ผู้เขียน หัวข้อ: evoque วิธีใช้ระบบฉีดล้างไฟหน้า / สอบถามเรื่องขนาดยาง / ดูแลรักษาครับ  (อ่าน 4986 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fericire

• Jr. Member
  • **
evoque วิธีใช้ระบบฉีดล้างไฟหน้า / สอบถามเรื่องขนาดยาง / ดูแลรักษาครับ

วิธีใช้ระบบฉีดล้างไฟหน้า ที่กดอยู่ตรงไหนครับ

ยางใส่แก้มกว้างกว่านี้ได้ไหมครับ ตอนนี้ใช้อยู่ 245/45ZR20  ใช้เป็น 60 ใส่ได้ไหมครับ
เติมลมเท่าไรครับ

50000 โล ใช้น้ำมันเครื่องความหนืดเท่าไรครับ
แหวนรอง ตอนถ่ายน้ำมันเครื่องก็ใช้เหมือนกันหมดรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
2018 TAXI

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
- ล้างไฟหน้า ไม่ทราบเลยครับ

- เรื่องขนาดยาง คันผมเปลี่ยนครั้งล่าสุด ใช้ขนาด 245/45/20 เหมือนเดิมเลยครับ แต่เคยเห็นบางคันใช้ 255/45 และ 245/50 ครับ หนากว่านี้ยังไม่เคย เว้นเสียแต่ว่า จะลดล้อแมกเหลือ 18-19 นิ้ว จะได้ไส่ยางหนาขึ้นอีกหน่อย เพื่อให้รถนุ่ม

- ผมเอาไปให้อู่ Land แถวบ้านเปลี่ยนให้ เขาก็ใช้ Mobil กระป๋องสีทองเปลี่ยนให้ จำเบอร์ไม่ได้ ก็ประมาณ 30 ไม่ก็ 40 นี่แหละ รถผม 70,000 โล

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member

ถ้าผมจำไม่ผิดเรื่องระบบล้างไฟหน้าให้กดปุ่มตรงก้านซ้าย ค้างไว้ 10 วิ มั้งนะครับผมเคยทำได้สองสามที แล้วก็ทำไม่ได้อีกเลย 55

ตอบแค่เรื่องยางนะครับ รถที่บ้านผมใช้ยาง Pirelli ที่ติดมากับรถ พอพ้น 8,0000 กม เลยเปลี่ยนมาใช้ Yogohama เพราะอยากเซฟ cost เพราะยาง 4 เส้นล่อไปเกือบแสน พอเปลี่ยนมาแล้วแล้วนิ่งของช่วงล่างหายไปเยอะเลยครับ ใครจะเปลี่ยนลองคิดๆดูก่อนนะครับ ตอนนี้ผมอยากใช้ให้หมดแล้วกลับไปใช้ยางรุ่นเดิมเลย ขับมั่นกว่าเยอะ

ปล.ใครมีปัญหาที่กระจกบ้างมีเสียงดังบ้างครับ ผมแก้ยังไงก็แก้ไม่หาย

ออฟไลน์ zenten

• **
แนะนำให้ลองไปเปิด manual อ่านดูครับ ถ้าเป็น volvo ถ้ากดล้างกระจก 5 ครั้ง ระบบจะเปิดล้างไฟหน้าเองครับ ในทุก 5 ครัืงประมาณนี้ครับ

• **
ขอบคุณมากครับพี่ๆ พอดีเพิ่งได้รถมา

ขอถามอีกหน่อยครับ  ตั้งศูนย์ล้อ ร้านที่รับตั้งศูนย์ทั่วไปก็เข้าได้เลยใช่ไหมครับ
2018 TAXI

ออฟไลน์ dnu

• **
ถ้าของ Mazda CX5 กดล้างกระจกทุก 5ครั้ง จะล้างไฟอัตโนมัติ 1ครั้ง ถ้าจะกดล้างเอง ให้เปิดไฟหน้าแล้วกดก้านปรับปัดน้ำฝนเข้าหาตัว 2 ครั้งติดกัน ไม่รู้รถยุโรปทำคล้ายกันมั้ย

