ผู้เขียน หัวข้อ: ข้องใจเรื่องเบรคมือไฟฟ้า  (อ่าน 5667 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
ข้องใจเรื่องเบรคมือไฟฟ้า
« เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 17:30:04 »
เคยมีประสบการณ์กับการที่น้ำมันเบรครั่วจนเกลี้ยง ทีนี้เบรคก็ไม่ทำงาน กดเบรคก็จมคาเท้าเลย
แต่ร้านซ่อมมันก็ห่างไปแค่ประมาณสองกิโล เลยขับชิดซ้าย ย่องๆไปประมาณ 20 กม/ชม.
ตอนจะเบรคก้อยกคันเร่งแล้วใช้เบรคมือช่วย (เบรคมือธรรมดาที่ใช้ดึงเอาข้างคอนโซลนะครับ)
พอมาสมัยนี้ รถรุ่นใหม่ๆออกมามีเเต่เบรคมือไฟฟ้า ถ้าเจอเหตุการณ์แบบข้างบน จะขับยังไงดีครับ

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
Re: ข้องใจเรื่องเบรคมือไฟฟ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 17:40:21 »
ตามคลิปด้านล่างเลยครับ สรุปคือยังกดได้อยู่ถ้าใช้ความเร็วน้อย

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 18:00:51 »
ตามคลิปด้านล่างเลยครับ สรุปคือยังกดได้อยู่ถ้าใช้ความเร็วน้อย

รถในคลิปเป็นรถปกติ หมายความว่าน้ำมันเบรคที่หายไม่มีผลต่อ Electronic Parking Break ใช่มั๊ยครับ

แล้วถ้าแบตฯเสียเก็บไฟไม่ได้ ไฟเป็นศูนย์ รถดับกลางอากาศหรือขณะวิ่ง เบรคไฟฟ้ายังใช้การได้อยู่มั๊ยครับ 

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 18:24:37 »

รถในคลิปเป็นรถปกติ หมายความว่าน้ำมันเบรคที่หายไม่มีผลต่อ Electronic Parking Break ใช่มั๊ยครับ

แล้วถ้าแบตฯเสียเก็บไฟไม่ได้ ไฟเป็นศูนย์ รถดับกลางอากาศหรือขณะวิ่ง เบรคไฟฟ้ายังใช้การได้อยู่มั๊ยครับ
  ถ้าไม่มีแบต อย่างแรกคือ start ไม่ติดครับ ดังน้น ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องเบรคครับ

ออฟไลน์ G.K

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 18:35:32 »

ถ้าไม่มีแบต อย่างแรกคือ start ไม่ติดครับ ดังน้น ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องเบรคครับ
คือถ้าประสบการณ์น้อย อย่าตอบดีกว่าครับ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 19:51:47 »
ด้วยความเคารพนะครับ  :(
อย่าทะเลาะกันเลยครับ   :(

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 21:10:24 »
ระหว่างขับก็ใช้เบรคมือไฟฟ้าได้นะครับ ที่เคยลองมันเบรคแบบสุดตัวหัวทิ่มเลย

กับอีกเคสคือไฟแบตหรือไฟรถไม่พอ จะออกรถแล้วปลดเบรคมือไม่ได้ครับ
หลังจากนั้นเลยติดนิสัยจอด P อย่างเดียวไม่เบรคมือใดๆทั้งสิ้น
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 22:52:31 »
คือถ้าประสบการณ์น้อย อย่าตอบดีกว่าครับ

มีวิธีเป็นสิบๆวิธีในการบอกว่า ผู้ตอบไม่น่าจะเข้าใจคำถาม
ผมไม่เห็นถึงความจำเป็นที่จะต้องไปถากถางคนที่พยายามช่วยตอบคุณเลยหนิครับ โตๆกันแล้วครับ

ออฟไลน์ G.K

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 23:54:50 »

มีวิธีเป็นสิบๆวิธีในการบอกว่า ผู้ตอบไม่น่าจะเข้าใจคำถาม
ผมไม่เห็นถึงความจำเป็นที่จะต้องไปถากถางคนที่พยายามช่วยตอบคุณเลยหนิครับ โตๆกันแล้วครับ

