ผู้เขียน หัวข้อ: แบรนด ที่เคยรุ่งเรืองในอดีต นามว่า nissan  (อ่าน 6350 ครั้ง)

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
แบรนด ที่เคยรุ่งเรืองในอดีต นามว่า nissan
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 14:41:30 »
สวัสดีทุกท่าน 
ทุกวันนี้ ผมใช้รถ nissan ในกิจการครอบครัวผมทั้งปิคอัพ และเก๋ง ร่วม หก คัน
จะบอกว่า ครอบครัวผมเป้นแฟนพันธ แท้ก้ย่อมได้
ภักดีมาตลอด  55

ปัจจุบันออกรถใหม่ส่งของ กิจการผม ใช้ นาว่าร่าnp 300 สามคัน  จะบอกว่า มีด้านดี ด้านด้อย กัพอควร
บรรทุกของหนัก2-3ตัน
ทำช่วงล่างหลังและเปลี่ยนยางทุกคันครับ

เวลสเดินทางนั่งไปกับลุกน้อง รอบสี่ห้าปีนี้ จะเห้น วิโก้ ดีแมก  รีโว่ หนาตามาก  ผิดกับเมื่อสิปปีก่อน ถ้าพุดถึงรถหัวเดียวส่งของ  นิสสันต้องมาในใจ เกือบทุกคน แล้วทำไมๆๆ ณ ตอนนี้ รถนิสสัน ถึงถุกเมิน (ไม่พุดถึงรถแค้ป สี่ประตุน่ะครับ เพราะคนทั่วไปคงเมินอยุ่แล้ว)

ภาพลักษณ ติดตา คนไทย กะบะนิสสัน คือ รถบรรทุก อึด แข็งแรงมาก  (ผมอายุ39ปี ทันยุค sd 720 และbig m

ปัจจุบัน นับคันเห้น ครับ แต่จะเห้นเยอะ ที่ อิสานตอนบน
นอกนั้น นับคันวิ่ง

ทีมมารเก้ตติ้ง ทำอะไรอยุ่ครับ  จะปล่อยอย่างนี้หรือ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: แบรนด ที่เคยรุ่งเรืองในอดีต นามว่า nissan
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 14:48:56 »
ความรู้สึกลึกๆ

ลงทุนไปกับรถหมดแล้ว ไม่มีเวินเหลือเผื่อค่าการตลาดครับ  ;D

ปล เคยได้ยินมาว่าเป็นแบบนั้นมาตั้งแต่ J32 แล้ว แต่โชคดีลูกค้าช่วยปากต่อปาก
ข้อมูลอันนี้ผมคุยกับผู้บริหารที่นิสสันในงานๆ นึงครับ  :'(

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: แบรนด ที่เคยรุ่งเรืองในอดีต นามว่า nissan
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 15:21:15 »
ในบรรดารถหัวเดียวกระบะบรรทุกของนิสสัน
ข้อดีๆที่มีในอดีตผมว่ามันมาเสียในยุคของนาวาร่านี่แหล่ะครับ..

เมื่อก่อนสมัยบิ๊กเอ็ม ฟรอนเทียร์ ตัวรถมีความทนทานและจุกจิกน้อย ซ่อมไม่แพง
แต่พอมาเป็นนาวาร่า ผมกลับเจอเรื่องของความทนทานมันไม่ค่อยเด่นเหมือนปิ๊กอัพนิสสันรุ่นเก่า
เช่นเรื่องเทอร์โบ ถามว่าทนมั้ย หลายๆคันใช้ไปนานๆเจอปัญหาควันขาวเพราะแกนเทอร์โบมีปัญหา ราคาเปลี่ยนก็แพง
แล้วพอไปเทียบกับเจ้าพ่ออย่างดีแม็ก เมื่อมีคนพูดถึงโบดีแม็ก3000 มีแต่คนพูดถึงเรื่องความทนทานทั้งนั้น
พวกแต่งกระบะซิ่งค่ายอื่นบางทีเอาโบดีแม็ก3000 ไปใส่เลยด้วยซ้ำ