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
รถยนต์ที่จำหน่ายในยุโรป EU หากเป็นไฟHID(xenon)
ต้องมีระบบฉีดน้ำล้างไฟหน้า เพื่อป้องกันไฟหน้าสกปรก
ทำให้เกิดแสงไฟฟุ้งกระจายglare รบกวนสายตารถคันอื่น

ถ้าเป็น Focus วิธีฉีดล้างไฟหน้า โดยต้องมีการเปิดไฟหน้าก่อน
แล้วกดตรงก้นฉีดน้ำล้างกระจก น้ำก็ออกมาล้างกระจกหน้าและไฟหน้า

ทุกครั้งที่กดน้ำก็จะออกมาล้างกระจกหน้าทุกครั้ง
แต่สำหรับการฉีดล้างไฟหน้านั้นไม่เกิดทุกครั้ง(เพื่อประหยัดน้ำ)
เหมือนทำวิธีการดังกล่าวสักสองสามครั้ง จึงสุ่มฉีดล้างไฟหน้าสักครั้ง
แต่อย่าลืมต้องเปิดไฟหน้าก่อน ถ้าไม่เปิดไฟ จะฉีดล้างเฉพาะกระจกหน้าอย่างเดียวครับ

เคยอยู่ภายใต้ค่ายเดียวกันวิธีการอาจคล้ายๆกัน ลองดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2017, 11:37:08 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ IntoTheSun

• **
วิธีใช้ระบบฉีดล้างไฟหน้า ที่กดอยู่ตรงไหนครับ :  อันนี้ไม่ทราบจริงๆ

ยางใส่แก้มกว้างกว่านี้ได้ไหมครับ ตอนนี้ใช้อยู่ 245/45ZR20  ใช้เป็น 60 ใส่ได้ไหม / ลมยางเท่าไร : ดูตามสมุดดีกว่าครับ ไม่ก็ปรึกษาร้านยางเลย เค้าน่าจะมีประสบการณ์

50000 โล ใช้น้ำมันเครื่องความหนืดเท่าไรครับ : เบอร์หลัง 20 ไม่ก็ 30 เกินนั้นกินน้ำมัน

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
focus: ก้านสวิทช์ควบคุมที่ปัดน้ำฝน/ที่ฉีดน้ำกระจกหน้า -ใช้อันนี้ล่ะครับทำงานทั้งสองอย่าง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ให้เดานะครับ เปิดไฟหน้า แล้วฉีดปัดน้ำฝน
หรือ
เปิดไฟสูง ฉีดปัดน้ำฝน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ล้างไฟหน้าส่วนใหญ่ที่เจอคือต้องเปิดไฟหน้าก่อนถึงจะทำงาน

• **
มี group facebook ไหมครับ
2018 TAXI

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าเจอแล้วบอกด้วยครับ ผมหามาสักพักละ ยังไม่เจอเลย แต่โดยรวมแล้ว ผมว่ามันไม่ได้ดูแลยาก หรือจุกจิกอะไรนะ แต่ต้องมีอู่ประจำ

• **

ถ้าเจอแล้วบอกด้วยครับ ผมหามาสักพักละ ยังไม่เจอเลย แต่โดยรวมแล้ว ผมว่ามันไม่ได้ดูแลยาก หรือจุกจิกอะไรนะ แต่ต้องมีอู่ประจำ

เจอนะครับ แต่เขาไม่รับผมเข้ากลุ่ม 55
2018 TAXI

ออฟไลน์ CJ.

เรื่องยางไม่ถนัด ขอข้ามครับ

เรื่องล้างไฟหน้า คิดว่า Jaguar & Land Rover น่าจะเหมือนกันนะ
ของ Jaguar ฉีดกระจก 4 ครั้ง จะล้างไฟหน้า 1 ครั้งครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S