ถ้ารุนแรงเกินไปก็ขอโทษด้วยครับ

คือผมแปลความหมายได้ว่า "ถ้ารถไฟแบ็ตหมดหรือไม่มีไฟ มันก็ต้องสตาร์ทไม่ติด แล้วคุณจะมากังวลอะไรกับเบรคไฟฟ้า" คือผมรู้สึกแบบนี้

คือถ้าผู้ตอบไม่เน้นคำว่า "ดังนั้น" ในประโยคขยาย ผมก็จะรู้สึกว่าผู้ตอบรู้สึกแบบนั้นจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 00:27:41 โดย G.K »

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 05:49:13 »
ระหว่างขับก็ใช้เบรคมือไฟฟ้าได้นะครับ ที่เคยลองมันเบรคแบบสุดตัวหัวทิ่มเลย

กับอีกเคสคือไฟแบตหรือไฟรถไม่พอ จะออกรถแล้วปลดเบรคมือไม่ได้ครับ
หลังจากนั้นเลยติดนิสัยจอด P อย่างเดียวไม่เบรคมือใดๆทั้งสิ้น
บางคันจอดดับเครื่องแล้วมันดันใส่ P+เบรคมือให้เองด้วย
เจอแบบนี้คงแย่เลยครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 05:59:25 »
ทำไมรถผมใช้อยู่เวลาวิ่งดึงเบรคมือไฟฟ้าไม่มีผลอะไรเลยหว่า

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:05:15 »

ก็ถูกแล้วนิครับ รถสตาร์ติดอยู่ไดชาจไม่พัง ไฟไม่มีหมดหรอกครับ เจ้าของกระทู้น่าจะไม่มีประสยการมากกว่า

ออฟไลน์ G.K

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 15:11:06 »

ก็ถูกแล้วนิครับ รถสตาร์ติดอยู่ไดชาจไม่พัง ไฟไม่มีหมดหรอกครับ เจ้าของกระทู้น่าจะไม่มีประสยการมากกว่า

คือถ้าไฟไม่พอมันก็ดับได้ ผมมีประสบการณ์ขับรถดับขณะวิ่ง 4-5 ครั้ง
  1.คอยล์เสีย
  2ไดร์ชาร์จเสีย
  3.แบ็ตฯเสีย

ผมหรือคุณครับที่อ่อนประสบการณ์

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 17:00:01 »
ตอนแรกผมคิดว่า ประสบการณ์น้อยของคุณ GK คือ คิดว่าผมไม่เคยใช้รถที่มีเบรคมือไฟฟ้า สรุป ไม่ใช่
    แต่ประสบการณ์ของคุณ GK หมายถึงใช้รถจนระบบเบรคล้มเหลว ระบบไฟพัง อันนี้ยอมรับครับ ผมไม่เคยมีประสบการณ์ อ้อ ผมแถมให้อีก น่าจะยางโล้นด้วย หุหุหุ ถ้าคุณใช้รถแล้วไม่ดูแลขนาดนี้ ตัวช่วยเหลือทางเดียว คือ หมั่นทำบุญบ่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ G.K

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 23:26:26 »
ตอนแรกผมคิดว่า ประสบการณ์น้อยของคุณ GK คือ คิดว่าผมไม่เคยใช้รถที่มีเบรคมือไฟฟ้า สรุป ไม่ใช่
    แต่ประสบการณ์ของคุณ GK หมายถึงใช้รถจนระบบเบรคล้มเหลว ระบบไฟพัง อันนี้ยอมรับครับ ผมไม่เคยมีประสบการณ์ อ้อ ผมแถมให้อีก น่าจะยางโล้นด้วย หุหุหุ ถ้าคุณใช้รถแล้วไม่ดูแลขนาดนี้ ตัวช่วยเหลือทางเดียว คือ หมั่นทำบุญบ่อยๆ ครับ

บุญผมเยอะอยู่แล้วครับ  บอกตัวคุณเถอะครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 23:29:43 »
ตามสบายครับ เห็นด้วยกับด้านบนไปทำบุญเยอะๆนะครับ 55

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 10:06:38 »
ผมว่าถ้าเป็นเจ้าของกระทู้ว่าและอีกท่านมาตอบว่าแล้วแบตหมดพอดีอีก
ผมว่าจอดรถ!แล้วโทรเรียกรถยกเถอะคับ
ถ้ามันจะซวยเกิดขึ้นทั้ง2กรณีพร้อมๆกัน