นี่เป็นแค่จุดเดียวที่ผมพูดถึงนะ
แต่เรื่องดีๆอย่างแชสซี มันก็ยังเด่นอยู่เหมือนเดิม

ปล.อย่าเชื่อผม เพราะมันเป็นแค่ประสบการณ์ส่วนตัวของผมเอง คนอื่นใช้งานไม่มีปัญหาก็เยอะแยะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 15:45:06 »
เมื่อความบังเอิญแย่ๆ มาบรรจบกันด้วยแหละครับ

- Product ที่ Nissan Thai เอามาขาย ดันไม่โดนใจตลาดไทยเท่าที่ควร
- เปิดตัวรถใหม่ทีไร จัด Option กับราคาได้แปลกๆ ขาดๆเกินๆไปหมด
- ฝ่ายการตลาด สื่อโฆษณา ก็ไม่ปัง (ตัวรถบางรุ่นไม่ค่อยโดนใจตลาด แก้ได้ด้วยการตลาด สร้างความน่าสนใจได้) แต่ส่วนนี้ Nissan กลับแป๊กไป เลยยิ่งแย่
- มีปัญหาภายในเรื่อง ดีลเลอร์ ที่เพิ่งเป็นข่าวใหญ่ และจัดการแก้ปัญหากันไปไม่นาน
- อะไหล่ที่เคยทนทาน ราคาคุ้มค่า ไม่หนี Toyota กลับไม่ดีเช่นเคย ... ศูนย์บริการก็ไม่ค่อยพัฒนา (Mazda กลับมีการพัฒนาขึ้นมา จนใกล้จะทัดเทียมได้ในเร็ววัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 15:49:07 โดย hong_G »

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 16:00:39 »
ผมว่านิสสันมีวิธีคิดที่แปลกๆ แต่ไม่โดนใจคนหลายๆคนครับ
ก็ตั้งแต่โฆษณาเกินจริง ตอน NP300 พุ่งออกมาจากน้ำตก
ผมว่า มันเกินจริง จนทำให้ดูไม่ดีไปเลยครับ

ถ้าดูโฆษณาตัวล่าสุด โฆษณาเรื่องความหนึบ แต่ไปดูคลิปท้ายๆ ซิครับ ตอนก่อนรถหยุดซิครับ มันไม่ได้ตามนั้นเลย
คือจะโชว์จุดขาย ก็อย่าให้เห็นข้อบกพร่อง หรือเกินจริง และที่สำคัญ คนซื้อมาใช้ มันไม่ได้ตามที่ต้องการก็บอกต่อๆกัน

ยุคปัจจุบัน คนนิยม เอารถกระบะ 4 ประตูมาใช้แทนรถเก๋ง ปรากฎว่า นอกจากนิสสันจะขายแพง แล้วเบาะนั่งด้านหลังยังค่อนข้างแย่มากๆ ด้วย

แล้วแบบนี้ ยอดขายก็คงยากครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 16:05:06 »
ตอนนี้ เพื่อนผมมา ดูแลด้าน network  ของศุนยบริการนิสสัน   เขาบอกว่าองคกรนี้เป้นมะเร็งมานานจน สมานยากเหลือเกิน   คนเก่งๆมา เจอ ขุนนาง  เก่า  ๆ ทำจนหมด ไฟแล้ว55 ความแตกแยกยังคงมี  ทิศทางแนวคิดไม่ประสานไปทิศทางเดียว

แนะนำ ทีมมารเก้ตติ้งควรออก ไปพื่นที่ขายนอกกทม บ้าง จะได้เข้าใจผู้บริโภคแต่ละที่ครับ
ผมถือเป้นกระบอกเสียงจากใจผู้บริโภคคนหนึ่ง เสียดายวันเวลารุ่งเรืองของเขา   มานั่งคิดถ้าตระกุล พรประภา ยังทำตลาดให้คงไม่แย่ดิ่งเหวหรอกมั้งครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 16:14:11 »
เคยใช้นิสสันมา17ปี

