ผู้เขียน หัวข้อ: cx5 AWD mc กับ Civic 1.5rs turbo พอจะเป็นตัวเลือกในการตัดสินใจได้มั้ยครับ  (อ่าน 5203 ครั้ง)

ออฟไลน์ kompakorn

• Newbie
  • *
ลังเล จะซื้อสองตัวนี้ครับ เข้าใจว่ารถคนละกลุ่ม คนละราคากัน แต่ก็อยากเอามาเป็น 1 ตัวเลือกในการตัดสินใจครับ

เน้น นั่งสบาย ขับสนุก ขับค่อนข้างเร็ว ช่วงล่างหนึบแน่นๆ ขับคนเดียวเป็นส่วนใหญ่ มีคนมานั่งข้างหลังนานๆที ประหยัดน้ำมัน

เน้นขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ครับ โดยส่วนตัวขับเก๋งมาตลอดครับ แต่ กลัวที่จะเปลี่ยนไปขับ SUV แล้วจะรู้สึกไม่ชอบครับ

**งบมีถึง ทั้ง 2 คันครับ แต่ถ้าสามารถประหยัดงบได้ก็ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2016, 15:33:12 โดย kompakorn »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ตามโจทย์ที่ว่ามา = 1.5 RS

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าเน้นตามนั้นก็ civic rs แล้วเปลี่ยนโช้คครับ
จะหวังความหนึบจาก SUV นี่อย่าเลย ถึง CX5 ช่วงล่างจะดีก็ดีแบบ suv ครับ ขับสู้เก๋งไม่ได้

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ทำไมอยากลองsuvล่ะครับ.  ขับเก๋งอยู่ดีๆ
เมื่อก่อนผมก็ไม่อยากใช้ แต่พอได้มาใช้รถสูงๆแล้วติดใจ
4คันล่าสุดที่ซื้อไม่มีเก๋งอยู่เลย
 ขอสูงๆไว้ก่อนขับสบายมากๆๆ
รถเก๋งจอดสนิทเอาไว้ขับไปตลาดนัด

ออฟไลน์ n

• Full Member
เช่นกันครับที่บ้านpriusไม่มีใครจับเลย ขับsuvส่วนตัวผมว่าสบายกว่าและดูsafeกว่าครับ
ทำไมอยากลองsuvล่ะครับ.  ขับเก๋งอยู่ดีๆ
เมื่อก่อนผมก็ไม่อยากใช้ แต่พอได้มาใช้รถสูงๆแล้วติดใจ
4คันล่าสุดที่ซื้อไม่มีเก๋งอยู่เลย
 ขอสูงๆไว้ก่อนขับสบายมากๆๆ
รถเก๋งจอดสนิทเอาไว้ขับไปตลาดนัด
[/quote]

ออฟไลน์ sukhontha

วิคโบ ครับ  เหมาะสมกับสไตล์คุณ มากกว่า

ออฟไลน์ Mike

ถ้าผมมีงบถึง 1.6x ล้าน
ผมจะเพิ่มอีกนิดเอา V40  ::)
และจะเพิ่มอีก นิด+นิด เอา Series 1 5DR
และจะเพิ่มอีก นิด+นิด+นิด เอา GLA 200 Urban
และอาจจะเพิ่ม นิด+นิด+นิด+นิด เอา CLA 200 Urban
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Visual

ชอบขับเร็วนี่เร็วขนาดไหนล่ะครับ บางคน 120-140 ก็บอกเร็วมากแล้ว ซึ่ง cx5 เอาอยู่สบายๆ
แต่ถ้าเกินนี้เลือกเก๋งดีกว่าครับ SUV มันไม่ใช่รถประเภทเอามาขับเร็วๆ ถึงจะช่วงล่างดีก็เถอะ แต่ด้วยความสูงของรถมันทำให้น่ากลัวกว่าเวลาใช้ความเร็วสูง

