ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องการเปลี่ยนแบตเตอรี่ครับ  (อ่าน 9678 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ขอสอบถามเรื่องการเปลี่ยนแบตเตอรี่ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 14:06:49 »
ผมใช้รถ jazz gk รุ่น v ครับ อายุรถจะครบ 2 ปีในเดือนมีนาคม ปีนี้

เมื่อช่วงปลายปี 59 นำรถไปเช็คระยะถ่ายน้ำมันเครื่องตามปกติ ทางศูนย์แจ้งว่าแบตเริ่มเสื่อมแล้ว พอมาช่วงสองสามอาทิตย์นี้เวลาสตาร์ทรถเสียงไดร์สตาร์ทมันจะหมุนหลายทีมาก ต่างจากแต่ก่อนหมุนสองสามทีก็ติด

ผมขอถามดังนี้ครับ
1.ผมควรจะเปลี่ยนแบตเลยมั้ยครับ กลัวจะไปสตาร์ทไม่ติดกลางทาง แต่ใจนึงก็รู้สึกเปลือง จะใช้จนมันสตาร์ทไม่ติดเลยดีมั้ย
2.ผมใช้รถไม่เยอะครับ ส่วนมากใช้แต่เสาร์อาทิตย์ ทำไมแบตลาโลกเร็วจังครับยังไม่ถึง 2 ปีเลย
3.ใช้แบตขนาดแอมป์เท่าเดิมหรือมากกว่าเดิมดีครับ ที่เช็คมาของพานาโซนิค 35 แอมป์กับ 40 แอมป์ ขนาดตัวแบตเท่ากันเลย
4.เวลาเปลี่ยนแบตจำเป็นต้องสำรองไฟมั้ยครับ และถ้ารถยังสตาร์ทติด เราติดเครื่องแล้วถอดแบตออกได้มั้ย
5.ร้านในเน็ตที่มาเปลี่ยนแบตให้ถึงที่ ไว้ใจได้มั้ยครับ กลัวโดนเอาของเก่าเก็บมาใส่ให้ เพราะเราไม่เห็นของในร้านเลย

ขอขอบคุณความเห็นทุกท่านล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเรื่องการเปลี่ยนแบตเตอรี่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 14:13:03 »
1.ออกอาการแล้วเปลี่ยนเลยครับ  ไม่งั้นเรื่องง่ายจะกลายเป็นเรื่องยาก
2.เป็นปกติของฮอนด้าสมัยนี้ครับ  รถผมG9ไม่เคยถึง2ปีสักลูก
3.ถ้าไม่มีเครื่องอะไร เดิมๆก็ได้ถูกดี  แต่ถ้าราคาเท่ากันใหญ่กว่าได้เปรียบอยู่แล้ว
4.ไม่ต้องครับ  สตาร์ทแล้วถอดได้เลย
5.ดูราคาครับ  มาส่งถึงที่ส่วนมากเห็นบวกราคาไปแล้วทั้งนั้น

ออฟไลน์ mongolias

Re: ขอสอบถามเรื่องการเปลี่ยนแบตเตอรี่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 14:25:15 »
1 เปลี่ยนเลยเถอะครับ เกิดตายกลางทาง สตาร์ทไม่ติดขึ้นมา จะงานเข้าเปล่าๆ
2. รถที่บ้านผม แบตเตอรี่ ใช้ได้แค่ ปีกว่าๆ ไม่ถึงสองปี ก็ต้องเปลี่ยนเหมือนกันครับ ฮอนด้าขึ้นชื่อเรื่องกินแบต ถ้าใช้ฮอนด้า เตรียมไว้เลยครับ ปีครึ่งใกล้ได้เวลาเสียเงินแล้วครับ
3. ผมเปลี่ยนเป็น 40 แอมป์แทน ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันจะดีขึ้นกว่า ที่เปลี่ยนเพราะร้านแบตฯ มีเฉพาะ 40 แอมป์ครับ
4. แล้วแต่ร้านจะใช้วิธีไหนครับ บางเจ้าให้ติดเครื่องแล้วก็ยกแบตลูกเก่าออก บางเจ้ามีแบตสำรองเสียบกับที่จุดบุหรี่ครับ
5. ผมไม่สันทัดเรื่องนี้ ปกติผมเลือกเปลี่ยนแบตฯที่ร้านใหญ่หน่อยครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 15:03:16 »
1.ออกอาการแล้วเปลี่ยนเลยครับ  ไม่งั้นเรื่องง่ายจะกลายเป็นเรื่องยาก
2.เป็นปกติของฮอนด้าสมัยนี้ครับ  รถผมG9ไม่เคยถึง2ปีสักลูก
3.ถ้าไม่มีเครื่องอะไร เดิมๆก็ได้ถูกดี  แต่ถ้าราคาเท่ากันใหญ่กว่าได้เปรียบอยู่แล้ว
4.ไม่ต้องครับ  สตาร์ทแล้วถอดได้เลย
5.ดูราคาครับ  มาส่งถึงที่ส่วนมากเห็นบวกราคาไปแล้วทั้งนั้น