ถามตอนนี้คงไม่กลับไปแล้วครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 16:25:35 »
แบรนนี้เมื่อก่อนดีครับ ช่วงหลังๆมานี่เปลี่ยนไปหน้ามือเป็นหลังมือแล้วครับ

เมื่อความบังเอิญแย่ๆ มาบรรจบกันด้วยแหละครับ

- Product ที่ Nissan Thai เอามาขาย ดันไม่โดนใจตลาดไทยเท่าที่ควร
- เปิดตัวรถใหม่ทีไร จัด Option กับราคาได้แปลกๆ ขาดๆเกินๆไปหมด
- ฝ่ายการตลาด สื่อโฆษณา ก็ไม่ปัง (ตัวรถบางรุ่นไม่ค่อยโดนใจตลาด แก้ได้ด้วยการตลาด สร้างความน่าสนใจได้) แต่ส่วนนี้ Nissan กลับแป๊กไป เลยยิ่งแย่
- มีปัญหาภายในเรื่อง ดีลเลอร์ ที่เพิ่งเป็นข่าวใหญ่ และจัดการแก้ปัญหากันไปไม่นาน
- อะไหล่ที่เคยทนทาน ราคาคุ้มค่า ไม่หนี Toyota กลับไม่ดีเช่นเคย ... ศูนย์บริการก็ไม่ค่อยพัฒนา (Mazda กลับมีการพัฒนาขึ้นมา จนใกล้จะทัดเทียมได้ในเร็ววัน)

ประมาณนี้เลยครับ แต่ผมว่าไม่ใช่ความบังเอิญครับ

ผมเป็นผู้บริโภค ก็ขอเลือกสิ่งที่ดีที่เหมาะกับตัวและครอบครัวครับ ไม่ยึดแบรนครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 17:38:54 »
note มา นี่ผม ถือว่ามันแป้ก ล่ะ  ขายเหมือนไม่อยากขาย
รถก้ไม่มีส่ง   จะเปิดตัวแล้วไม่มีรถขายเพื่อ???????
ราคาแพงไปนาะ    ทำอยาากับตัวเองเปิดตัว iphone 7s

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 17:45:09 »
เอาจริงๆนะครับnissan เปนรถที่ดีตอนนีออฟฟีตผมใช่MP300 รถokอยู่แต่ปัญหาจริงๆๆคือการตลาดนันหละครับแล้วผู้บริหารไม่รู้ว่าคิดยังไงว่าเอาnoteมาเปีดตัวก่อนแล้วต้องจองแบบนี้คงแย่แน่ๆๆครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 18:12:39 »
ตอนนี้ได้แต่รอ ว่าจะออกจาก ICU เมื่อไหร่ ?

SYLPHY น่าจะไม่รอด รอโล๊ะ 1.8 ไปแล้ว Pulsa ก็ไปแล้ว
TEANA รถดีมาก ๆ ซื้อวันนี้อาจจะได้รถปี 15 หรือต้นปี 16 อาการหนักอีกราย
X-trail เดี๋ยวรอ CX-5 ใหม่ CR-V ใหม่ แล้วเจอ CH-R ด้วย อนาคตท่าจะหนัก

ที่พอจะอยู่ได้ คือ ECO CAR

ออฟไลน์ Steeringwheel Father

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 18:57:02 »
ใช้มาหลายคันมาก ตั้งแต่ยุค Stanza FX นู่น แล้วก็มีมาเรื่อย ๆ จนชุดล่าสุดที่ตัดสินใจเมื่อ 6 ปีก่อน ออก Navara กับ March พร้อมกัน

