ผู้เขียน หัวข้อ: Jazz GE ออโต้ กับ มาร์ช้เกียร์ธรรมดา เก็บคันไหนอนาคตสบายกว่า?  (อ่าน 3534 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมก็ไม่เคยใช้Jazzจนเก่า Honda ที่บ้านก็มีแค่G8, CRV G3 ที่ใช้ไม่เยอะ City ปีเดียวกันก็ยังไม่ซ่อมอะไร

March m/t e นี่ก็พอใช้งานได้อยู่

สองคันนี้ได้ต่อจากคนอื่นมาทั้งคู่ 
GE6หมื่นโล
March9หมื่นโล

ชอบขับM/Tมากกว่า แต่เรื่องเก็บเสียง,อัตราเร่งJazzดีกว่า นอกนั่น Jazzแพ้หมด เอนไปทางขายแจ๊ซนิดๆ

ซ่อมรถเองได้หมด แต่เบื่อซ่อมรถครับ ไม่ชอบแก่แล้ว เอาแบบทนๆง่ายๆ

อนาคต คันไหนจะซ่อมบ่อยกว่าครับ?  ใครซ่อมอะไรคันไหนแบบไหน รบกวนแชร์ครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ชอบ March MT มากกว่าหน่อยครับ .. เกียร์ธรรมดา มีจุดให้งอแงน้อยกว่า รถขายเยอะกว่า อะไหล่น่าจะแพร่หลายมากกว่า

ปล. ความรู้สึกล้วนๆ ไม่มี fact ประกอบการตัดสินใจ  ;D

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
ใช้ jazz ge 6 ปี  เพิ่งขายไป ธ.ค. ที่ผ่านมาครับ

jazz ใช้มา 8 หมื่นโล  เช็คศูนย์ ตามระยะ   ยังไม่มีอะไรเสียเลยครับ
ข้อเสีย jazz ที่ไม่ชอบเลยคือ  ช่วงล่าง กระด้างเกินไป

march ไม่เคยใช้งาน  แต่เคยเห็นตามงาน motor show .. ภายในยังสู้ jazz ไม่ได้  , jazz ดูดีกว่า น่าใช้มากกว่า

ระยะยาว ผมว่า พอๆ กัน รถตลาดทั้งคู่
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Boycm009

เชียร์ Jazz ดีกว่าครับ ของผม GD ใช้มา 11 ปีแล้วมีซ่อมเล็กๆ น้อยๆ ตามอายุครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมว่าเก็บได้ทั้งคุู่ ของแต่ง อะไหล่บานๆทั้งสองรุ่นแหละครับ
ส่วนผมออกมาร์ชให้แฟนรับส่งลูกไปโรงเรียนกับจ่ายตลาดใกล้ๆ
รถ 5 ปี วิ่งไป 2 หมื่นโล  :P เลยจะเก็บมันไว้ รอปลดระวาง
แล้วจะหา HR15DE 100 ม้ามาวางเล่นสนุกๆ  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2017, 14:04:42 โดย Nismo De Alpina »
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Alcatraz

Jazz แล้วจับไปชนเกียร์ธรรมดา หรือจะรอเกียร์พังก็ได้ อะไหล่ก็แยอะ ราคาคงไม่ต้องบอกคุณคงรู้ดีและทำได้ถูกกว่าผมแน่ๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
สองตัวนี้ผมเลือกแจ๊ซครับ..
มาร์ชก็โอเคนะ เกียร์ MT ค่าดูแลถูกกว่า
แต่เกียร์แจ๊ซตัวนี้ก็ทนพอตัว
แต่โรคประจำตัวหลังใช้ไปนานๆ มาร์ชเยอะกว่าแจ๊ซ
ทั้งพัดลมหม้อน้ำ ลูกปืนล้อ ของจุกจิกๆ พอให้รำคาญ
แจ๊ซมาปัญหาจุกจิกก็มี แต่น้อยกว่ามาร์ช

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ps000000

เชียร์แจส

ออฟไลน์ rtong

ขายทั้ง 2 คัน
แล้วเพิ่มเงินอีกนิดไปเอา jazz  GK mc เกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ benley

รู้แค่ว่า March MT ถ้าปั๊มคลัตช์ล่างเสียต้องยกเกียร์ครับ
มันอยู่ตรงที่ดันหวีเลยครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

รู้แค่ว่า March MT ถ้าปั๊มคลัตช์ล่างเสียต้องยกเกียร์ครับ

ต้องยกทั้งลูกเลยหรอครับ ถ้าเรารื้อเกียร์ออกมา เปลี่ยนแค่ปั้มคลัตช์ล่างที่มีปัญหาไม่ได้หรอครับ  :-X

ออฟไลน์ supercat

อยากทราบด้วนคนครับ
ระยะยาว อะไหล่เครื่อง / ตัวถัง ระหว่าง  jazz กับ march  อันไหนจะหาได้ง่าย แพร่หลาย กว่ากันครับ

ออฟไลน์ Sit: )

เก็บ jazz ครับ
อนาคตลง mt หรือจะใช้ at ต่อไปก็ตามสะดวก
ต่อยอดได้หลายทางกว่าครับ

ออฟไลน์ Darkart

เชียร์ Jazz ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

เก็บ jazz ครับ
อนาคตลง mt หรือจะใช้ at ต่อไปก็ตามสะดวก
ต่อยอดได้หลายทางกว่าครับ

ออฟไลน์ benley

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

ต้องยกทั้งลูกเลยหรอครับ ถ้าเรารื้อเกียร์ออกมา เปลี่ยนแค่ปั้มคลัตช์ล่างที่มีปัญหาไม่ได้หรอครับ  :-X

คือต้องยกเกียร์ออกมา แล้วอะไหล่ที่ว่าจะอยู่แถวๆลูกปืนดันหวีอะครับ
ซึ่งปกติทั่วไปไม่ต้องยกเกียร์ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

มาร์ชมีแนวโน้มว่าอะไหล่ถูกกว่าแจ๊สทั้งมือหนึ่งและมือสองครับ ไม่ว่าจะเป็นอะไหล่ทั่วไปแม้แต่เครื่องหรือเกียร์ ยิ่งเครื่องกับเกียร์ฮอนด้าถ้าเป็นบล็อคยอดนิยมราคามันแพงกว่ายี่ห้ออื่นเค้าหมดเลยนะ ใครเล่นฮอนด้าน่าจะรู้ดี ผมดูแนวโน้มแล้วคุณ Jae มาแนวประหยัดและทนทานมาร์ชมันตอบโจทย์นี้มากกว่านะ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

March ดีกว่าคับ

อะไหล่ถูกกว่า

แต่ L15 ก็ทนกว่านิดๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณนะครับทุกๆความเห็นครับ
คิดว่าเก็บมาร์ชไว้ดีกว่า จากหลายอย่างที่หลายๆท่านห่วงผมก็เอาอยู่ไม่งอแงละ ถ้ามันมีแค่นึ้สบายเลย (หวังว่านะครับ 555)