+1 ครับ ตอบได้ละเอียดชัดเจนครับ

ของผมก็ใช้มา 1.5 ปีแล้วครับ กลางปีนี้รอลุ้นเช่นกันครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 15:09:58 »
เปลี่ยนครับ เดี๋ยวจะพาส่วนอื่นๆมีปัญหาไปด้วย แถมแบต Jazz ลูกเล็กมากๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 15:49:14 »

ราคาถูกกว่าร้านทั่วไปอีกครับ panasonic 40 แอมป์ 1500 บาท น่าจะเป็นร้านใหญ่พอสมควรครับ มีหลายสาขา

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 15:56:47 »
1 เปลี่ยนเลยเถอะครับ เกิดตายกลางทาง สตาร์ทไม่ติดขึ้นมา จะงานเข้าเปล่าๆ
2. รถที่บ้านผม แบตเตอรี่ ใช้ได้แค่ ปีกว่าๆ ไม่ถึงสองปี ก็ต้องเปลี่ยนเหมือนกันครับ ฮอนด้าขึ้นชื่อเรื่องกินแบต ถ้าใช้ฮอนด้า เตรียมไว้เลยครับ ปีครึ่งใกล้ได้เวลาเสียเงินแล้วครับ
3. ผมเปลี่ยนเป็น 40 แอมป์แทน ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันจะดีขึ้นกว่า ที่เปลี่ยนเพราะร้านแบตฯ มีเฉพาะ 40 แอมป์ครับ
4. แล้วแต่ร้านจะใช้วิธีไหนครับ บางเจ้าให้ติดเครื่องแล้วก็ยกแบตลูกเก่าออก บางเจ้ามีแบตสำรองเสียบกับที่จุดบุหรี่ครับ
5. ผมไม่สันทัดเรื่องนี้ ปกติผมเลือกเปลี่ยนแบตฯที่ร้านใหญ่หน่อยครับ

บอกชื่อร้านในนี้ได้มั้ยครับ ขออนุญาตินะครับ ร้านแบตเตอรี่โชคบัญชา ร้านนี้ไว้ใจได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 16:45:11 »

บอกชื่อร้านในนี้ได้มั้ยครับ ขออนุญาตินะครับ ร้านแบตเตอรี่โชคบัญชา ร้านนี้ไว้ใจได้มั้ยครับ
ผมอยู่ต่างจังหวัด(แปดริ้ว) บอกร้านไปเกรงว่า จขกท ก็คงจะไม่รู้จักครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 18:29:58 »
แบต Honda ถ้าเป็นของติดรถหรือเปลี่ยนกับศูนย์ ไพ้สักปีครึ่งนี่เก่งแล้ว ใช้ 2 ปียกให้เทพเลย

หาร้านแบตข้างนอกที่ไว้ใจได้เปลี่ยนเองดีกว่า ผมว่าแบตน้ำถ้าคอยเติมน้ำกลั่นดีๆ ทนกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 18:51:17 »
1.งบไหว ไม่ตึงมือไป ก็เปลี่ยนได้เลยครับ ไปเสียกลางทางพาลจะหงุดหงิดปล่าวๆ