คิดว่าคงไม่ไปต่อกับนิสสันแล้ว

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 19:27:52 »
สิ่งที่ผมไม่ชอบนิสสัน มาลองใช้แล้วไม่อยากใช้อีก
คือ
1. ความทนทานของรถ กับการแก้ปัญหาและการเครม มีหลายจุดที่อ่อนแอ อายุสั้น และก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆเมื่อถึงรอบอายุมัน  แต่นิสสันไม่แก้ไขอะไรเลย ทั้งที่หลายจุดไม่ควรเสีย
2. ออกแบบรถแปลก ทำเรื่องง่ายๆให้เป็นเรื่องยาก เช่นการเปลี่ยนกรองแอร์ การติดตั้งเครื่องเสียงก็ยากมาก เพราะไม่เหลือพื้นที่อะไรเลย ทั้งที่ช่องเก็บของก็น้อยอยู่แล้ว
3. การขายอะไหล่หลายชิ้น ไม่สามารถแยกส่วนได้ เช่น การเปลี่ยนลูกปืนล้อ มาทั้งดุม เช็กราคาแทบเป็นลม
4. การจัดราคารถ อุปกรณ์รถ เทียบกับคู่แข่งมันก็ไม่ดึงดูด ยิ่งเทียบกับชื่อยี่ห้อก็ไม่อยากใช้อีกเลย

ทั้งหมดเป็นประสบการณ์จากการใช้ j32 ถึงจะมีหลายจุดไม่ค่อยจะพอใจสักเท่าไหร่นัก แต่ผมดีใจนะที่ช่างนิสสันเลยบอกว่ารุ่นนี้ยังปัญหาน้อยกว่ารุ่นอื่นของนิสสัน 5555

ออฟไลน์ gf260

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 20:08:01 »
ที่บ้านผมก็ใช้นิสสันมาเหมือนกันครับ
เริ่มที่ sunny neo นิ่ม นิ่ง นั่งสบาย ภายในคลาสสิค แต่อืดและกินน้ำมันดุสาด
ต่อมา ใช้ navara 4 ประตู ช่วงปี 54 ลุยน้ำท่วมอย่างเดียวก็คุ้มแล้ว ไม่มีปัญหาเลย
ใส่ 4 วิว วิ่งดีมาก แต่ก็อืดเหมือนเดิม
ตอนนี้ไม่ได้ ใช้แล้ว หันมาใช้ ฮอนด้าและมิตซู ครับ
รอนิสสันรุ่นต่อๆไป ถ้าออกมาโดนใจ ก็จะกลับไปใช้แน่นอน

ออฟไลน์ ToRo

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 21:16:02 »
รถคันแรกที่ใช้คือsunny b14
รถสมัยก่อนที่แม่ใช้คือbig m

จนถึงตอนนี้ก็ยังชอบยี่ห้อนี้อยู่นะ
แต่ถ้าจะออกรถใหม่ของนิสสันตอนนี้ คงไม่อะครับ
ผมว่างานออกแบบเขาไม่สวยเลยสักรุ่นตอนนี้

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 22:01:53 »
จุดเสื่อมเริ่มจากเมื่อ 20 กว่าปีก่อนที่เกิดศึกสายเลือดแย่งชิงบัลลังก์ระหว่างพี่กับน้อง จนไม่สนใจการขายใดๆ ทั้งสิ้น  เมื่อศึกสงบก็พบว่า..มันสายไปซะแร้วววว
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 23:59:41 »
จุดเสื่อมคือ J32 เกียร์พังครับ หลังจากนั้นลูกค้าก็สหบาทา  ชีวิตก็จมดินมาโดยตลอด  พวกญี่ปุ่นชอบกั๊กอ็อพชัน  รถในไทยขายราคาซื้อ J32 V6 3.5 ตัวเมืองนอกได้ แต่งกขนาดรุ่นท็อป 2.5 Navi ใส่Naviรุ่นล่างมาให้ ขายเมืองนอกใส่ Navi รุ่นบนมีปุ่มรับโทรศัพท์  เกียร์บางประเทศได้เกียร์ของ 3.5 ซื่งมีโหมด +/-  ลดสเป็คไม่ให้เกียรติกันก็สมควรแล้วที่เป็นแบบนี้

