ผู้เขียน หัวข้อ: City minor ซ้อนภาพ Civic ยินดีด้วยครับ คุณได้ Civic ย่อส่วนจริงๆ (แต่ไม่จบนะ)  (อ่าน 9311 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
หลังจากที่ City minor change โดนผมอัดซะเยอะ เนื่องจากผิดหวังที่หน้าตาดูแย่ลงกว่าเดิม
ซึ่งตัวเดิมก็ดูไม่ค่อยมีจุดเด่นอยู่แล้วกับทรง HHH Design (ผมเรียกเอง h 3 ตัวเอามาจากเครื่องหมายตกใจ 3 อัน “EXCITING H DESIGN!!!”)
ที่ใช้เกร่อมากไป เป็น คหสต. ที่อาจจะโดนแฟน Honda ยำเอาได้ง่ายๆ

ปีที่แล้ว Civic FC ก็ทำให้ผมและหลายๆ คนประทับใจอย่างมาก แต่ที่จริง
ก็คงดูไม่นานก็อาจจะจืดอีกเพราะโดยส่วนตัวก็จะอิงไปทางรถที่ design นิ่งๆ แต่ลุ่มลึก
หรือเรียบๆ แต่ดูได้นาน ซึ่งตอนนี้เริ่มตีตื้นขึ้นมาแล้วทั้ง Mazda 3 ทั้ง Altis
แม้ว่าเราจะชอบดีไซน์กันดั้มแบบญี่ปุ่น แต่ยังไงๆ มันก็อดเบื่อขึ้นมาซะงั้นอย่างช่วยไม่ได้
แต่เรื่องที่ว่า Civic FC รุ่นใหม่สวย มันก็คือสวยนั่นแหล่ะ

ตอนแรกที่เห็น City minor เผยโฉมเต็มๆ เราก็ว่า...เอาอีกแล้วสิ จับของ Civic มาแปะบน
หน้า City เป็นส่วนๆ ดูสัดส่วนเพี้ยนไปหมด ไม่ลงตัวเลย ทำไมเอาเอาหน้า Civic มาย่อทั้งดุ้นไป
เลยจะได้สวยเหมือนๆ กัน และเมื่อเจอ City minor ตัวจริง ก็ตามนั้น ไม่สวยเอาซะเลย มีเพียงแค่
ออร่าของรถใหม่ที่ยังไม่คุ้นตาให้รู้สึกตื่นตาตื่นใจเท่านั้น

ผ่านไป 2 อาทิตย์

วันนี้ลองจับเอา Civic FC มาซ้อนภาพดูกับ City แบบจังๆ เลยซิ ว่าอะไรตรงไหนมันไม่เข้าแก้ป
ก็มีอึ้งเล็กน้อย กับมีที่ว่า ว่าแล้ว กะไว้แล้ว

Civic FC ด้านหน้าภาพนี้

vs City minor change ด้านหน้าภาพนี้

เมื่อเอามาทับกัน และปรับ Civic ให้หดลงตามสัดส่วนของ City

งึมๆๆ ตรงนี้แหล่ะที่อึ้ง
ตรงที่ทุกสิ่งอย่างลงกรอบพอดีเป๊ะ ไล่มาเลยทุกเส้นสาย กรอบกระจังไล่ไปยังไฟหน้า ตำแหน่งช่องดักลมล่าง
กรอบไฟตัดหมอกซ้ายขวา ทุกอย่างอยู่ในตำแหน่งที่ แชร์มาร่วมกัน เป็นพิมพิ์เขียวเดียวกันเลย !!! (เครื่องหมายตกใจ 3 อัน หุหุ)

เรามาวิเคราะห์กันเป็นจุดๆ
1) พื้นที่กระจังหน้า พื้นที่โคมไฟหน้า ที่เท่ากัน แสดงว่า City ไม่ได้ตาใหญ่เกินอย่างที่เข้าใจรึเปล่า
     คำตอบคือ เปล่า! มันใหญ่เกินไปจริงๆ นั่นแหล่ะ เพราะครึ่งนึงของพื้นที่ไฟหน้า Civic ถูกกินเข้าไปด้วย
     ปีกของกระจังหน้าโครเมี่ยม

เมื่อ Civic ถูกบีบอัดให้มีสัดส่วนเดียวกับ City แล้ว หน้าตาจะออกมาเป็นแบบนี้

ลองเอากระจังหน้าไฟหน้าของ Civic มาทาบลงบนภาพ City จะเห็นได้ว่า ไฟหน้า City ตรงมุมด้านล่างใหญ่เกินไปนิดเดียว

