ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง อายุของน้ำมันเครื่องครับ  (อ่าน 7236 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  น้ำมันที่ยังไม่ได้ใช้จะมีอายุกี่ปีครับ จากวันที่ผลิต แล้วน้ำมันที่ใช้อยู่ที่รถมีอายุนานเท่าไหร่ครับนับตั้งแต่วันเติมเลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kez

Re: ถามเรื่อง อายุของน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 21:39:55 »

น้ำมันเครื่องที่ใช้ในเครื่อง ถ้าเป็นเกรด ธรรมดา 9 เดือน - 1 ปี

กึ่งสังเคราะห์ กับ สังสังเคราะห์ 1 - 1.5 ปี

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: ถามเรื่อง อายุของน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 21:43:35 »
9 เดือนถึง 1 ปีไม่เกินนี้คับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 22:35:48 »
น้ำมันที่ไม่ได้ใช้  3 ปี มั้งครับ  ถ้ายังไม่เปิด  ถ้าไม่รั่วผมว่าอยู่ได้หลายนะ

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 01:37:43 »
ผมพึ่งเอา BP สังเคราะห์รุ่นคุณปู่ อายุ 10 ปี+ ค้นเจอตอนจะย้ายบ้าน  ::) ::) ::) ::)
ตอนนี้ใช้มากำลังจะถึง 6 เดือนละ เครื่องยังไม่พังและไม่มีอะไรผิดปรกติครับ แต่กำลังจะเปลี่ยนเร็วนี้หล่ะ ไม่ค่อยไว้ใจเกรดน้ำมัน มากกว่าปีเก็บ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 06:58:15 »
ขอบคุณครับ พอดีเห็นหลายที่เอามาขายลดราคาเลยสงสัยว่า เขารีบระบายของเก่าก่อนหมดอายุหรือเปล่า แล้วถ้าของใหม่ใกล้หมดอายุเอามาใช้จะอยู่ได้อีกนานแค่ไหน ประมาณนี้ครับ เพราะราคาหายไปเกือบครึ่งเลยก็มี
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 08:42:43 »
ที่จริง  ปิดผนึกมิดชิด  อากาศเข้าไม่ได้  ไม่หมดอายุง่าย ๆ

ลดราคา  ระวังของปลอมแล้วกัน

ผมถ่ายน้ำมันเครื่องเองได้  แต่ไม่กล้าหิ้วมา  กลัวเจอปลอม (ใช้โมบิล) ต้องไปถ่ายกับ เซอร์วิส ของโมบิล...ราคาต่างกันพอควร...

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 10:56:05 »
ที่จริง  ปิดผนึกมิดชิด  อากาศเข้าไม่ได้  ไม่หมดอายุง่าย ๆ

ลดราคา  ระวังของปลอมแล้วกัน

ผมถ่ายน้ำมันเครื่องเองได้  แต่ไม่กล้าหิ้วมา  กลัวเจอปลอม (ใช้โมบิล) ต้องไปถ่ายกับ เซอร์วิส ของโมบิล...ราคาต่างกันพอควร...

เห็นด้วยครับ เคยไปซื้อเจอของปลอม ขับไปซักพัก 2-3 พันโล รู้สึกได้เลย ตอนหลังเปลี่ยนร้านที่ชื่อถือได้หรือศูนย์ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 20:15:03 »
ตัวซีนปิดผนึกมิดชิด  อากาศเข้าไม่ได้ ใช้ได้นาน 
ถ้าเปิดใช้งานแล้ว ไม่เกิน 1 ปีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 12:56:20 »
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ  :)