ผู้เขียน หัวข้อ: ตามทางหลวง เวลาปะถนน จะปะให้เรียบเสมอถนนได้ไหมครับ  (อ่าน 5408 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
เห็นที่เอาปูน (หรืออะไรก็ไม่รู้) มาประ จะต้องเป็นแผงสี่เหลี่ยม นูนขึ้นมาจากถนนเดิม ทำให้รถกระแทกบ้าง
บางที่ ปะนิดเดียว หยุด ปะนิดเดียว หยุด ปะ ปะ หยุด หยุด แบบนี้

ผมสงสัยว่า สามารถปะให้เรียบเสมอถนน เฉพาะหลุมนั้น ๆ ได้ไหมครับ หรือถ้าทำแบบนี้ หลุมเดิมก็พังอีก

ออฟไลน์ ichamz

นั่นสิครับ ปะจนเป็นคลื่นไปหมด

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
นั่นสิครับ ผมก็สงสัย กับอีกอย่าง ที่จะเป็นรอย ครูดยาวๆๆๆ เหมือนเขี้ยวที่ตักรถแบ็คโฮ มาครูด ทำเพื่ออะไร?

อีกที่ รอยต่อ สะพานคลองเตย-พระราม3 ทำไมถึงซ่อมถาวร ไม่ได้ ซ่อมแล้วก็พัง ซ้ำๆ วนลูป อยู่นั้นแระ
จะโทษรถบรรทุกท่าเรือ ก็ไม่ใช่ สะพานอื่นๆ ที่มีรถบรรทุกวิ่ง ยังไม่พังเท่าอันนี้
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ทำได้ แต่เค้าไม่ทำครับ

สุกเอาเผากิน

ผักชีโรยหน้า

สำนวนไทยขุดเอามาใช้ได้ทั้งพจนานุกรมครับ

น่าโมโหนะครับ

อุตส่าห์มีช่วงล่างแน่น ๆ ขับสนุก

ถนนพวกนี้ก็มาทำลายความสนุกซะหมดเลยครับ

มีถนนห่วย ๆ ไม่ซ่อม

แต่ถนนดีอยู่แล้ว ได้งบมาก็ราดยางมะตอยทับซะงั้น

เรื่องผลประโยชน์มาก่อนอะไรทั้งนั้นครับ

เคยได้ยินมาว่า

ถ้าชาวบ้านซ่อมถนนเองผิดกฏหมายด้วยครับ

แต่พวกโกงกินกันนี่ไม่ผิด

เจริญละครับประเทศไทย

ออฟไลน์ samaklen

เทศบาลแถวบ้านผม เคยโชว์ผลงาน ปะถนนได้เรียบมาก ๆ ตอนแข่งจักรยานในเมือง
แสดงให้เห็นว่า เครื่องมือที่ใช้อยู่ สามารถสร้างผลงานที่ดีได้ โดยการใส่ใจทำครับ
ส่วนแขวงการทางดูแลถนนรอบ ๆ  เจ้าปัญหาแถว ๆ บ้านผม
ปะถนนได้ดุจใช้ฝ่าเท้าครับ แถมยังไม่ยอมทำในเรื่องที่สำคัญก่อนด้วย
เกิดเป็นคนไทย ค้องอดทนครับ

ออฟไลน์ peterW

ไม่มีคน หรือ หน่วยงาน ตรวจเช็ค หลังทำ

ปะดีก็เท่านั้น  ปะไม่ดีก็เท่านั้น

ก็เลยทำแบบขอไปที  มาปะให้ก็ดีถมไปแล้ว

ออฟไลน์ gorilla

มันเป็นเรื่องผลประโยชน์ล้วนๆครับ   งบ 100 กินไป 30-45% แล้วครับ

วงการรับเหมารู้ๆกันอยู่ครับ   ถึงขนาดเอารถสิบล้อมาวิ่งเองให้ถนนพังก็เยอะครับ   ;D ;D

ออฟไลน์ Lancer

ผมว่าทำได้สบายครับ แต่ทำไมไม่ทำ ทุกท่านก็คงรู้กันดี น่าเบื่อนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