แต่ถ้าซื้อรถคันต่อไปก็ยังมองนิสสันเป็นลำดับแรก อยากให้จัดสเป็คและอ็อพชันทุกรุ่นแบบ L33 คือเหมือนกับที่ขายในต่างประเทศ  ถ้ารุ่นอื่นๆไม่ลดสเป็คจนเกินไป L33 ก็คงไม่ต้องรับผลกรรมแบบนี้ "รถดีที่ขายไม่ออก" เพราะชื่อเสียงที่เสียจากรุ่นอื่นๆ และอ็อพชันที่ควรมีก็ตัดออกไป อย่าง T32 ก็งกถุงลมอีก 

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 08:45:59 »
เพิ่งเอารถไปเช็คมาสองสัปดาห์ก่อน มีโทรมาถามความพึงพอใจหลังเช็ครถครั้งแรกตอบไป ผ่านมาสองวันโทรมาถามแบบเดิมอีก ผมตอบไปว่าเพิ่งตอบไป เธอถ้างั้นต้องขอโทษด้วย ...ผมใช้นิสสันมาสองคันแระกะลังจะปล่อยอัลเมร่า แต่คงลาขาดนิสสัน ครับ

ออฟไลน์ ptgiant

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 09:31:52 »
ถ้าเปนรุ่นเก่าๆอะดีครับ อย่างซันนี่นีโอมีวิ่งบนถนนมากกว่าซิลฟี่ซะอีกทั้งที่รถจะ20ปีละยังวิ่งกันอยู่เพราะสวยแบบคลาสสิค บิ๊กเอ็มฟรอนเทียก้อมีวิ่งมากกว่านาวาร่าเพราะขึ้นชื่อความอึดทน ทรงอาจจะไม่สวยนัก อีโคคาร์ค่ายนี้เปนแฟชั่นแล้วมันก้อจะเลื่อนหายรุ่นอื่นเข้ามาทดแทน กับการใช้งานในแต่ละรุ่นก้อไม่เกิน5ปี (รึผ่อนหมดแล้วก้อเปลียนใหม่อาจขยับsegment) แต่บอกได้เลยว่า70-30 อีโคคารค่ายนี้ไม่สวยสักรุ่น แต่ถ้าลองสังเกตไม่ว่าจะเปน ฮอนด้า มาสด้า นิสสัน รถญี่ปุ่น ไอ้ชุดกระจังหน้ามันเหมือนรึคล้ายกันเกือบหมด ยกเว้นโตโยต้าที่ฉีกแนวกระจังแต่ละรุ่นทำให้เห็นข้างหน้าก้อรู้ว่ารุ่นอะไรเพราะกระจังที่แตกต่างมันถึงเปนแบรนด์อันดับ1ไง (แต่ผมไม่ได้ใช้พี่โตนะ ผมใช้เชฟ)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 11:22:48 »
ที่บ้านเพิ่งขาย big m ไป รถทนมากๆ เครื่องยังดี แอร์ยังเย็น แต่ส่วนอื่นเสื่อมไปตามกาลเวลา ก็เลยตัดสินใจขายทิ้ง

ยังคิดเลยว่า รถสมัยก่อน เบสิคๆๆ ดี อะไรก็ไม่ค่อยเสีย เช่น กระจกมือหมุน ไม่เคยเสีย 5555

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 11:59:50 »
อดีตที่บ้าน ก็ nissan family เหมือนกัน มีทั้ง sunny big M ปัจจุบัน หย่าขาดไปแล้ว 555

ที่เริ่มตกต่ำ ผมว่า น่าจะเริ่มตั้งแต่ยุค sentra นะครับ ตัวรถไม่สวยเลย พอเป็น NEO ก็จุกจิก กินน้ำมัน

เนื้อมันเน่ามาเป็น สิบๆ ปี เพิ่งจะกลับมาฟื้นก้ตอน march นี้แหละครับ ที่กล้าแหวกสวนกระแส กลับมาใช้รถเล็ก เครื่องเล็ก

