ผู้เขียน หัวข้อ: งานประกอบรถยนต์ Toyota ดีสุดใช่ไหมครับ แต่ทำไม vios กับ yaris ถึงมีปัญหาคอนโซล  (อ่าน 8054 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดี ใช้วีออส 2006 อยู่ เลยลองค้นหาวิธีแก้คอนโซลเสียงดัง เลยไปเจอ วีออสใหม่ กับยาริส มีปัญหาคอนโซลหน้ารถเสียงดังหลายคันเลย อยากสอบถามครับว่า ที่บ่นๆว่า คอนโซลของฮอนด้าดังเป็นเรื่องปกติของฮอน แต่คิดอย่างไรครับ กับเรื่องคอนโซลดังของโต เพราะไม่ค่อยได้ยินคนพูดถึงเท่าไร

ออฟไลน์ mirthhahaha

Vios ที่บ้านไม่มีคอนโซลดังเลยนะครับ แจ๊สผมก็ไม่ดัง
ที่เจอของวีออสมีแต่ยางเบ้าโช๊คที่ดัง

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ลองมาเทียบกับ honda ไหมครับ 55 civic fb ที่ใช้อยู่ งานประกอบห่วยแตกมากครับ คอนโซลดัง ที่ท้าวแขนดัง หลังคาตรงเบาะหลังดัง เข้าศูนย์ แก้ไม่จบสุดท้ายรื้อ diy เองครับ จบ!!
ผมว่างานประกอบtoyota โอเคนะครับ vios camryปี2005 ที่บ้าน  ไม่เคยเจอปัญหาประเภทนี้เลยครับ

ออฟไลน์ ariazero

อ่อ จะเข้ามาบอกอีกเสียงว่า Vios 2013(ที่ใช้อยู่)  และ 2007 ตัวเก่า ผมก็ไม่มีเสียงดังจริงๆครับ แล้วก็ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยตั้งแต่รับรถมา
แต่วัสดุที่ใช้นะครับ เรียกว่าแข็งแรง ทนทานแต่ไม่สวยเลย เรียกว่าไม่มี"ความสวยงาม" ในความเห็นส่วนตัวผมครับ (เช่นวัสดุเป็น pvc แข็งๆทั้งคัน ตะเข็บปลอมหล่อจาก plastic)

ผมก็ไม่เคยเจอใครที่ใช้ยี่ห้อที่บ่นปัญหาแล้วเจองานประกอบห่วย ยกเว้น Civic เกือบทุกGen ที่จะมีเสียงจากคนซื้อ (เพื่อนๆ) ตลอดว่ามันก้อกๆ แก้กๆ ซึ่งเจอกับตัวเองตอนไปนั่งรถออมันก็ดู..ก๊อกๆ)

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ h0661036

ผมใช้ vios ก็ไม่เคยมีปัญหา   ถ้าคุณย้อนเวลากลับไปแล้วใช้ city คุณอาจจะเปลี่ยนความคิด  คือผมเคยนั่ง cityรุ่นเก่า แล้วเห็นแผงประตูหลุดออกมา 555

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
รถ vios ปี 2016 ที่ใช้อยู่ไม่เจอนะครับ แต่วัสดุมันแข็งมาก ดูหยาบๆ โตโยต้ามันดูเป็น defect เฉพาะคัน มากกว่า mass defect
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ golf8023

