ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถ 7 ที่นั่ง มือสอง โจทย์ตามนี้หน่อยครับ  (อ่าน 4755 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
รบกวนช่วยแนะนำรถ 7 ที่นั่งหน่อยครับ จะเอามาแทน Ford  Everest โฉมแรกที่แก่เต็มที และเริ่มมีรายการให้ซ่อมพอสมควร

อยากได้รถที่
1. นั่งสบาย ใช้เป็นรถครอบครัวได้ (ปกตินั่ง 5 คน แต่มักจะนั่งกระจายกัน 3 แถว 2+2+1) คันเดิมสะเทือนมากครับ (เคยลอง Fortuner ตัวแรกของญาติ สะเทือนน้อยกว่า แต่ก็ถือว่าสะเทือนมากพอสมควร และการขับขี่ไม่ค่อยมั่นใจ เบรกเหมือนไม่อยู่)
2. สามารถพับเบาะเพื่อขนของได้ เช่น ตู้สูงๆ (คันเดิมพับเบาะสองแถว วางแล้วชนถึงเบาะแถวหน้า)
3. ค่าบำรุงรักษาไม่แพงเกินไป อยู่ในระดับรถญี่ปุ่นทั่วๆไป ไม่จุกจิก ใช้งานยาวๆจนรถอายุ 10 ปีขึ้นไป
4. อัตราการกินน้ำมัน ไม่กินมากจนเกินไป (คันเดิมในเมืองกินประมาณ 7 กิโลลิตร อยากได้ประหยัดกว่านี้ครับ)

ตอนนี้มีงบประมาณ 6-7 แสนบาทครับ อยากได้รถที่ไม่เก่ากว่าปี 11

เท่าที่พอจะคิดออกและลองหาข้อมูลมา มีดังนี้ครับ

1. Captiva มองเป็นตัวดีเซลไว้ เนื่องจากเป็น SUV ที่มีเบาะ 3 แถว นั่งสบายพอตัว สามารถพับเบาะขนของได้ตามโจทย์ รถปี 12 ก็อยู่ในงบพอดี
แต่กังวลเรื่องปัญหาจุกจิกของรุ่นนี้ครับ โดยเฉพาะเกียร์อันเลืองชื่อ ที่พังกันเป็นว่าเล่น ทำให้ไม่กล้าเสี่ยงซื้อมาใช้ กลัวซื้อมาแล้วจะปัญหาจุกจิกมากกว่ารถอายุ 13 ปีคันเดิม

2. Pajero sport ตัว 178 แรงม้า 2WD ปี 2012 ที่มีแอร์แถวสองแล้ว จริงๆสนใจรุ่นนี้เป็นพิเศษ เพราะจากที่อ่านมา การขับขี่ดีพอสมควร เบาะพับเรียบ ขนของสบาย แต่ด้วยความเป็น PPV เลยไม่แน่ใจว่า เบาะแถวสองและสาม นั่งสบายมากแค่ไหน ดีดเด้งหรือไม่ เพราะตั้งใจใช้เป็นรถขนคนมากกว่าขนของ และจากรีวิวพี่จิมมี่ รุ่นนี้กินน้ำมันพอสมควร น่าจะพอๆกับคันเดิมของผม

3. Fortuner BMC ตัวนี้ก็ไม่รู้ว่าทำไมถึงมาอยู่ในตัวเลือกเหมือนกัน คงเพราะเป็นคู่ปรับของ PJS เลยต้องหาอ่านควบคู่กันไป เท่าที่อ่านดู คือ เบาะแถวสามกว้างกว่า แต่ช่วงล่างดีดเด้งกว่า เลยไม่รู้ว่าสรุปแล้ว เวลานั่งจริง คันไหนนั่งสบายกว่ากัน เรื่องดูแลรักษาหายห่วงสไตล์โตโยต้า และตัวนี้ รุ่น 2.5V เกียร์ 5 สปีด การขับขี่ใช้ได้และประหยัดน้ำมันพอสมควร เลยมองรุ่นย่อยนี้เป็นพิเศษ แต่มีแต่ปีท้ายๆ ทำให้เกินงบไปพอสมควร

4. Mu-X พอมาดู FTN มันก็เกินงบไปมากพอสมควร จนราคามาชนกับ Mu-X ซึ่งเป็นรถโมเดลใหม่กว่า ก็เลยลองหาข้อมูลดูเล่นๆ ดูแล้วเบาะพับเรียบขนของสบาย ตัวรถไม่ค่อยมีปัญหาเพราะออพชันโล้นๆเมื่อเทียบกับรถโมเดลใหม่ ช่วงล่างย้วยๆแต่นั่งสบาย แต่ไม่่รู้ว่าตัวเบาะแถวสองและสามจะสบายแค่ไหน

ตอนนี้มีข้อมูลประมาณนี้ครับ และนึกรุ่นอื่นๆไม่ออกแล้ว เลยอยากจะรบกวนสมาชิกช่วยแนะนำรถที่ตอบโจทย์หน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
Captiva ไม่แนะนำครับปัญหาเยอะ

