ผู้เขียน หัวข้อ: หากเจอเหตุการณ์ฉุกเฉินแบบนี้ จะแก้ไขอย่างไรดี  (อ่าน 2414 ครั้ง)

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
เคยมีกรณีที่รถตกตึกจนเสียชีวิต

นี่ก็อีกเช่นกัน แต่ครั้งนี้ปลอดภัย ตามข่าวนี้เลยครับ
http://www.komchadluek.net/news/crime/252728

เจอแบบนี้ถ้าเลือกขับชนรถคันอื่นๆที่จอดอยู่
หรือชนกำแพงไปเลย จะเป็นการดีหรือไม่?
แต่ในวินาทีนั้น การตัดสินใจคงคาดได้ยากว่าแต่ละคนจะเลือกวิธีการใด

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
หลังๆรถบางรุ่นกระทืบคันเร่งผิดปกติ รถจะตัดกำลังอัตโนมัติ

ออฟไลน์ kiwiwi

เคสนี้ คงไม่มีเวลาตัดสินใจครับ

ธรรมชาติของคนที่ขับรถชำนาญแล้ว
หากเข้าเกียร์ผิด เหยียบแล้วก็จะเบรคได้ทันที

พอดีผมไม่ได้ดูละเอียดว่าเป็นเกียร์ออโต้หรือเปล่า
ถ้าพวขับสองเท้าจะยิ่งแย่ใหญ่ครับ

หรืออาจจะเป็อุบัติเหตุเช่นรองเท้า หรือขวดน้ำไปค้างก็ได้

แต่ผมมีข้อสังเกตุให้จุดนึงครับ

คุณเคยเห็นคลิปที่พวกบิดมอไซค์ แบบพอบิดผิด ยิ่งเติมน้ำมันสวนเข้าไปหรือเปล่าครับ ผมว่าน่าจะเป็นกลุ่มนี้นะครับ ตกใจแล้วซ้ำคันเร่ง

ออฟไลน์ SM.

หลังๆรถบางรุ่นกระทืบคันเร่งผิดปกติ รถจะตัดกำลังอัตโนมัติ

มีระบบนี้ด้วยหรอครับ ไม่เคยได้ยินเลย

ถือว่าดีนะครับ ปลอดภัยดี

ออฟไลน์ ps000000

มีระบบนี้ด้วยหรอครับ ไม่เคยได้ยินเลย

ถือว่าดีนะครับ ปลอดภัยดี

มิตซูบิชิ แอททราจ ให้ความสำคัญกับความปลอดภัย และสมรรถนะในการขับขี่ ซึ่งจะเห็นได้จากการติดตั้งระบบต่างๆ ที่ใช้เทคโนโลยีขั้นสูงเป็นอุปกรณ์มาตรฐานในรถหลายๆรุ่น เช่น RMS-FORWARD หรือระบบตัดกำลังเครื่องยนต์ชั่วขณะเมื่อผู้ขับเหยียบคันเร่งอย่างรุนแรงและรวดเร็วแต่ระบบตรวจพบว่ามีวัตถุอยู่ด้านหน้า ทำให้ช่วยลดความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุจากความผิดพลาดของผู้ขับขี่ที่อาจจะเผลอเหยียบคันเร่งโดยไม่รู้ตัว
          ซึ่งระยะเวลาในการตัดกำลังเครื่องยนต์เพียงพอที่จะทำให้ผู้ขับรู้ตัวและเหยียบเบรกได้ทันก่อนเกิดการชน ซึ่งระบบนี้จะติดตั้งเป็นอุปกรณ์มาตรฐานในรุ่น GLS-LTD, GLS

ออฟไลน์ Turin

ตอบจริงๆแบบไม่กวนคือ ป้องกัน ง่ายกว่าแก้

ขับลงจากที่จอดรถ ใช้ความเร็วให้เหมาะสม แตะเบรคชะลอทุกจังหวะที่จะเลี้ยวลงเนิน เบรคหายยังไง รู้ตัวเร็ว มีเวลาหาทางหนีทีไล่

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member

อยากให้โตโยต้าทำจังครับ โดยเฉพาะสายกระบะและ PPV ผู้แสนบ้าพลังครับ

สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ

อยากให้โตโยต้าทำจังครับ โดยเฉพาะสายกระบะและ PPV ผู้แสนบ้าพลังครับ

มันอยู่ที่กล่องครับ พ่วงกล่องคันเร่งไปก็ไม่มีประโยชน์แล้ว
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(