ออฟไลน์ Jhinz

ต้องดูความชอบ ลองไปนั่งขับเทสรถ SUV ว่ารู้สึกชอบมากกว่านั่งแบบเก๋งรึเปล่า ส่วนใหญ่คนจะชอบยกสูงตรงที่ทัศนะวิสัยดีกว่า นั่งแบบขาวางบนพื้นได้สบายกว่าไม่ต้องยืดเหยียดตลอดเวลา มีอีกอย่างคือคนนั่งหลังหัวไม่ร้อนไม่โดนแดด
แต่ก็แล้วแต่คนนะครับเลยอยากให้ลองเทสดูเอง

จากที่ขับ CX5 awd mc มาหลายเดือนก็ไม่กลับไปขับ camry avc40 2.4V อีกเลยครับให้น้องขับแทนไปเลย ถ้าให้แนะนำถ้ารอได้รอ all new CX5 ดีกว่าผมขับมาครึ่งปีแล้วยังคิดว่ารุ่นใหม่ออกมาเร็วไป
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ CNX

ถ้าลองขับรถศูนย์ ยังตัดสินใจไม่ได้
เช่ารถ ลองขับ ให้สะใจไปเลยครับ

ผมขัับแต่เก๋ง อยากได้ CX5 เพืื่อ เปลี่ยนอารมณ์์
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ rega

cx5 AWD mc กับ Civic 1.5rs turbo มีให้เช่าหรือเปล่า หากมี ก็ลองให้หลากหลาย จะได้ไม่คาใจ

หากลองแล้ว อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟัง ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ m_mogen

• Jr. Member
  • **
ผมใช้มาสด้า3 มา7ปี. เปลี่ยนมาขับcx5 mcเกือบปีละ. ไม่ได้กลับไปขับมาสด้า 3 เลยให้แฟนขับตลอด Cx5 ถ้าขับไม่เกิน 140. ไม่รู้สึกต่างกับเก๋ง เลยครับ แถมเวลาเจอรถใหญ่บนถนน เรารู้สึกปลอดภัยกว่าเยอะ ทั้งขนาดตัวรถ และนำ้หนัก. ตอนนี้อยากให้มองสภาพถนนบ้านเราครับ ซ่อม พัง ทำใหม่ ตลอดปี ตลอดชาติ เคยขับเก๋ง แล้วสงสารรถ เวลาเจอหลุม. ไม่แปลก ที่บ้านเรารถ กระบะ.  Ppv. Suv. ถึงได้รับความนิยม. ถนนบ้านเราไม่ดีทั่วทั้งระบบแบบเมืองนอกครับ. ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
นี่เป็นคำถามที่ผมอยากถามคนในนี้เหมือนกันครับ แต่ว่าผมคิดไปถึง CIVIC HB กับ New CX-5 ครับ ซึ่งเรายังมองไม่เห็นภาพ หรือเปรียบเทียบได้ ณ ขนาดนี้

แต่ถ้าผมเป็นคุณ ผมคงเลือก CIVIC 1.5 RS TURBO ครับ เหลือเงินอีกบาน
1. เริ่มต้นด้วยการเปลี่ยนโช๊คก่อนเลยครับ จัดโช๊คเทพๆ ซักชุด +ถ้าอยากเปลี่ยนแม็กด้วยค่อยว่ากัน เพราะแม็กเดิมๆ สวยอยู่แล้ว

ไม่มีอะไรจะช่วยแนะนำ ติชมละครับ คิดว่าตอบโจทย์มากๆ

ออฟไลน์ Matlab

ไปลองขับทั้ง 2 ตัวครับแล้วจะรู้ ผมก็เป็นเหมือนหลายๆคน ขับอัลติ๊ดอยู่ ไปลอง cx 5 ชอบ cx 5 กว่าเห็นๆเลยครับ

ออฟไลน์ mothsan

Civic RS พอครับ ขับหล่อๆ แรงเกินพอล่ะ
ผมว่า CX5 ก็งั้นๆ ไม่หล่อด้วย

ออฟไลน์ Nikle_pk

สมาชิกหลายท่านผิดกับผมหน่อย
คือก่อนหน้านี้ผมใช้ SUV ตอนนี้ลอง
เปลี่ยนมาใช้ Civic RS กลับชอบมากกว่า
และไม่อยากขับ SUV เลยครับช่วงนี้

มุดๆ ยัดโค้ง เก๋ง ฟิน กว่าเยอะเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SM.