ในตัวเลือก mux 2.5 น่าจะเพียงพอครับอะไหล่ศูนย์บริการโอเค ช่วงล่างนุ่ม.  เบาะหลัง leg room ผมว่ายังน้อยไปนิด
    pajero ช่วงล่าง จะเฟิร์มกว่า ศูนย์บริการแย่กว่า  เบาะหลังนั่งสบายกว่า mux

มีแนะนำอีกสองตัวเลือกครับ
  1. hyundai H1 มือสองครับ สบายกว่าแน่ๆ กว้าง ใหญ่ ช่วงล่างเฟิร์ม เครื่องดีเซล ไม่กินน้ำมันมาก อีกอย่างคนใช้ค่อนข้างเยอะ อะไหล่หาได้

2. Sienta  1.5 g 750000 ราคาในงบได้รถมือหนึ่งเลย พับเบาะได้อเนกประสงค์ ประตูสไลด์ ขึ้นลงสบาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2017, 22:09:04 โดย Skyforce »
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Devil13

เท่าที่อ่านมาเชียร์ Mu x ครับ เพราะพับเบาะได้ดี เกือบเรียบเลย
แต่ถ้าจะขนของสูง For เบาะจะแขวนข้าง(ถ้าไม่ผิดนะ) บรรทุกของสูงได้ดีกว่า แต่พับเบาะวุ่นวายหน่อย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ในตัวเลือกคงโดน mu-x แต่เลย สดกว่าเขา อ๊อพชั่นโล้นแต่พอเพียงใช้งาน ทำให้้้จุดเสื่อมเสียง่ายพวกระบบไฟฟ้าก็จะน้อยลงด้วย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ renew

เพิ่ม Innova ให้อีกตัวครับ

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
Alphard ปีเก่าๆหน่อย น่าเล่นมั้ยคับ

ออฟไลน์ ps000000

นี่แหละครับ 5 คน ก็นั่งกระจาย 3 แถว เหมือนบ้านผม ไม่ชอบนั่งอัด 3

ออฟไลน์ SM.

Isuzu น่าจะเหมาะครับ กับเงื่อนไขที่มี

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
Captiva ไม่แนะนำครับปัญหาเยอะ

ในตัวเลือก mux 2.5 น่าจะเพียงพอครับอะไหล่ศูนย์บริการโอเค ช่วงล่างนุ่ม.  เบาะหลัง leg room ผมว่ายังน้อยไปนิด
    pajero ช่วงล่าง จะเฟิร์มกว่า ศูนย์บริการแย่กว่า  เบาะหลังนั่งสบายกว่า mux

มีแนะนำอีกสองตัวเลือกครับ
  1. hyundai H1 มือสองครับ สบายกว่าแน่ๆ กว้าง ใหญ่ ช่วงล่างเฟิร์ม เครื่องดีเซล ไม่กินน้ำมันมาก อีกอย่างคนใช้ค่อนข้างเยอะ อะไหล่หาได้

2. Sienta  1.5 g 750000 ราคาในงบได้รถมือหนึ่งเลย พับเบาะได้อเนกประสงค์ ประตูสไลด์ ขึ้นลงสบาย

ผมว่าฮุนได กินน้ำมันดุมากกว่า PPV ทุกรุ่นครับ คนขับ+คนนั่ง1 ไม่เคยได้มากว่า 9กม./L

ออฟไลน์ Teera

PPV เท่าที่ลองนั่งมา แถวสองโอเค แถวสาม อึดอัดมาก และ เด้ง ไม่ชอบเลย เคยต้องไปอยู่แถวสาม ของ Pajaro จาก สนามบินภูเก็ต ไป ท่าเรือเกาะยาว เกลียดมากกกก เนื่องจากมันมาจากรถกระบะ
ลองพวก  van  ไหมครับ Space Wagon กินน้ำมันหน่อย แต่ ตรงประเด็นนะ ผมว่า ไปออกรอบกับเพื่อน 4 คน ถุง 4 ใบ สบายๆ นั่งก็สบาย

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เพิ่ม Innova ให้อีกตัวครับ

+1 ครับ ได้รถปีใหม่ๆเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ PunTam

ถ้าตามตัวเลือก แนะนำ Pajero Sport ครับ
ส่วนถ้าให้เพิ่ม ก็คงเป็น Mu-7 แต่ต้องทำใจที่เบาะอาจจะนั่งไม่สบายเท่า fortuner หรือ Pajero Sport ครับ

ออฟไลน์ oatekung

อัลพาดปีเก่าๆ ก็น่าสนนะหงะ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
โทษนะครับที่จะบอกรถที่ไม่อยู้ใน Choice

1. H-1 มือ2 ลองไปขับดูครับ จะพบว่าไม่เหมือนรถตู้เลย ส่วนคนนั่งสบายๆ เลยครับ ถ้ารู้สึกโช๊คหลังดีดเด้ง เปลี่ยนโช๊คหลัง 2 ต้น จบงานเลยครับ เครื่องยนต์ดี ขับสบาย ดูแลง่าย คนใช้เยอะ

2. freed, Sienta อาจจะคันเล็กไปซักหน่อย ลุยไม่ได้เหมือน everest แต่อายุการใช้งานระยะยาว ยาวแน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเชียร์ MU-X เลย