ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะซื้อรถมือ2อายุ1ปีกว่า ควรถูกกว่าราคาป้ายแดงกี่%ถึงจะน่าสนใจครับ  (อ่าน 5292 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
อยากถามความเห็นพี่ๆในห้องนี้ รถมือ2อายุปีกว่า ยังอยู่ในระยะเวลารับประกัน ควรถูกกว่าราคาป้ายแดงกี่%ถึงจะน่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
     ผมใช้สูตร 5 ปีแรกลดปีละ 10% เศษของปีนับเป็น 1 ปี  รถปีกว่าๆปัดเป็น 2 ปี ลด 20% ครับ

ออฟไลน์ 6162002

ไปเชคส่วนลดเงินสดป้ายแดงก่อนครับ อย่าไปคิดเปอร์เซนจากราคาตั้ง  (ถามเขาไปเลย ว่าถ้าไม่เอาของแถมอะไรเลย ลดเงินสดได้เท่าไร)

รถบางคัน ป้ายแดงมันก็ลดเป็นแสนอยู่แล้ว ถ้าคิดลด 10%  บางที มันก็เท่าซื้อรถป้ายแดง

เอาราคาตั้ง - ส่วนลดทั้งหมด  เหลือเท่าไร  ค่อยไปหักออกอีก 15% ครับ
เช่น เทียน่า คันละ 1.3 ล้าน  แต่โปรตอนนี้ลด 1 แสน  ก็เท่ากับ 1.2ล้าน  หัก 15% ควรได้สัก ล้านถ้วนครับ

ไปเชคส่วนลดเงินสดป้ายแดงก่อนครับ อย่าไปคิดเปอร์เซนจากราคาตั้ง  (ถามเขาไปเลย ว่าถ้าไม่เอาของแถมอะไรเลย ลดเงินสดได้เท่าไร)

รถบางคัน ป้ายแดงมันก็ลดเป็นแสนอยู่แล้ว ถ้าคิดลด 10%  บางที มันก็เท่าซื้อรถป้ายแดง

เอาราคาตั้ง - ส่วนลดทั้งหมด  เหลือเท่าไร  ค่อยไปหักออกอีก 15% ครับ
เช่น เทียน่า คันละ 1.3 ล้าน  แต่โปรตอนนี้ลด 1 แสน  ก็เท่ากับ 1.2ล้าน  หัก 15% ควรได้สัก ล้านถ้วนครับ
   ของผมก็เอาราคาที่คนซื้อจ่ายจริงๆนะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

สูตรพ่อค้ารถมือสอง(ที่ผมรู้จัก)

รถ 1 ปี หัก 30%
รถ 2 ปี หัก 20% (จากยอดหลังหัก 30% ของปีแรกแล้ว)
รถ 3 ปี ขึ้นไป หักเพิ่มปีละ 10% ไปเรื่อยๆครับ

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความนิยมของรถรุ่นนั้นๆประกอบด้วยครับ

แต่ถ้าเป็น Hybrid ก็ลดเพิ่มไปอีกครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SM.

ดูราคาป้ายแดง+ส่วนลดที่จะได้
ดูราคาตลาดมือสอง ของรถที่เราสนใจ

ลองมาเทียบๆกันดูครับ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
20%ครับ

หรือง่ายๆดูราคาขายเต๊นท์ตามเว็บขายรถมือสองลดลง1แสนถ้าเป็นรถตลาด หรือ2แสนขึ้นถ้าเป็นรถอื่นๆ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้าผ่อนด้วย  อย่าลืมคิดvatนะจ๊ะ

ออฟไลน์ CJ.

แล้วแต่รุ่นรถด้วยนะครับ ของผม G9 Hybrid tech สีขาว

ขายตอน 1 ปีเศษๆ ได้ราคา 9 แสนถ้วน, ออกป้ายแดงเกือบ 2 ล้าน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ซื้อรถมือ2 อายุ1ปี2ปี ผมจะไม่มองเจ้าตลาก
ราคาจะตกน้อย แถมต้องมาจ่ายดอกแพงอีก

ออฟไลน์ kittiphat123

เสริมปัจจัยสภาพรถ และ เลขไมล์เข้าไปด้วยครับ
บางคันรถแค่ปีเดียว เลขไมล์หลายหมื่นโลแล้ว บ่งบอกให้รู้ว่าใช้งานมาหนัก
เช่น รถของเซลล์ เป็นต้น ใช้งานหนักจริงๆนะครับ ปีเดียววิ่ง50000+

เสริมปัจจัยสภาพรถ และ เลขไมล์เข้าไปด้วยครับ
บางคันรถแค่ปีเดียว เลขไมล์หลายหมื่นโลแล้ว บ่งบอกให้รู้ว่าใช้งานมาหนัก
เช่น รถของเซลล์ เป็นต้น ใช้งานหนักจริงๆนะครับ ปีเดียววิ่ง50000+
ใช่ครับ รถทั่วๆขับปีละประมาณ 20,000-25,000 กิโล ถ้าขับมา 50,000 กิโล ก็เทียบเท่ารถ 2 ปีหรือ 2 ปีครึ่ง

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member

ของผมก็เอาราคาที่คนซื้อจ่ายจริงๆนะครับ

แต่ละศูนย์​ลดราคาไม่เท่ากัน​ ไม่มีตัวเลขตายตัวนะครับ

ออฟไลน์ whoami

นอกจากดูส่วนลดแล้ว คิดปัจจัยอื่น เช่น ดอกเบี้ย vat อะไรพวกนี้ด้วยครับ

ถ้าเป็นรุ่นยอดฮิตที่ราคาไม่ค่อยตก พอผ่อนคิดดอกเบี้ยแล้ว เผลอๆราคาไม่ต่างจากมือ 1 เท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ Activehybrid

40%ขึ้นไป (ยังไม่รวมส่วนลดป้ายแดง)

ยกเว้นว่าจะผ่อนต่อสัญญาเดิมได้ หรือเป็นรถคนรู้จักเต็มที่ 30%

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จะเทียบเป็น%ลำบากนะครับ
เอาเป็นว่าถ้าผ่อน ถ้าใกล้ของใหม่เอาของใหม่ ถ้าห่างแบบเป็นที่น่าพอใจ เอาความรู้สึกตัวเองตัดสินได้เลย ถ้าพอใจก็ซื้อไปครับ
เพราะบางทีคนซื้อมือหนึ่งเค้าได้ส่วนลดเงินสดด้วย อย่านับแต่จากราคาป้าย