ผู้เขียน หัวข้อ: เว็บไซต์โตโยต้าของประเทศญี่ปุ่นนำ Camryรุ่นใหม่ขึ้นเว็บไซต์ แล้วมีข้อความแบบนี้  (อ่าน 6075 ครั้ง)

ออฟไลน์ manapas.tan

• Newbie
  • *
เว็บไซต์โตโยต้าของประเทศญี่ปุ่นนำ Camryรุ่นใหม่ขึ้นเว็บไซต์ แล้วมีข้อความแบบนี้ (ดังรูป)
จากข่าวก่อนหน้านี้ที่บอกว่า Camry ใหม่จะเป็น Global Design แต่จากที่มีข้อความขึ้นมาแบบนี้จะเป็นไปได้ไหมครับว่า Camry รุ่นใหม่สำหรับตลาดเอเชียจะมีหน้าต่างที่แตกต่างไปจากเวอร์ชั่นที่เปิดตัวที่ detroit auto show สหรัฐอเมริกา แล้วหากเป็นเช่นนั้น ท่านๆอยากให้Camry รุ่นต่อไปในบ้านเราเป็นไปในทิศทางไหน มาแชร์ความคิดเห็นกันครับ

ส่วนตัวผม
1.ปรับดีไซน์ภายนอกเล็กน้อย ให้ดูหรูหรามากขึ้น เช่นกระจังหน้า ตอนนี้หน้าตาดูสปอร์ตไปนิดในความเห็นผม เพราะCamryสำหรับบ้านเราค่อนข้างเป็นรถผู้ใหญ่ ซึ่งต่างจากที่อเมริกา
2.ปรับดีไซน์ภายในเช่นพวงมาลัย และแผงประตู (เวอร์ชั่นอเมริกาตอนนี้ปผงประตูดูถูกมากไม่สมกับเป็นรถD-segment)
3.ไม่หวังให้เวอร์ชั่น 3.5ลิตรเข้ามาทำตลาดในบ้านเรา แต่หวังว่าเวอร์ชั่นเอเชียจะมี2.0ลิตรให้เลือกเช่นเคย
4.เบาะหลังปรับไฟฟ้า เหมือน2.5HV Premium โฉมปัจจุบัน ส่วนตัวชอบมากถือเป็นจุดขายจุดหนึ่งของCamryในบ้านเราเลย ขอให้โฉมนี้อย่าตัดนะ555 (เป็นไปได้ขอแอร์ปั่นตดเบาะหลังจะดีมากๆ)
5.เครื่องเสียง โฉมนี้เปลี่ยนนะครับโตโยต้า..ขอร้อง

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ตัว Hybrid Premium ตัวเดิมแบต Hybrid อยู่ด้านหลังของเบาะหลัง เลยพับเบาะหลังไม่ได้เพราะติดแบต แต่ทำเป็นเบาะปรับเอนไฟฟ้าซึ่งเป็นจุดขายที่ดีสำหรับความสะดวกสะบายของผู้โดยสารตอนหลัง แต่ตัวใหม่เปลี่ยนตำแหน่งแบตไปอยู่ด้านใต้เบาะแทน เลยไม่แน่ใจว่าเบาะปรับเอนจะยังอยู่ไหม? หรือ Toyota จะเลือกให้เป็นแบบพับเบาะหลังได้แทน เพราะไม่ติดแบตแล้ว

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
น่าจะแต่ต่างที่อ๊อฟชั่นมากกว่าหน้าตารึเปล่าครับที่เขียนแบบนี้

ออฟไลน์ Carrera

ผมกลับมองว่าภายในจบละนะ แต่แผงสวิทข้างประตูอยากได้ลายไม้อีกหน่อย

บางคนอาจจะมองว่าแผงประตูมันเรียบๆ จริงๆมันเรียบแต่หรูนะครับ ดีไซน์นี่ แผงเดียวกับ Maserati Ghibli เลย

ดูเป็นยุโรปมากขึ้น ไม่รก เหมือน Accord หรืออวกาศแบบ Civic

แต่จริงๆใน segment ช่วงนี้ Mazda interior โดนใจสุด เห็น all new cx5 ภายในมันสวยจริงๆ

ออฟไลน์ prai

ผมว่าขายแบบ 2 เว่อร์ชั่นแบบปัจจุบันก็ดีนะครับ จะได้เป็นการรักษาลูกค้ากลุ่มเดิมเอาไว้ด้วย พร้อมๆ กับได้ลูกค้ากลุ่มใหม่

ออฟไลน์ ps000000

อ่าวไหนใครบอกว่า จะยุบรวม เหลือโฉมเดียว ขายทั่วโลก ผมนี่ยืนขึ้นเลยเมื่อยพอดี

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมว่า Camry มันก็เกือบๆ Global design มาตลอดนะครับ
แค่เปลี่ยนเปลือกภายนอก แก้ม ฝากระโปรงหน้า หลัง ไฟหน้าหลัง
ให้บุคลิกมันแตกต่างเท่านั้นเอง จะมาผ่าเหล่าก็ตรง Camry facelift ที่มาขาย
เป็นรุ่น Esport จากออสเตรเลียครับ