Altis หน้าหมูออกมาปี03 ไม่มีปัญหาเสียงคอนโซลดัง จนเข้าปีที่6-7ถึงเริ่มจะได้ยินก็อกๆแก๊กๆ
Vigo ปี04 ล็อตแรก ตั้งแต่ออกมาจนถึงวันนี้ยังไม่ได้ยินเสียงคอนโซลเลย แต่ได้ยินเสียงเบาะแทน ตรงรางเบาะหน้า ก๊อกแก๊กๆ ช่าง0แก้ไม่หาย ก็ช่างมัน
City ปี13 ไม่ได้ยินเสียงคอนโชล แต่ได้ยินเสียงแปลกๆบริเวณแผงประตูด้านคนขับตอนเข้าโค้ง ช่าง0หาสาเหตุไม่เจอ ก็ช่างมัน
Accord G9 ปี13 มีเสียงคอนโซลกลาง หลังคันเกียร์ เคยเอาของออกจากเก๊ะ คอนโซล ช่องต่างๆออกหมด ได้ยินชัดว่าเป็นที่คอนโซลจริง เจ้าของเก่าไม่ได้เครม เอาเข้า0ช่างบอกเปลี่ยนอะไหล่ไม่กี่ตัวก็หาย แต่หลายพัน ผมเลยช่างมัน
Camry 2.0G ปี10 ไม่มีเสียงคอนโซล แต่มีเสียงก๊อกๆแก๊กๆบริเวณแผงหลัง เจอทางขรุขระรถสั่นสะท้านจะได้ยินชัด เอาเข้า0ก็หาย ผ่านไปปีกว่าก็เป็นอีก เอาเข้า0ไปแก้รอบสอง เงียบไปครึ่งปีมาดังอีก ตอนนี้เดี๋ยวมีเสียงเด๋วไม่มีเสียงแล้วแต่อารมณ์มัน ก็ช่างมัน
เพื่อนผมขับE250CGIก็มีเสียงก๊อกๆแก๊กๆตรงแผงประตู เป็นๆหายๆ เข้า0แก้ไม่หาย เลยปล่อยมัน

จะโต จะฮอน จะยุโรป ก็มีเสียง ผมเลยเฉยๆกับเสียงพวกนี้ ถ้ามันไม่ดังมากจนน่ารำคาญนะ

ออฟไลน์ No Trespassing

อัลติสหน้าหมู 02 และ วีออสเห็บหมา 07

ไม่เคยเจอเรื่องคอนโซลดังครับ

งานประกอบดีกว่าคู่แข่ง แต่ไม่ได้แปลว่าจะไม่มีปัญหาเลยนะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมใช้ Toyota มาหลายคัน
สรุปคือ มีเสียงทุกคันครับ 555
แต่งานประกอบเขาดีนะ มันแน่นหนาไปหมด แต่มันมีเสียง ซึ่งมันอาจจะแน่นเกินไปรึเปล่า ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Newhang

ทำไมผมไม่คิดว่า toyota ประกอบดีล่ะ

รีโว่ตอนเดียวกระบะเอียงไม่รู้เท่าไหร่ อย่าคุยกับที่มิล คุยกันที่เซ็น

ออฟไลน์ whoami

vigo ปี 04 ขายไปตอนอายุ 7ปี ไม่มีเสียงดังอะไรน่ารำคาญ

altis ปี 10 ปัจจุบันก็ยังไม่มีเสียงคอนโซลดัง แต่มีเสียงตรงเสา b แถวเข็มขัดฝั่งคนขับนิดหน่อย ถ้าเปิดเพลงในรถไปด้วยก็ไม่ได้ยินเลยยังไม่ได้ลองหาสาเหตุ

crv g4 mc ยี่ห้อที่คนบ่นนักบ่นหนา ผมใช้มาสองปีนิดๆละก็ยังไม่ได้ยินเสียงผิดปกติอะไรครับ

ของแบบนี้ผมว่าต่างกรรมต่างวาระ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Jazz 09 ผมมีเสียงตั้งแต่ปีแรกยันปีที่เจ็ด คอนโซลบ้าง ขอบประตูทุกบานบ้าง เบาะหลังบ้าง ฝาปิดสัมภาระท้ายบ้าง เสาบีบ้าง เสาเอบ้าง หมุดยึดแผงบังแดดบ้าง กลอนล็อคช่องใส่ของบ้าง สารพัด ยังไม่รวมมาตรวัดพัง ระบบเบรคหน้าติดค้าง และปัญหาจุกจิกอื่นๆ เอ้อ....ประตูหลังด้านคนนั่งที่มันไม่แนบสนิทกับตัวรถจนน้ำรั่วเข้าได้อีกนั่นด้วย แก้ยังไงก็ไม่หาย ได้แต่ดัดบานประตูให้น้ำมันซึมเข้าได้น้อยลงได้แค่นั้น