ดังนั้นจุดที่ทำให้มันไม่จบก็คือ ส่วนของปีกกระจังหน้าควรจะลงมาพาดบนครึ่งบน
แบบภาพนี้ นี่เป็นภาพโคมไฟหน้า City ที่มีโครเมี่ยมที่ต่อออกมาจากกระจังหน้ามาทับครึ่งด้านบน
ซึ่งตัวนี้พวกร้านชุดแต่ง after market สามารถผลิตออกมา แล้วแปะทับลงไปได้เลย! เพราะสัดส่วนของ
โคมไฟหน้าจะมีขนาดเท่าๆ กับ ไฟหน้าของ Civic ในทันที และไฟหน้าจะไม่ดูบานใหญ่เกินไป

2) จุดที่ผสมกับไฟหน้าใหญ่ๆ แล้วดูตลกคือทรงของช่องดักลมล่าง ที่ดูเหมือนอ้าปากตกใจอะไรบางอย่าง
เมื่อตัดของ Civic มาเทียบดูจะพบว่า ปากของ City ดูบานแบะออกไปมาก ที่จริงแล้วนั้น ปากจะใหญ่จะเล็ก
คงไม่มีข้อกำหนดว่าจะต้องขนาดไหนถึงจะดูดี อย่าง Vios ก็ยังล่อปากกว้างแหกฉีกออกไปขนาดนั้น แต่ก็ยังดูดีได้
แต่จุดที่ HHH design เน้นคือในส่วนของกระจังหน้า ซึ่งการที่ทำให้กระจังหน้ามีพื้นที่ใหญ่ขนาดนั้น ขนาดของช่อง
ดักลมก็ต้องหดเล็กลงเพื่อไม่ให้ดูเยอะเกิน แบบที่ Civic ทำนั้นน่ะ ถูกต้องแล้ว หรือแม้แต่กันชนหน้าแนว Sport ของ
Civic hatchback ก็ไม่ได้ขยายปากช่องดักลม แต่ไปขยายกรอบไฟตัดหมอกให้ใหญ่โตมโหฬารแทน ถึงจะดูดีที่สุด
ดังนั้น ปากของคุณ City จึงพูดได้ว่าใหญ่เกินไปครับ

ดูภาพ Civic Hatchback ปากตรงนั้น (ช่องดักลมล่าง) ไม่ว่าจะยังไงก็ไม่ควรใหญ่ไปมากกว่านี้

ข่าวดีของสาวก Honda City คือ
ถ้ามี Aftermarket สักเจ้า พวกร้านชุดแต่งนี่แหล่ะ ทำชุดแต่งสเกิร์ตรอบคันแบบที่ชอบๆ
ทำออกมาแต่จงใจเปลี่ยนสัดส่วนปากตรงนั้นให้แคบลง แล้วไปขยายกรอบไฟตัดหมอกแทน
ถ้าทำแบบนั้นแล้วล่ะก็ โฉมหน้าของ City minor change ก็คือ Honda Civic FC ดีๆ นี่เอง
ในแบบที่ใช้พิมพิ์เขียวเดียวกัน แต่อย่าลืม เอาชิ้นส่วนแปะไฟหน้าด้านบนตามข้อ 1 ด้วย
เท่านี้แหล่ะจบ จึงพูดได้ว่า ยินดีด้วยครับ คุณได้ Civic ย่อส่วนจริงๆ (แต่ไม่จบนะ) ตามหัวข้อกระทู้นี้

Honda City กับกันชนที่ปรับตาม Civic sedan 

Honda City กับกันชนที่ปรับตาม Civic hatchback

Honda City กับกันชนที่ปรับตาม Civic hatchback ทำกระจังหน้าดำ

คราวนี้เรียกได้ว่าเหมือนเป๊ะแน่ครับ
แต่ที่จริงก็ไม่ได้อยากจะลอกเขาหรอก เพียงแต่กฎด้านสัดส่วนมันบังคับให้ต้องไปทาง Civic FC
และในเมื่อคนที่ใช้ City ส่วนใหญ่ก็ต้องหาชุดแต่งมาประดับอยู่แล้ว การแก้รูปทรงด้านหน้าให้ถูกสัดส่วน
มากขึ้น เป็นอะไรที่น่าทำดู ก็หวังว่าจะได้เห็นผลงานจาก Aftermarket ร้านประดับยนต์มี