ผมว่าคำว่า Global model มันมีหลายระดับ
ถ้าใช้ชิ้นส่วนตัวถังเหล็กเหมือนกันหมด แต่ส่วนพลาสติกที่เป็นหน้าตา ปากจมูก บั้นท้ายต่างกัน
และชิ้นส่วนภายในห้องโดยสารบางชิ้นต่างกันผมว่าก็เรียก Global ได้เหมือนกันนะครับ

ไม่มีเหตุผลใดๆ ที่จะทำออกมาเหมือนเปี๊ยบ เพราะตลาดใหญ่ทั้งคู่ แต่ละตลาด
รสนิยมต่างกัน ไม่ต้องเลียนแบบ Accord ก็ได้ เพราะขานั้นมีรุ่น Coupe 3 ประตู
ขายครับ ตัวซีดานเลยต้องประหยัดงบ ทำหลายหน้าอาจสิ้นเปลืองไป

ผมแทงว่า เปลี่ยน
ไฟหน้า 50/50
กันชนหน้า + กระจังหน้า เปลี่ยน
กันชนท้าย เปลี่ยน
แดชบอร์ด แผงข้างประตู เปลี่ยน
พวงมาลัย เปลี่ยน

ตามนี้ครับ และลูกค้าฝั่งเอเชียน่าจะแฮปปี้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ส่วนตัวคิดว่า น่าจะแค่ลายล้อ ขอบโครเมียม ฯลฯ รายละเอียดปลีกย่อย
อะไรทำนองนี้มากกว่าที่จะยกหน้าให้แตกต่างกันครับ

ออฟไลน์ rotaryman

เอาเหมือนที่เปิดตัวโอเคเลยแต่ขอให้โตโยต้าให้ความสำคัญรุ่น 2.5 ด้วยเผื่อคนที่ไม่อยากไปไฮบริตจ์ ขอเครื่องใหม่เกียร์ใหม่เหมือนตัวนออกด้วยเท่านั้นละโอเคเลยครับ

ออฟไลน์ PREM

ข้อความนี้ความหมายกว้างครับ อาจจะแค่รายละเอียดปลีกย่อยหรือต่างกันทั้งท่อนก็ได้
อย่างพวกรถยุโรปพรีเมี่ยมที่ขายทั่วโลก รูปโปรโมทในบ้านเราบางทีก็เอารูปสเป็กนอกมา
แล้วดอกจันใต้รูปด้วยประโยคทำนองนี้เช่นกัน ซึ่งคันจริงก็ต่างกันเพียงออพชั่นเท่านั้นเช่นไฟหน้า ลายล้อ ฯลฯ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมนี่มีความหวังขึ้นมาทันที 5555+

ตัวใหม่ภายในปรับอีกหน่อยให้หรูขึ้นก็จบครับ ที่วางแก้วอันดับแรกเลย ส่วนภายนอกผมว่าถ้าจะปรับให้ดูหรูหรานี่น่าจะปรับไม่น้อย

แต่ถ้าออกมาเหมือนที่เปิดตัวไปแล้วเปะๆก็ไม่ซีเรียสครับ ไปลุ้นตอน MC แทน  ;D

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
ใส่ไว้กันโดนฟ้องร้องแหละครับ อาจจะต่างทั้งคันหรือต่างแค่ไฟหน้าก็ได้

ออฟไลน์ Nut_K

ส่วนตัวผมว่าเปลี่ยนแค่กระจังก็สวยจบละ ส่วนรายละเอียดภายในลงตัวอยู่แล้ว เพียงแต่โฉมไทยขอความพรีเมี่ยมขึ้นอีกนิดพอ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ส่วนตัวผมว่าเปลี่ยนแค่กระจังก็สวยจบละ ส่วนรายละเอียดภายในลงตัวอยู่แล้ว เพียงแต่โฉมไทยขอความพรีเมี่ยมขึ้นอีกนิดพอ

กระจังหน้าจรวดอย่าง Lexus ยังหรูได้ กระจังหน้า Camry ก็น่าจะโมให้ดู
สปอร์ตหรูได้นะครับ สรุป ชุบโครเมี่ยมกระจังหน้ามาเลย กร้าก  ;D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมเดาว่า ตัวมาตรฐานคือ 2.0 2.5 และ Hybrid ในไทย จะใช้โฉม Hybrid ของUS  ส่วนรุ่นตกแต่งสปอร์ตก็คงโฉมSportตามนั้น

ออฟไลน์ SM.

รอดูโฉมบ้านเราดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปรับเป็นโฉมเดียว ยอดไม่ปังแน่ๆในไทย แต่คงไม่ถึงกับเทียน่าปัจจุบัน