ผู้เขียน หัวข้อ: ม่านบังลม Moonroof ทนความเร็วได้มากแค่ไหนครับ ?  (อ่าน 4049 ครั้ง)

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
เมื่อหลายวันก่อนเริ่มมีอากาศหนาว ผมขับรถกลับบ้านตอนประมาณเที่ยงคืนเลยเปิด Moonroof ไปด้วยขับไปด้วย
พอขับไปถึงความเร็ว 120 ก็เกิดสงสัยขึ้นมาครับว่า ม่านบังลมจะทนความเร็วได้มากแค่ไหน
หลักๆเลยคือกลัวมันจะขาดครับไม่ใช่อะไร 5555555

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  :-X

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: ม่านบังลม Moonroof ทนความเร็วได้มากแค่ไหนครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 15:25:26 »
ขออนุญาตถามนะครับ เวลาเปิดหลังคากระจกแล้ว เอาม่านบัง มีเสียงลมตีเข้ามา เหมือนเวลาเปิดหน้าต่างขับเร็วๆ ไหมครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Stp

Re: ม่านบังลม Moonroof ทนความเร็วได้มากแค่ไหนครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 16:01:17 »
ไม่เคยได้ยินว่ามีรถรุ่นไหนที่ม่านบังลมฉีกขาด ขณะรถวิ่งเร็วๆ นะครับ

เพราะตัวม่านจะมีช่องเป็นตาข่ายให้ลมผ่านอยู่แล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 16:21:03 »
ขออนุญาตถามนะครับ เวลาเปิดหลังคากระจกแล้ว เอาม่านบัง มีเสียงลมตีเข้ามา เหมือนเวลาเปิดหน้าต่างขับเร็วๆ ไหมครับ

มีเสียงเข้าแต่ไม่มากเท่าเวลาเปิดหน้าต่างครับ

ไม่เคยได้ยินว่ามีรถรุ่นไหนที่ม่านบังลมฉีกขาด ขณะรถวิ่งเร็วๆ นะครับ

เพราะตัวม่านจะมีช่องเป็นตาข่ายให้ลมผ่านอยู่แล้ว

ใช่ครับจะมีช่องตาข่ายเล็กๆ แต่ก็กลัวอยู่ดีเพราะช่องมันเล็กมาก
กลัวว่าถ้าลมที่เข้าปะทะด้วยความเร็วมากๆอาจทำให้ระบายออกไม่ทันจนขาดครับ

แต่ถ้าคุณ Stp บอกว่าไม่เคยได้ยินว่ามีคันไหนขาดก็ค่อยวางใจขึ้นมาหน่อยครับ  ::)

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 16:42:28 »
เห็นในคลิปข่าว C Coupe กับบิ๊กไบค์
C Coupe เปิดมูนรูฟวิ่งเกือบ 200 ยังไม่เป็นไรเลยครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 16:45:20 »
เอ...อันนี้ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เพราะไอ้คันที่มี เวลาเปิดมันบังคับเปิดม่านบังเหม่งเสียด้วย  :-\

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 18:17:35 »
เอ๊ะ รถผมมาสด้า3ตัวก่อนก็มีมูนรูฟน่ะ แต่เวลาเปิดไม่เห็นมีม่านบังลมเลย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 18:37:30 »
ใช่เลย ปกติจะต้องมีเพื่อไม่ให้ลมหมุนย้อนเข้ามาในรถ บางรุ่นไม่มีนี่ยังไงหว่า โฆษณาว่ามูนรูฟเพื่อให้จอดรถชมดาวอย่างเดียวรึไง

จะว่าไปอาจจะช่วยตอบคำถามได้อีกอย่างว่า มันไม่น่าจะพัง เพราะมันทำให้ลมส่วนใหญ่ตีขึ้นผ่านตัวแผ่นกั้นไป

เอ๊ะ รถผมมาสด้า3ตัวก่อนก็มีมูนรูฟน่ะ แต่เวลาเปิดไม่เห็นมีม่านบังลมเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 20:30:48 »
เคยขับไปถึง 120 Km/h นะครับยังไม่เป็นอะไรแต่รำคาญเสียงลม เลยปิดดีกว่า  8)
แต่เคยลองเอาเมือไปกดๆ ตอนมันกางออกเหมือนมันกดพับลงไปได้แล้วเด้งกลับขึ้นมานะ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 23:40:51 »
เคยสงสัยและลองขับ 140-200 สัก 5 นาที ไม่ขาดครับ แต่ต้องปิดเพราะเสียงลมดังมากกกก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 07:20:10 »
ไม่เคยได้ยินว่ามีขาดนะครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 09:53:10 »
ต้องกดพับลงไปได้สิคร๊าบบบ ไม่งั้นเวลาปิดซันรูฟมันจะซ่อนตัวเก็บได้อย่างไร พอเปิดมันก็ยกตัวขึ้นตามระยะซันรูฟที่เลื่อนออก

เคยขับไปถึง 120 Km/h นะครับยังไม่เป็นอะไรแต่รำคาญเสียงลม เลยปิดดีกว่า  8)
แต่เคยลองเอาเมือไปกดๆ ตอนมันกางออกเหมือนมันกดพับลงไปได้แล้วเด้งกลับขึ้นมานะ

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 12:05:51 »
ผมเคยขับไปถึง 160 น่ะครับ แช่นานอยู่เหมือนกัน ไม่ขาดครับ

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 14:30:50 »
ต้องกดพับลงไปได้สิคร๊าบบบ ไม่งั้นเวลาปิดซันรูฟมันจะซ่อนตัวเก็บได้อย่างไร พอเปิดมันก็ยกตัวขึ้นตามระยะซันรูฟที่เลื่อนออก

ผมหมายถึงมันมีระยะยุบตัวและเด้งขึ้นมาอะครับเวลาโดนลมแรงๆคงพับลงไป แทนที่จะปลิ้วหลุดออกไป
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 18:26:23 »
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นและทุกๆข้อมูลเลยนะครับ

สรุปว่าคงไม่เป็นไร ปลอดภัยหายห่วงสินะครับ   ;D