ชาติหน้าตอนเที่ยงๆ

ออฟไลน์ akewizard

ถนนที่ทำดีๆก็มีครับ แต่ต้องเป็นวิธีที่ทุบหรือลอกผิวเก่าออกแล้วเทใหม่

ว่างๆถ้าผ่านมาใกล้ๆลองมาขับแถวถนนคู้บอน-หทัยราษฎร์ กทม.ดูครับ (แถวบ้านผมเองแหล่ะ)
มันจะมีช่วงถนนที่เคยทุบถนนปูนที่แตกออกแล้วเทปูนใหม่เสมอกับของเก่าตลอดทั้งถนน แต่ขับไปเรื่อยๆคุณไม่รู้สึกหรอกว่ามันช่วงไหนบ้างถ้าไม่ดูที่สีผิวถนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 11:21:39 โดย akewizard »

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่ได้ครับ

ขืนทำให้ดี ปะเรียบเสมอกัน เดี๋ยวปีหน้าไม่ได้งบมาซ่อม

ขนาดสนามบินประเทศสารขัณฑ์ ยังใช้ยางมะตอยปะเลยครับ แล้วก็ซ่อมทุกปี เบิกงบกันประจำ

ออฟไลน์ boogie2020

ที่ฮากว่าคือ บางถนน มีป้ายห้ามขุด

ผ่านไปไม่ถึงปี  ก็มารื้อป้ายออก แล้วก็ขุดจนเละ 5 5
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ eaton fuller

อ๋อ อย่างนี้นี่เอง   

มีเจ้ากระทรวงโดนปล้น จับโจรได้แต่ไม่รับเป็นเงินเอง

รวยกันจริงๆ กับงบหลวง

ออฟไลน์ mxmx

ถ้าทำให้ดี เมื่อไหรจะได้เบิกงบช่อม หรืองบสร้างใหม่ละคับ ถ้าไม่กัวโดนชาวบ้านด่าคงอยากช่อมกันทุกวัน

ออฟไลน์ palma

ทำได้แต่ไม่ทำครับ

จำได้ว่า ทางหลวงในเขตจังหวัดปราจีนบุรี เมื่อ 30-40 ปีก่อน  เห็นมีปะพุรนทั่วถนนไปหมด

แต่เรียบกริบครับ ไม่มีโหนกนูน ให้การขับขี่โดยสารต้องมีปัญหาใดๆ ที่อื่นๆไม่เคยเห็นปะดีขนาดนี้

ตอนนี้ไม่ทราบเพราะไม่ได้ไปหลายสิบปีแล้ว

ด้วยความดีนั้น ยังประทับใจถึงทุกวันนี้ และ ทำให้รู้ว่าทำดีทำได้ แต่อาจไม่ทำ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ kiwiwi

ทำได้ แต่เค้าไม่ทำครับ

สุกเอาเผากิน

ผักชีโรยหน้า

สำนวนไทยขุดเอามาใช้ได้ทั้งพจนานุกรมครับ

น่าโมโหนะครับ

อุตส่าห์มีช่วงล่างแน่น ๆ ขับสนุก

ถนนพวกนี้ก็มาทำลายความสนุกซะหมดเลยครับ

มีถนนห่วย ๆ ไม่ซ่อม

แต่ถนนดีอยู่แล้ว ได้งบมาก็ราดยางมะตอยทับซะงั้น

เรื่องผลประโยชน์มาก่อนอะไรทั้งนั้นครับ

เคยได้ยินมาว่า

ถ้าชาวบ้านซ่อมถนนเองผิดกฏหมายด้วยครับ

แต่พวกโกงกินกันนี่ไม่ผิด

เจริญละครับประเทศไทย

จริงครับ แถวบ้านผมเคยมีเศรษฐีโดนดำเนินคดีเรื่องซ่อมถนนเองมาแล้ว

อ่อนเพลียกับกฎหมายบ้านเราจริงๆ

นั่นสิครับ ผมก็สงสัย กับอีกอย่าง ที่จะเป็นรอย ครูดยาวๆๆๆ เหมือนเขี้ยวที่ตักรถแบ็คโฮ มาครูด ทำเพื่ออะไร?