Camry 08 ใช้งานมาจะครบแปดปี พึ่งจะเริ่มมีเสียงก๊อกแก๊กที่ท้าวแขนตรงกลางเพราะเปิดปิดบ่อย สปริงล็อคมันเริ่มคลายตัวแค่นั้น นอกนั้นก็ปัญหาคอนโซลเยิ้มที่ไม่ได้เอาเข้าไปเคลมซักทีเพราะไม่ได้ทำอะไรกับมันมากและมันยังอยู่ดีอยู่ (ไม่อยากถอดเปลี่ยนใหม่ให้มีเสียงดังก๊อกแก๊กจนจิตตกแบบ Jazz อีก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 23:22:43 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เข้ามาอ่านแล้วรู้สึกว่าฮอนด้าสวยแต่รูป จูบไม่หอม
โตโยต้าเหมือนสาวหน้าตาบ้านๆ แต่คือแม่ของลูกเรา

ออฟไลน์ Auto

ผมตอบไม่ได้ว่าดีที่สุดหรือเปล่า แต่ว่า Fortuner ผมตอนซื้อมาก็มีปัญหาคอนโซลเสียงดัง    ผมเคลมไป 2 รอบจึงหาย  ต้องรื้อคอนโซลออกมาหมดเลย                แต่ของ Honda นี้ไม่ทราบว่าที่บ่น ๆ กันบ่นจนกลายเป็นเรื่องปกติโดยที่ไม่เข้าไปแก้ที่ศูนย์หรือที่ศูนย์ไม่แก้ให้หรือว่าแก้ไ่ม่หายครับ

ออฟไลน์ ps000000

อัลติสหน้าแบน08ของแฟน

แรกๆไม่ดัง พอหลายๆปีเริ่มดัง

ออฟไลน์ Joii

มายืนยันว่ามีปัญหาจริงครับ ยาริสผมคอนโซลหน้าดังนิด ๆ ตั้งแต่ออกได้ไม่กี่เดือน โดยเฉพาะฝั่งคนขับ(ผมจับยัดฟองน้ำเองเรียบร้อย) ช่วงล่างดังเหมือนเหล็กกระทบกันนิด ๆ ที่ความเร็วต่ำมาก เป็นตั้งแต่พ้นปีแรก ตอนนี้สองปีแปดเดือนวิ่งไม่ถึง 16,000 กม. เสาบีฝั่งคนนั่งดังนิด ๆ ยังไม่มีเวลาลองแก้เอง ไม่รีบ ไม่ซีเรียส แต่เดี๋ยวก่อนหมดประกันศูนย์ผมเก็บหมด หายไม่หายอีกเรื่อง ทำใจไว้บ้างแล้วเพราะหลายคันเคลมแล้วสักพักก็เป็นเหมือนเดิม ชมในส่วนดี บอกต่อในข้อเท็จจริง ไม่อวยรถที่ใช้ ไม่ได้ยึดติดแบรนด์ 5555 ขำตัวเอง ทั้งใช้ทั้งชมทั้งด่ารถทุกคันในบ้าน เพราะมันไม่มีคันไหนเพอร์เฟกต์ทุกอย่างจริง ๆ อิอิ
.
.
.
รถผมผลิต เม.ย. 2014 ล็อตหลังจากผม ปีหลัง ๆ ไม่ทราบว่าพาร์ทได้รับการปรับปรุงแก้ไขยัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 15:27:07 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ boyyyy

ต้องชี้ไปด้วยว่า อยู่ล็อตไหน ครับ

สายผลิตบางล็อต อาจแก้ไขแล้วครับ

ออฟไลน์ sk-non

ผมมี  vios03, 05
fd07, 10
ใช้เกิน 50,000 กม ทุกคัน
ไม่มีเสียงคอนโซลนะครับ
fd10 รื้อเยอะ ติด lpg ตอนนี้ แสนสี่ กม ปกติ
น่าจะ เป็นงานประกอบเฉพาะคันหรือเปล่า