1) หางงอกออกมาจากกระจังหน้า เป็นด้ามโครเมี่ยมขนาดเท่าภาพตัวอย่างมาแปะบนโคมหน้าด้านบน
2) ชุดแต่งรอบคัน ที่กินพื้นที่ครอบกรอบไฟตัดหมอก ช่องดักลมทั้งหมด เพื่อบังคับทรงของปาก กับกรอบไฟตัดหมอกออกมาใหม่
    ส่วนปีกของสเกิร์ตรอบคันจะออกมาแนวไหนก็แล้วแต่สไตล์ แต่ขอให้สวยก็แล้วกัน

จบแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
อยากดู ALTIS กับ CAMRY ทำแบบนี้บ้าง ลองเอามาซ้อนภาพกัน

ออฟไลน์ dht_tubes

อยากดู ALTIS กับ CAMRY ทำแบบนี้บ้าง ลองเอามาซ้อนภาพกัน

+1 ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ขยันมากๆนับถือ

ออฟไลน์ FD7530

• Newbie
  • *
ภาพสุดท้ายนี่ จบสวยเลยนะครับ
2010- Honda Civic FD 1.8
2015- Honda Jazz GK 1.5
2019- Mitsubishi Triton Double Cab 2.4 GT-P

ออฟไลน์ Smile

• Jr. Member
  • **
ทำบทวิเคาระห์ได้ดีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Boycm009

คงจะเทรนใหม่ของรถไปแล้วมั้งครับ ที่ออกแบบรถรูปทรงเดียว แต่ขายได้หลายเซ็คเม้น นำทีมแบรนญี่ปุ่นด้วย มาสด้า ฮอนด้าเริ่มตามแล้ว อีกหน่อย โตโยต้าคงมีทำตามบ้างละครับ

ออฟไลน์ rtong

อยากเห็น vios 2017 mc กับ new camry 2018 555

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Honda  ไม่ใช่รถที่ผมซื้ิอเพราะการออกแบบเลยสักคัน มันดูcheapไป แต่ที่ซื้อเพราะผมชอบแนวคิดการทำเครื่องยนต์ ซื้อมาตั้งแต่ เครื่องตัดหญ้า เครื่องปั่นไฟ มอเตอร์ไซค์ รถเก๋ง

ถ้าถามผมว่า Civic Accord สวยไหม ผมตอบแบบไม่คิดเลย ไม่สวยครับ

ความสวยเป็นเรื่องส่วนบุคคลโปรดใช้วิจารณญาน

ออฟไลน์ Sunny37

• Full Member
ติดตามครับ  ;D

ออฟไลน์ ariazero

เหมือนเรามอง 3 4 5 7 X1 X3 X5 X6ซ้อนกับ C E S GLC GLE GLS เลย  =_=/

Camry / Vios ก็คล้ายๆกัน เดียว Altis ก็น่าจะคล้ายๆกัน  (ผมว่า Vios 2013 กับ Altis 2014 Forturner  ภายในก็คล้ายๆ)

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
อยากเห็น Mazda 3 vs 2
Cx-3 vs Cx-5

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
555 สุดยอดเลยคุณดาร์คโอเว่อโหลด ช่างขยันทำภาพเร็นเด่อรซะจริ้งๆ แต่ผมว่าดูไปดูมา ไอ่ตี้ลูกผสมนี่ทำไมมันเหมือนแจ๊สใหม่เลยแฮะ อิอิ

ออฟไลน์ I-PULSE

ไฟหน้าใหญ่ไปดูไม่สวยจริงครับ พอเล็กลงแล้วดูดีขึ้นเลย

ออฟไลน์ SM.

ผมว่ามันเป็นการออกแบบของแต่ละยี่ห้อ ในแต่ละ gen นะครับ ซึ่งมันก็จะเป็นแบบนี้ คือคล้ายๆๆกัน ในยี่ห้อของตัวเอง

555 สุดยอดเลยคุณดาร์คโอเว่อโหลด ช่างขยันทำภาพเร็นเด่อรซะจริ้งๆ แต่ผมว่าดูไปดูมา ไอ่ตี้ลูกผสมนี่ทำไมมันเหมือนแจ๊สใหม่เลยแฮะ อิอิ

ผมหวังว่าจะมีร้านไหนทำมาขายครับ
แต่อย่าแต่งให้ดูซิ่งเกิน เส้นรกเกิน รูนั้นนี้เยอะเกิน ถ้าแบบนั้นจบกัน

พวกนั้นดูดีอยู่แล้ว เลยไม่ได้สนใจมาทดสอบครับ
แต่ City ไมเนอร์มันดูไม่ไหว เลยต้องมาเช็คว่าเพราะอะไร ผิดพลาดตรงไหน

