ผู้เขียน หัวข้อ: หากระบะแคป สำหรับใช้งานและส่งของ  (อ่าน 2909 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
หากระบะแคป สำหรับใช้งานและส่งของ
« เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 05:48:33 »
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ไม่เคยใช้กระบะมาก่อน(เคยขับแต่นับครั้งได้) แต่อยากได้รถอีกคัน(มือ1 หรือ 2 สภาพดี)มาใช้และขนของทำธุระกิจ ขอประหยัดน้ำมัน ไม่บ้าพลังเน้นการบรรทุกได้ระดับหนึ่ง ใช้นานๆไม่เน้นขายต่อ ผมใช้แต่เกียร์ ออโต้ตลอด ถ้าขับ manual จะเงอะๆงะๆสักพัก ขับเองบ้าง คนอื่นขับบ้าง แฟน(ตัวเล็ก) ขับบ้างซึ่งแฟนก็ขับแต่ออโต้ซะส่วนใหญ่ ตอนนี้ที่ชอบหน้าตามากสุดคือ ฟอร์ด ตัวแคปที่ราคาไม่แรงมาก ตัวแคปยกสูงก็สวยดีราคาก็แพงมาอีกนิดแต่ทั้งคู่เป็นเกียร์แมนนวล ซึ่งถ้าจะขยับไปออโต้ราคาก็เริ่มสูงแล้ว(ใจอยากได้ตัวนี้ แต่ราคาแพงกว่าเพื่อน) ตอนแรกก็มองพวก ซูซูกิแครี แต่ดูๆไปใช้ขนของได้ ถูกด้วย แต่ถ้าเอาไว้ใช้ทำธุระส่วนตัว อาจจะไม่เหมาะเท่าไหร่ แฟนนั้งด้วยไม่ปลื้ม หรือใครมี ยี้ห้ออื่นแนะนำด้วยนะครับ ตอนนี้สับสนรุ่นย่อยของ ford มาก ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2017, 06:02:45 โดย arte »

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: หากระบะแคป สำหรับใช้งานและส่งของ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 07:11:22 »
Ranger hi-rider cab xls a/t ราคา 739,000 ราคาถูกสุดในกลุ่มกระบะแค็ปออโต้ อีกตัวที่น่าสนคือ d-max hi-lander 1.9 z a/t ราคา 768,000 แพงกว่านิดหน่อย แต่ได้ระบบช่วยที่ฟอร์ดไม่มี คือ esc tcs has hdc และอัตราความประหยัดทั้งเชื้อเพลิงและค่าบำรุงรักษาในระยะสั้นและยาว
     ถ้าไม่ขับเร็วซิ่ง บรรทุกของบ้าง และใช้ยาว ประหยัดน้ำมัน ผมว่า d-max 1.9 hi-lander z a/t นี่แหละครับคุ้มสุดแล้ว แต่ก็ลองไปทดลองขับดูอีกทีดีกว่าครับความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Skyforce

Re: หากระบะแคป สำหรับใช้งานและส่งของ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 08:16:15 »
เน้นใช้งาน ขนของ อยากให้ใช้รถตลาด เพราะทน ไม่จุกจิก อะไหล่หาง่าย ศูนย์ดี  ลองดู
 มือหนึ่ง Dmax / Revo
 มือสองแนะนำ vigo
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 08:59:16 »
ขนของเหมาะตัวเตี้ย แต่ตัวเตี้ย เกียร์ออโต้ เคยมีขายนานแล้ว

ยุคนี้ไม่แน่ใจว่ายังเหลือสักยี่ห้อไหม ไม่น่าจะมี

เพื่อนผมส่งของหลายคน เคยคุยกันว่ามีคนเคยใช้ตัวยกสูงส่งของ

มันบอกเหนื่อยเพิ่มขึ้น 99% เวลาแบกของขึ้นลง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 09:53:58 »
ถ้าว่ากันที่รถเดิมๆ ฟอร์ดมันมีจุดขายเรื่องการขับขี่ ส่วนเรื่องอัตราสิ้นเปลืองอยู่ท้ายๆตารางนะ ตัวหนักเลยต้องบี้คันเร่งเยอะกว่าเค้า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 10:05:41 »
เน้นใช้งาน ประหยัด ใช้ยาวๆ เพื่อธุรกิจ ผมว่าไปเจ้าตลาดดีมั๊ยครับ สบายใจดีด้วย ไม่น่ามีปัญหาอะไร มีอะไรก็เคลมง่าย ซ่อมง่าย จะได้เอาเวลาไปทำธุรกิจ ดีกว่าเอาเวลามาห่วงเรื่องรถครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 18:32:28 »
ขนของเหมาะตัวเตี้ย แต่ตัวเตี้ย เกียร์ออโต้ เคยมีขายนานแล้ว

ยุคนี้ไม่แน่ใจว่ายังเหลือสักยี่ห้อไหม ไม่น่าจะมี

เพื่อนผมส่งของหลายคน เคยคุยกันว่ามีคนเคยใช้ตัวยกสูงส่งของ

มันบอกเหนื่อยเพิ่มขึ้น 99% เวลาแบกของขึ้นลง

เห็นด้วยครับ
รถบรรทุก ต้องตัวธรรมดา ไม่สูง

แม่ผมรับเหมาอาหาร ใส่VIGO ยกสูง
แค่หม้อแกง ก็เหนื่อยครับ 55
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 04:58:32 »
เน้นประหยัดเลือก isuzu 1.9 ครับ

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 08:21:03 »
ขอบคุณมากๆทุกๆความเห็นครับ ::)