ซึ่งนั่นก็ 7 ปีละ แต่พอฟื้นแล้วเป้นงัยครับ.......... ไม่ยอมต่อยอด ทั้งที่ตลาดโลก ดีกว่า ฮอนด้าตั้งเยอะ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 12:59:37 »
นิสสันไทย ไม่มีรถรุ่นไหนที่น่าสนใจเลยสักรุ่น
พอดูได้ก็ X-trial แต่เจอคานกลางห้องโดยสารเหล็กขึ้นสนิม เพราะไม่ชุบอะไรเลย ก็ไม่ไหวแล้วครับ

หลายๆคนบอกกันว่าที่ ญีปุ่นขายดี แต่เอาจริงๆ ผมไปมาล่าสุดก็ไม่ค่อยเจอนะ โชว์รูมที่โน้นก็เงียบเหงา มากกกก

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 13:23:52 »
โทษก็ต้องโทษท่านประธานคนแรก สร้างระบบแบบกงสี แต่ไม่สามารถฝึกลูกให้เก่งเหมือนตัวเองได้     (ใครสนใจไปหาอ่านได้ตาม google )

ผมชอบรถ nissan นะครับ แต่ถ้าซื้อก็คงไม่ เพราะกลัวครับ

รถในฝันผมก็คือ NISSAN  รุ่น PRESIDENT  เคยเห็นพระที่วัดหลวงพ่อโต บางพลีใหญ่ใช้อยู่  งามจริง ๆ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 14:00:49 »
ไม่เอาแล้วครับ เข็ด! ผมคงโชคไม่ดีที่ซื้อมาใช้ ในช่วงแย่ๆของนิสสัน

ออฟไลน์ nekki

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 14:39:14 »
สมัยก่อนอยู่ญี่ปุ่นใช้ Nissan มาตลอด ไม่คิดมองยี่ห้องอื่น
Skyline v35, J31 ของตัวเอง + กำลังจะซื้อ V36 หรือ Fuga แต่กลับไทยก่อน
แล้วก็มี March K12 ของแฟน

ตอนซื้อ Skyline ไปลองขับเทียบกับ Toyota Mark X
ถึง Mark X จะดูหรูกว่า ภายในดีกว่าเยอะ แต่ใจก็ยังโหยหา Skyline เลยเลือก Skyline

กลับไทยมาซื้อ March K13 ให้แฟน เข็ดเลย รถแย่มาก เทียบ K12 ไม่ได้เลย
รุ่นอื่นในไทยก็ดูไม่มีอะไรน่าสนเลย เลือก product มาไม่ค่อยดี

รวมถึง Infinity รุ่นใหม่ๆก็ออกแบบไม่ค่อยถูกจริตผม
ส่วนตัวผม ผมว่า GTR / Z33 / V36 / CV36 คือ gen สุดท้าย ที่นิสสันยังเป็นรถมีความฝัน
หลังจากนั้น รถนิสสันน่าเบื่อมาก ไม่ว่าจะทั้งตลาดโลก หรือ ไทย ลืมจุดขายของตัวเองหมดแล้ว

ถ้ายังคงเป็นอย่างนี้ คงไม่กลับไปใช้อีก แม้ในอดีต จะเป็นแฟนพันธ์แท้นิสสันก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 14:42:46 โดย nekki »
2021 BMW X3 20d M Sport

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 17:29:07 »
ขอบคุณทุก คอมเม้นท ครับหวังว่า องคกรนิสสันไทย คงมาส่องแล้วบ้างว่า พวกเราๆ ยังเป้นแฟนเก่านิสสัน ซึ่งทน สภาพปัจจุบันไม่ไหวแล้ว
หลายท่าน ขยาด จะลาจากไป ไม่ซื้อต่อถึงขั้นไม่เผาผีด้วย

เสียดายวันวานดีๆของรถนิสสันจริงๆครับ

ทำไมๆๆ