ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องรถเก่าหน่อยครับ mighty เครื่องพัง  (อ่าน 5657 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  พอดีรถ mighty เครื่อง2L  น้ำแห้ง ฝาแตก ช่างบอกมีฝาใหม่ใต้หวันราคาประมาณหมื่น แต่ผมห่วงฝาใหม่ใต้หวันจะไม่ทนสู้เก่าญี่ปุ่น (ส่วนพ่อก็กลัวจะโดนเซียงกงย้อมแมว) ตอนนี้เลยมองหาฝาเซียงกง หรือถ้าเครื่องไม่แพงมากเปลี่ยนเครื่องไปเลย โดยใช้เกียร์เดิม
  ถามพี่ๆว่ามีร้านไหนขายที่เคยใช้บริการ รบกวน pm เบอร์โทรให้หน่อยครับ ผมอยู่อำเภอเล็กๆใน ตจว อยากโทรคุยรายละเอียดก่อน อาจต้องสั่งให้ส่งมาให้ครับ อยากได้ร้านดีไว้ใช้ได้ ขออนุญาตทางเวปด้วยครับ ไม่รู้จะไปถามเวปไหนดี เข้าเวปนี้ทุกวัน เผื่อมีใครรู้จักครับ ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ZEANTON.

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเรื่องรถเก่าหน่อยครับ mighty เครื่องพัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 19:47:27 »
ลองดูในนี้ครับ ผมเองก็เคยสั่งอะไหล่มาใส่ l200 คันเก่าครับ
https://www.facebook.com/gaeglong/
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ถามเรื่องรถเก่าหน่อยครับ mighty เครื่องพัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 19:51:46 »
ฝาแท้ก็หมื่นกลางครับเบิกศูนย์ได้เลย

เคยเบิกเมื่อหลายปีตอนนั้นฮือฮามาก  ฝาแพงกว่าWL หรือ 4J11
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 21:12:02 »
จังหวัดไหนครับ เผื่อเพื่อน สมช จะได้ชี้เป้าง่ายขึ้น

ออฟไลน์ kez

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 01:04:14 »
เปลี่ยนฝาใหม่อย่างเดียวรับระวังเรื่องย้อมแมวสำหรับฝาเก่า    ซ่อมแบบนี้ต้องเปลี่ยนฝาครัไม่งั้นจบยาก
ตีปลอกประบอกสูบใหม่ด้วย ไม่งั้นจบลำบากเหมือนกัน ทำได้ดีก็จบเลยครับ เน้นเปลี่ยนอะไหล่ 
ไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องหรอก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 06:56:32 »
ขอนแก่นครับ ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 08:13:20 »
2L อะไหล่เก่าไม่น่าจะหายากนะครับ 2L เครื่องเก่าญี่ปุ่นเยอะมีทั้งแบบธรรมดากับเทอร์โบด้วยนะครับ น่าจะลองเช็คดูก่อนนะครับ

อะไหล่เทียมเรื่องฝาสูบ ผมว่าไม่น่าใช้ละครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 08:31:04 »
ฝาใหม่เทียม  อันนั้น  น่าจะเป็นของจีน

ไม่น่าใช่ ไต้หวัน

ไปเบิกใหม่ก็ได้   ถามศูนย์ไหน ที่มีส่วนลด   ถ้า ศูนย์โตโยต้า วรจักร (ขายอะไหล่อย่างเดียว)  มีส่วนลด 18% ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 10:11:28 »
ฝาสูบ ถ้าของเบิกศูนย์จริงๆ ไม่ต่ำกว่า สองหมื่นห้าแน่ๆครับ ณ เวลานี้

ถ้าราคาหมื่นกลาง ก็ต้องดูที่มาที่ไปให้ชัดเจนนิดครับ ร้านอะไหล่ใหญ่ๆ เค้าอาจจะมีทีเด็ด แต่คงไม่ทุกร้านที่เป็นของจริง

ฝาใหม่มาแต่ฝาเปล่า วาวล์ต่างๆ ชิมต่างๆ ต้องปรับตั้งประกอบใหม่มีค่าแรง ค่าของอย่างอื่นอีก

ผมว่าหาซื้อเครื่องทั้งตัวสภาพดีหน่อยดีกว่าครับ น่าจะคุ้มกว่า แต่ 2L II นี่ฝาคือจุดเปราะ ระวังเจอเซียงกงยำมา ฝาเทียมซ่อมติดเครื่องมาไรแบบนี้ซักนิดครับ ต้องดูให้ขาด

ออฟไลน์ thinking

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 13:45:50 »
ไมตี้ เครื่อง 2L เป็นรถที่ผมใช้ทุกวัน ส่งของ คล่องตัวมาก
เครื่องผมเคยน็อค เพราะน้ำแห้งเหมือนกัน
ทำเครื่องมาแล้ว 2รอบ
รอบแรก ฝาเดิมโก่งไม่มากแต่ใช้ฝาเดิมปาดออกนิดหน่อย ส่วนเสื้อและลูกเปลี่ยนใหม่ ของเชียงกงมือ2
ใช้ได้สักระยะ ปัญหาเยอะเครื่องหลวมควันเยอะ
รอบสอง เปลี่ยนใส้ในท่อนล่างใหม่หมด ตีปลอก ส่วนฝาเปลี่ยนเพลาลูกเบี้ยวใหม่ เปลี่ยนหมอน้ำเป็นมิเนียมแทนทองเหลืองของเดิม ไม่เจอปัญหามาถึงทุกวันนี้ 4ปีได้ เรื่องน้ำหายไม่มีอีกเลย

ของเดิมถ้าแก้ได้แก้ ใส่ของใหม่แทนเข้าไป
ของมือ2ผมคงไม่กล้าเล่นอีก ไม่จบ ถ้าเจอดีก็คงโชคดีไป แต่ผมโชคร้าย
ส่วนฝาถ้าไม่คิดอะไรมาก ลองใต้หวันดูก็ได้นะ ใต้หวัน2ฝา ได้แท้1ฝา
ช่างแถวบ้านที่เปลี่ยนให้ลูกค้าไปก็ไม่เห็นกลับมาแก้กันนะ