ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการขายรถเก่าเก็บครับ มีใครมีประสบการณ์บ้าง แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 4218 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
มาบ้านญาติต่างจังหวัด เจอคำถามครับ
มีรถมาสด้า hatchback 6 ปี 8x น่าจะได้

พอดีญาติไม่ค่อยได้ใช้งาน ปั๊มติ๊กเลยเสีย และไม่ได้ต่อทะเบียนสักเกือบ 5 ปีได้
เครื่องยังดี(มั้ง) เพราะตอนนั้นเพิ่งวางเครื่องพี่โตไปครับ
คำถามคือ จะขายแบบไหนได้บ้าง ถึงจะเซฟเจ้าของรถดีที่สุดครับ

เป็นความกังวลใจของสว.ประจำบ้านครับ เลยไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย
จอดทิ้งไว้ก็สงสารรถครับ :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ CJ.

รถปีเก่าขนาดนี้ แยกชิ้นส่วนขายเป็นอะไหล่น่าจะได้เงินมากกว่าขายยกคันนะครับ

อีกอย่าง คหสต.ผมสงสัยว่า รถเปลี่ยนเครื่องมาแบบนี้ด้วยอาจจะขายยาก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• may the force lead your way ...
รถปีเก่าขนาดนี้ แยกชิ้นส่วนขายเป็นอะไหล่น่าจะได้เงินมากกว่าขายยกคันนะครับ

อีกอย่าง คหสต.ผมสงสัยว่า รถเปลี่ยนเครื่องมาแบบนี้ด้วยอาจจะขายยาก

ขอบคุณครับ
พอดีพี่เจ้าของเค้าเอาเครื่อง 3 ห่วงลงแทนนะครับ
แจ้งขนส่งลงเล่มเรียบร้อย ทั้งคันผมว่าเครื่องนี่หละจะขายได้ก่อนเพื่อน ฮา

แต่ที่สวเค้ากังวลคือ
แยกเครื่องแยกซากขาย แต่ถ้ามีคนเอาซากคืนชีพไปวิ่งได้จะแย่ถึงเจ้าของนะครับ แหะๆ
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ off_033

มีรูปมั้ยครับ. ไปโพสต์ในกลุ่ม ฃคลาสสิค อาจจะมีคนสนใจ ส่วนราคาคงไม่ได้มากเท่าไหร่

ส่วนไม่อยากมีปัญหาก็โอนเป็นชื่อผู้ซื้อไปเลย จบๆกันไป

มีรูปมั้ยครับ. ไปโพสต์ในกลุ่ม ฃคลาสสิค อาจจะมีคนสนใจ ส่วนราคาคงไม่ได้มากเท่าไหร่

ส่วนไม่อยากมีปัญหาก็โอนเป็นชื่อผู้ซื้อไปเลย จบๆกันไป

ขอบคุณครับ
พอดีไม่ได้ต่อทะเบียนมาหลายปี เจ้าของเลยไม่อยากไปยุ่งขนส่งเท่าไหร่
แต่ใจผมก็คิดว่าไปขนส่งแจ้งไม่ใช้แล้วก็น่าจะโอนะครับเนี่ย  :)

ออฟไลน์ off_033

ขอบคุณครับ
พอดีไม่ได้ต่อทะเบียนมาหลายปี เจ้าของเลยไม่อยากไปยุ่งขนส่งเท่าไหร่
แต่ใจผมก็คิดว่าไปขนส่งแจ้งไม่ใช้แล้วก็น่าจะโอนะครับเนี่ย  :)

ตกลงแจ้งระงับใช้ชั่วคราวใช่มั้ยครับ

ถ้าเกิน 2ปีไม่ได้ทำอะไรต้องจดทะเบียนใหม่ ค่าปรับไม่เสีย เสียแค่ค่าจดทะเบียน

ถ้าเจ้าของรถยังอยู่ไม่ใช้แล้วขายก็ดีครับเพราะยังโอนได้สะดวกอยู่. ค่าใช้จ่ายก็ตกลงกับผู้ซื้อเอา