ไฟหน้าใหญ่ไปดูไม่สวยจริงครับ พอเล็กลงแล้วดูดีขึ้นเลย

ใช่ครับ อย่างน้อยที่สุด หาอะไรมาปิดไฟโดยด่วนเลย ไฟใหญ่เกินไปแบบไม่ถูกกาละและเทศะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 13:09:15 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ anakkal

อยากเห็นด้วยคนครับ

ออฟไลน์ winit2014

เทรนใหม่ของการออกแบบรถครับ ไม่ต้องเปลืองไอเดีย ;D

ออฟไลน์ phatta

มองว่าซ้อน แค่ด้านหน้าหรือป่าวครับ 55
ถ้าไฟหลัง แบบ ค่าย อื่นๆ ที่ทั้งหน้าทั้งหลัง เหมือนแค่ดีไซน์ขยายขนาด
แทบไม่ต้องซ้อนภาพ เลยครับ

จริงๆ ผมมอง รุ่น city ที่แล้ว เหมือน civic FB
แต่ก็แค่ด้านหน้า
city MC ก็ตาม FC ไป

ออฟไลน์ HHHsung

ลองเอาผลงานไปเสนอ Honda ดูนะครับ ถ้าสวยจริงรุ่นต่อไปอาจได้ไอเดียจาก จขกท. บ้าง

ปล. ขอไฟท้ายด้วยครับ มีทางที่จะทำให้สวยกว่าที่เป็นอยู่ได้ยังงัย

อีกอย่าง รถที่ จขกท. ชอบการออกแบบที่สุดคือรุ่นอะไร จะได้รู้สไตล์หรือแนวที่ จขกท. ชอบ

ออฟไลน์ kiwiwi

เมื่อเช้า เห็นในกระจกมองหลัง
นึกว่า แจ๊สโหลดเตี้ย

ลองเอาผลงานไปเสนอ Honda ดูนะครับ ถ้าสวยจริงรุ่นต่อไปอาจได้ไอเดียจาก จขกท. บ้าง

ปล. ขอไฟท้ายด้วยครับ มีทางที่จะทำให้สวยกว่าที่เป็นอยู่ได้ยังงัย

อีกอย่าง รถที่ จขกท. ชอบการออกแบบที่สุดคือรุ่นอะไร จะได้รู้สไตล์หรือแนวที่ จขกท. ชอบ

ผมคิดว่าคนที่กุมโปรเจ็คท์คงมีเหตุผลของเขาที่จะทำหน้าแบบไหน
ไฟหน้าตาโต ปากต้องกว้างๆ หน่อย อาจจะตามผลสำรวจตลาดครับ
โดยที่หน้าต้องเป็นธีมเดียวกัน เราผู้บริโภคได้แต่มาคุยกันแบบนี้แหล่ะครับ
คนออกแบบที่ Honda เขาก็จะทำตามแบบที่ได้ผล survey ไปอีกที

ไฟท้าย ผิดที่ตรงติ่งที่เป็นไฟถอยครับ ทำให้ไฟท้ายยาวไปจนผิดสัดส่วน น่าจะ
เข้ามาข้างในลึกเกินสักประมาณนิ้วนึง แต่คนออกแบบน่าจะรู้อยู่แล้วว่าถ้าให้ถูกสัดส่วน
ต้องยาวแค่ไหน หรือได้แบ่งเขตระหว่างไฟสีแดงกับไฟขาวได้พอดี แต่ที่ต้องงอกออกมายาวๆ
ก็คงเพราะผลสำรวจอีกนั่นแหล่ะ ที่อาจจะบอกว่าคนต้องการไฟท้ายสองก้อน ยาวๆ
ซึ่ง Ciaz คนออกแบบคำนึงเรื่องสัดส่วนมากและทำออกมาได้พอดีกว่า

ผมชอบรถยุคประมาณปี 2000-2010 ครับ อันเป็นช่วงปีที่งานออกแบบเริ่มเปลี่ยนมาจากรถ
เหลี่ยมๆ มาเป็นยุคมนๆ ลื่นไหล เน้นสัดส่วนเป็นสำคัญ ขนาดเริ่มใหญ่โตขึ้น

ออฟไลน์ eaton fuller

่จขกท เก่งนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เหมาะสมกันดีครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
สวยอ่ะ ทำออกมาดีครับ แต่อยากเห็นด้านท้ายด้วยว่าเป็นยังไง ถ้าลองเอาท้าย civic มาใส่จะเข้ากันไหมเอ่ย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023