ที่ผมเคยเห็น การครูดหน้าถนนทั้งหมด เพื่อจะมาเทปูนทับใหม่เป็นหน้ายาวทั้งหมด
ปูนจะออกสีดำ ๆ ปูนแห้งไวมาก แล้วเรียบกริ๊บเลย วิ่งสบายมาก (ไม่รู้ใช้วัสดุอะไรทำ)
ซ่อมแบบนี้ผมชอบนะ ยอมวิ่งลำบากไม่กี่วัน แต่พอเทปูนแล้ว ถนนเรียบมาก

ต่างกับเวลารัฐมาทำถนนใหม่ทั้งเส้น ในซอยย่อยของชุมชน อันนี้เทปูแล้วต้องรอเป็นอาทิตย์กว่าจะให้รถวิ่งได้ สีปูจะออกขาว ๆ

ที่ฮากว่าคือ บางถนน มีป้ายห้ามขุด

ผ่านไปไม่ถึงปี  ก็มารื้อป้ายออก แล้วก็ขุดจนเละ 5 5

ผมก็เคยเห็น มีป้ายบอก ถนนปลอดขุด 5 ปี
ผ่านไปไม่ถึงปี มาขุดวางท่อนั่น นู่น นี่ ซะละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 13:45:50 โดย Amaranthe »

ออฟไลน์ Darkart

ทำดีทำได้ แต่ไม่ทำเองมากกว่า มีโดนตัดทอนงบหลวงไป
ทำแบบมักง่าย เช้าชามเย็นชาม
ต้องไปดูถนนสุพรรณบุรี ปะถนนได้เรียบเสมอถนน ไม่สดุด ขับสบายครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เกี่ยวเลย ที่ทำมาดีๆยังทุบทิ้งทำใหม่ 555+

ออฟไลน์ Fly to dream

เรื่องโกงไม่โกงไม่เกี่ยวครับ อยู่ที่ฝีมือและความปราณีตของผู้ควบคุมงาน

ถนนมีวงรอบของมัน ซ่อมเล็ก ซ่อมใหญ่ ซ่อมฉุกเฉิน งบประมาณของแต่ละแขวงมีไม่เท่ากัน แค่ทาสีถนน ล้างถนน ตัดหญ้า เติมน้ำมันรถในแขวงเงินก็ไปเกือบหมดแล้ว แล้วแขวงนึงไม่ได้มีเฉพาะที่เล็กๆ

พอมารับรู้เรื่องพวกนี้ ก็อนาถแหละบางแขวงแค่ตัดหญ้ายังต้องรองบมาลงเลย

ซ่อมเล็กส่วนใหญ่มาจากวงรอบที่ต้องมารื้อผิวออกแล้วราดทับ แต่เลือกจุดที่มีปัญหาจริงๆ
ซ่อมใหญ่ ต่อให้ถนนเรียบก็ต้องรื้อ ถนนมีวงรอบในการเรียงชั้นหิน ดิน และ Topping ใหม่ครับ เหมือนสายลงภาคใต้ตอนนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

บางแห่งเรียบแต่เป็นคลื่น บางแห่งเหมือนแค่มาเทๆๆ+เกลี่ยๆๆหน่อย ให้เสร็จแล้วครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

มันเป็นเรื่องผลประโยชน์ล้วนๆครับ   งบ 100 กินไป 30-45% แล้วครับ

วงการรับเหมารู้ๆกันอยู่ครับ   ถึงขนาดเอารถสิบล้อมาวิ่งเองให้ถนนพังก็เยอะครับ   ;D ;D

วงในจริง = กำหนด spec ล็อคไว้ รู้เวลาถนนพังล่วงหน้าแล้วครับ ไม่ต้องไปหา10ล้อมาวิ่งให้เสียเวลา พวกเหลือบ ไร เลวๆมันเยอะครับ ซ่อมทั้งปีทั้งชาติ โกงกินทุกวงการทั้งแผ่นดิน

บางที่ที่เคยเจอ ผมว่าถนนมันก็อแค่ขรุขระนิดหน่อยเอง แตมาลอกหน้าทั้งหมดแล้วเทปูนใหม่ แล้วทำบ่อยด้วย

ผมเสียดายเงินภาษี เอาไปทำถนนในที่ที่ยังไม่มีถนนปูนดีกว่ามั้ย