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
แนะนำว่าให้ลองไปโพสต์ขายในเว็บเฉพาะกลุ่มจำเพาะเจาะจงยี่ห้อนั้นๆหรือกลุ่มคนรักรถเก่าครับ เพราะเต๊นคงไม่รับแน่ๆผมตอบให้เลยในฐานะที่เป็นเจ้าของเต๊นนะครับ หรือจะรับจริงๆราคาที่ตีออกมาคงไม่น่ารักถูกใจท่านเจ้าของรถแน่นอน  ที่แนะนำให้ไปกลุ่มพวกนี้เพราะพวกนั้นจะตีราคามาให้เสร็จสรรพ พอใจหรือไม่ขึ้นอยู่กับตัวท่านเอง ได้ราคาทั้งคันมาแล้ว ก็ให้ลองเจาะลึกขายแบบแยกชิ้นส่วน ดูว่าแบบไหนให้กำไรเยอะทึ่สุด ถ้ามารวมกันเป็นรถทั้งคันแล้วมันดูไม่ได้ราคาพอก็ให้แยกชิ้นครับ บางชิ้นส่วน เช่น เครื่องโตต้า ถ้าเป็นสามห่วงยังมีคนรอของอยู่แน่นอน มันจะกลายเป็นสิ่งมีค่าขึ้นมาทันทีครับ ถ้ายกขายทั้งคันโดนกดราคาแน่นอน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2017, 23:09:31 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ขอบคุณครับ

ตกลงแจ้งระงับใช้ชั่วคราวใช่มั้ยครับ

ถ้าเกิน 2ปีไม่ได้ทำอะไรต้องจดทะเบียนใหม่ ค่าปรับไม่เสีย เสียแค่ค่าจดทะเบียน

ถ้าเจ้าของรถยังอยู่ไม่ใช้แล้วขายก็ดีครับเพราะยังโอนได้สะดวกอยู่. ค่าใช้จ่ายก็ตกลงกับผู้ซื้อเอา

ประโยคนี้ถ้าเจ้าของได้ยินนี่คงจะพอใจชื้นเลย ขอบคุณครับ
ไม่ได้ใช้ไม่ได้ต่อมาเกือบ 5 ปีนี่หละครับ

ตอนแรกค่อนไปทางขายซาก(กับมีสวท่านวิตกเพิ่มเลยไม่ได้ทำอะไร)
แต่เจ้าของก็ยังเสียดาย
เพราะเดิมเอามาให้น้องใช้ที่ต่างจังหวัด แล้วมันขนของไม่ได้เฉยๆ
เลยใช้แต่กระบะ รถโดนจอดทิ้งไว้นานเหมือนจะเสียแค่ปั๊มติ๊ก
จึงยังมีความคิดซ่อมดีๆสักทีเอาไว้ขับเล่นๆ

แต่ก็คนซื่อๆนี่หละครับ กลัวระบบราชการ เลยไม่รู้จะทำไง ฮา  ;D

แนะนำว่าให้ลองไปโพสต์ขายในเว็บเฉพาะกลุ่มจำเพาะเจาะจงยี่ห้อนั้นๆหรือกลุ่มคนรักรถเก่าครับ เพราะเต๊นคงไม่รับแน่ๆผมตอบให้เลยในฐานะที่เป็นเจ้าของเต๊นนะครับ หรือจะรับจริงๆราคาที่ตีออกมาคงไม่น่ารักถูกใจท่านเจ้าของรถแน่นอน  ที่แนะนำให้ไปกลุ่มพวกนี้เพราะพวกนั้นจะตีราคามาให้เสร็จสรรพ พอใจหรือไม่ขึ้นอยู่กับตัวท่านเอง ได้ราคาทั้งคันมาแล้ว ก็ให้ลองเจาะลึกขายแบบแยกชิ้นส่วน ดูว่าแบบไหนให้กำไรเยอะทึ่สุด ถ้ามารวมกันเป็นรถทั้งคันแล้วมันดูไม่ได้ราคาพอก็ให้แยกชิ้นครับ บางชิ้นส่วน เช่น เครื่องโตต้า ถ้าเป็นสามห่วงยังมีคนรอของอยู่แน่นอน มันจะกลายเป็นสิ่งมีค่าขึ้นมาทันทีครับ ถ้ายกขายทั้งคันโดนกดราคาแน่นอน

ขอบคุณครับ
เป็นคำแนะนำที่ดี เดี๋ยวจะบอกเจ้าของรถอีกทีครับ  :)

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
ทำให้สตาร์ทติด เพิ่มราคาได้ครับ แต่รุ่นของรถนี่ จะหาคนซื้อยากซักหน่อยครับ

ทำให้สตาร์ทติด เพิ่มราคาได้ครับ แต่รุ่นของรถนี่ จะหาคนซื้อยากซักหน่อยครับ

ขอบคุณครับ   ;D

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมเห็นด้วยกับหลายท่านคับ

ขายซากทำเป็นอะไหล่ดีที่สุด

ผมเห็นด้วยกับหลายท่านคับ

ขายซากทำเป็นอะไหล่ดีที่สุด

เคยตีเล่นๆเอง ส่วนที่ขายได้ก่อนคงเป็นเครื่อง กับวิทยุนี่หละครับ เพราะเพิ่งเปลี่ยนมา ฮา  ;D