการเสียประจำรุ่นรึเปล่าครับ ถ้ามี มีอะไรบ้างครับ
เช่น รถบางรุ่นเสียงมีลมเข้าทางประตู รถบางรุ่นหัวฉีดเสียง่าย อะไรประมาณนี้น่ะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mxmx

กระโหลกวาวน้ำ ปั้มติ้ก ปั้มไฮเพรสเชอร์ คับ พวกยอดฮิตโดนเกือบทุกคัน บางคันหลายรอบ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ซีลต่างๆ
 ตัวตั้งโซ่
 คอมแอร์
 ซีลเทอร์โบรั่วไม่ดูกัน
 น้ำมันบางไปวาวล์เลยดัง พังพอดี โชคดีเลย

อายุรถขนาดนี้จะเริ่มซ่อมหนักครับ ดูรถที่ซ่อมมาแล้ว ทำมาแล้วจะดีกว่า คันไหนเข้าศูนย์อย่างเดียวอย่าซื้อ หารถที่เจ้าของเอาเข้าอู่นอกอยู่ ใช้Castrol มาตลอดก็อย่าซื้อ เอาคันที่ใช้Shellแล้ว

ขอบคุณมากครับ คุณ mxmx และ คุณ Jae

preme123

• บุคคลทั่วไป
กระโหลกวาล์วน้ำ , ปั้มติ้ก , ปั้มน้ำมันแรงดันสูง ,  ตัวดันรางโซ่ (N14 -N18 ก่อนปี 2012) , โข่งเทอร์โบและเขาไอเสียชอบร้าวเพราะความร้อน , คอยจุดระเบิด และหัวเทียนตามระยะ (Backfire และไฟโชว์บ่อยๆ) , ฝาวาล์วรั่ว,   กรองน้ำมันเบนซินชอบตัน , ก็ประมาณนี้ครับที่โดนแทบทุกคัน ส่วนอย่างอื่นๆค่อนข้างทนครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ preme123

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
 :-\ ทำไมพังเยอะจังครับ เทียบกับความสวยและชื่อเสียง  :'(

ออฟไลน์ SM.

ส่วนนึงน่าเพราะอายุรถด้วยนะครับ ถึงเวลาก็ต้องเสีย

ออฟไลน์ vicc

• Newbie
  • *
ผมเจอกับตัวเองเลยครับ ที่เสียแน่ๆคือ เซ็นเซอร์วาวน์น้ำ และก็ปั้มแรงดันสูง ของผมเคยมี R56 R58 เสียเหมือนกันเลย และก็ไปเปลี่ยนอู่นอก ก็หลักแสนบาทแล้วครับ ถามจากอู่ บอกเปลี่ยนไปเดี๋ยวก็เสียอีก โดยเฉพาะเซนเซอร์วาวน์น้ำนี่ เสียแค่เซ็นเซอร์แต่ต้องเปลี่ยนทั้งชุด เซ็งจิตมากๆ (อาการแรกๆที่เริ่มจะเสียคือ เวลาจอดรถ และพัดลมหม้อน้ำยังเป่าอยู่ ถ้าใครมีอาการนี้ คุณเริ่มเก็บตังค์หยอดกระปุก ไว้ซ่อมได้เลย)

ขอบคุณมากครับทุกๆท่าน

ออฟไลน์ Buffy