ลองไปขับดูทั้ง 2 ตัวก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าต้องเลือกคู่นี้ผมคงลำบากใจเหมือนกันครับ

แต่ส่วนตัวผมซีวิคโบ 1.2 ล้าน เทียบมาสด้า 1.6 ล้าน
ดูๆแล้วซีวิคน่าสนใจกว่า ส่วนต่างเติมน้ำมันต่อประกันได้ยันขายรถ

ออฟไลน์ ps000000

ลองขับดูครับ ผมชอบรถสูงๆ แต่ผมจะเอา CX 5 เบนซินดีกว่า ตัวดีเซลได้ข่าวมาไม่ค่อยจะดีในระยะยาว

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
เน้นการขับขี่ civic turbo rs
เน้นความสะดวกสบาย ทัศนวิสัย cx-5

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมขับเก๋งกับกะบะมาตลอด เคยคิดว่าขับเก๋งมันก็มันส์อยู่ละครับ แต่เจอสภาพถนนทั้งหลุมทั้งเนินที่ซ่อมถนนกระแทกเข้าไปทีตะเตือนไตจริงๆ ซ่อมช่วงล่างบ่อยมาก เป็นคนขับรถเร็วตกหลุมแรงๆทีไม่โช๊คก็ปีกนกงอกันเลย แต่พอขับกะบะก็ลุยแหลก ต้องมองถึงความเป็นจริงกับสภาพถนนเมืองไทยครับก็อย่างที่เห็นๆ จนตกลงซื้อ CX-5 MC ตัว 2.2 ขับหน้า ชีวิตเปลี่ยนเลย ชอบมากกว่ารถเก๋ง ลุกเข้าออกรถง่ายกว่า นั่งสบายกว่าตรงที่การวางขาที่สูงกว่า ไม่ค่อยเมื่อยเท่ารถเก๋ง ไม่ค่อยกังวลเรื่องถนน ตอนขับรถเก๋งเหมือนคนโรคจิตเห็นรอยซ่อมถนนหรือหลุมฝาท่อระบายน้ำ ตึง!! สงสารรถ 555 ส่วนเรื่องความแรงผมว่ามันก็แรงอยู่ครับ ที่สำคัญประหยัดค่าน้ำมันครับ

จขกท ลองไปเทสเอาที่ชอบดีกว่าครับ ความเห็นแต่ละคนไม่เหมือนกัน เพราะสภาพแวดล้อมการใช้งานไม่เหมือนกัน ส่วนถ้าจะเอา suv ถ้าไม่รีบใช้รถ ก็รอดู suv หลายๆค่ายที่จะเปิดตัวรุ่นใหม่ภายในอีก 1-2 ปีข้างหน้า ถึงตอนนี้อาจจะชอบ suv มากขึ้น ถ้าคุณใช้รถเก๋งอยู่เพราะเมื่ออายุเมื่อขึ้นคุณจะมีคำถามว่าทำไมเข้าออกรถต้องใช้แรงเยอะยัง 555  ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2016, 13:36:39 โดย ottomjd »

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขับคนเดียวซีวิคเลย

นั่งหลายคนcx5. 

แต่2ตัวนี้ผมไม่เลือกทั้งคุ่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ช่วงล่าง จะเอาหนึบแค่ไหน ทำเพิ่มได้หมดครับ ..
แต่พอบอกว่าขับเร็ว ... ฟันธง civic turbo เลยครับ ..
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่รู้จะเพิ่มเงินทำไม RSไปเถอะ

ออฟไลน์ K_kabbb

• Newbie
  • *
ผมเคยสับสนเพราะอยากลองSUV เหมือนกันครับ
สุดท้ายก็มาจบกะ  RS เพราะหย่อนก้นลงไปแล้วสบายกว่าครับ  ขับไม่เร็ว  เพราะขับในเมือง 99%
หาที่จอดง่าย  ล้างง่าย
ไปลอง HRV กะ CX3 ด้วยครับ .... รถสูงดี  ดูน่าสนุก  นั่งไม่สบายเท่า RS (แต่ CX5 อาจจะสบายหน่อย)

สุดท้ายคิดถึงตอนล้างแล้วตัดสินใจได้เลยครับ