2.เกือบ 2 ปี ก็ไม่ถือว่าเร็ว แต่ก็ไม่ช้าครับ

3.เป็นผม จะเลือกที่ความจุเยอะที่สุด ในขนาดเดิมครับ

4.ถ้าเป็นผมอีกเช่นกัน ผมก็ไม่สตาร์ทครับ ถอดเลย อย่างอื่นตั้งค่าใหม่ช่างมัน แค่เตรียม รหัสต่างๆไว้ถ้ามีต้องใส่ ถอดแบต เอาชิ้นส่วนนู่นนี่ มาล้างให้สะอาด ทำความสะอาดบริเวณรอบๆแบตให้เรียบร้อย จะแถมล้างห้องเครื่องด้วยก็ได้ครับ

5.อันนี้ไม่เคยใช้บริการครับ แต่ลองสอบถามจากท่านอื่นๆดูก็ได้ครับ คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 19:01:03 »
เปลี่ยนของ Amaron ประกัน 2 ปีเลย

ผมเปลี่ยนมาอยู่ได้ 1 ปี กับ 10 เดือน เสื่อม  เขาเปลี่ยนลูกใหม่ให้เลยเดี๋ยวนั้น แกะกล่องเห็นๆ ไม่ต้องรอพิสูจน์ เหมือน p_n_ ต้องรอ 2-3 อาทิตย์ แล้วจึงส่งลูกใหม่ให้

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 19:59:17 »
1. อาการออกชัดเจน เปลี่ยนแบตเตอรี่เลย ขับไปไหนสบายใจด้วยครับ
2. แบตเเตอรี่ติดมาจากโรงงาน 1 ปีครึ่งหรือเกือบๆ 2 ปี เตรียมตัวเปลี่ยนได้เลยครับ
3. ดูกำลังไฟไดชาร์ทเท่าไร ไม่เกิน 10 แอมป์จากกำลังไฟที่ชาร์ท กำลังแอมป์มากกว่าหน่อย ไม่มีปัญหา จัดไปครับ
4. อันนี้แล้วแต่จะใช้สำรองไฟหรือป่าว ผมจะไม่สตาร์ทรถก่อน ยกแบตเตอรี่ลูกเก่าออกก่อน ร้านที่ซื้อแบตเตอรี่ ใช้วิธีจะนำแบตเตอรี่มีไฟมาพวงกับแบตเตอรี่ที่ใส่รถลูกใหม่ เพื่อมีกำลังไฟช่วยสตาร์ทมากกว่าเดิม โดยใช้กำลังไฟฟ้าแบเตอรี่ลูกใหม่น้อย ถ้าสตาร์ทรถแล้ว ถอดแบตเตอรี่ออกได้เลยครับ
5. ส่วนใหญ่จะคิดค่าเดินทางมาแล้ว ถ้าไม่แน่ใจ ไปเปลี่ยนที่ร้านขายแบตเตอรี่ใกล้ๆบ้านครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 21:21:26 »
แบตติดรถผมใช้ได้ 3 ปีครึ่งครับ  เปลี่ยนกับศูนย์ยี่ห้อเดียวกับตัวรถใช้ได้แค่ 2 ปี  ลูกที่ 3 ใช้ยี่ห้อ PUMA ดีไม่ดียังไงเดี๋ยวจะมาบอกครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 21:48:30 »
ผมเพิ่งเปลี่ยนของพานาไป รุ่น 44b19l รวมเทิร์นประมาณ 1400

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 10:11:52 »
ผมเพิ่งเปลี่ยนของพานาไป รุ่น 44b19l รวมเทิร์นประมาณ 1400

รถรุ่นอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 10:34:38 »
แบต สมัยนี้ ปีกว่า ๆ เตรียมโทรเรียกร้านมาเปลี่ยนได้เลยจะไปวันไหนไม่รู้

สมัยก่อนผมใช้ สามปี

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 13:08:04 »

ครบเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 16:14:21 »
1.เปลี่ยนเลย
2.ผมว่าปกติ ฮอนด้าแบตจะไปไวจริงๆ และส่วนใหญ่จะให้แบตลูกเล็กกว่าคู่แข่ง
3.ให้ดูข้อ2ครับ เอาแอมเยอะกว่าเดิมก็ได้ แบรนด์ไม่ต้องซีเรียสอะไรมากพอๆกัน
5.ผมไม่เคยนะ ไปร้านใกล้บ้านดีกว่าคุยต่อราคากันง่าย

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 06:39:27 »

รถรุ่นอะไรหรอครับ
GE ครับ