ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราเปลี่ยน Battery ให้ amp สูงขึ้น ช่วยเรื่องสมรรถนะได้ไหมครับ  (อ่าน 7473 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ถามแบบคนไม่รู้เรื่องไฟฟงไฟฟ้าอะไรเลยนะครับ

ผมสังเกตุดูจอสถานะที่เชื่อมกับ ODB2 พบว่า

เวลาเปิดแอร์ เวลาเร่งความแรงพัดลม เปิดวิทยุ เร่งเสียง การทำอะไรก็ตามเกี่ยวกับการใช้ไฟในรถ

% ของ Load เครื่องยนต์จะพุ่งสูงขึ้นทันที

ตัวอย่างเช่น จาก 33% พอเปิดแอร์ปุ๊บ พุ่งเป็น 48% เลยทันที

จึงอยากทราบว่า

ถ้าเราเปลี่ยน Battery ให้ amp สูงขึ้น อย่าง 45 เป็น 52 amp จะช่วยลดโหลด แล้วช่วยเรื่องสมรรถนะได้ไหมครับ

หรือแค่แบตตจะมีอายุนานขึ้น หรืออย่างไรช่วยบอกคนไม่มีความรู้ทีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ecin

• Jr. Member
  • **
แอมป์แบตไม่มีผลต่อสมรรถนะเลยครับ (ไม่นับรถ hybrid นะ)
แบตรถมีหน้าที่แค่เอาไว้สตาร์ท กับช่วยตอนดึงกระแสหนักมากๆเกินอัลเตอร์เนเตอร์ (ไดชาร์ต) ที่จะผลิตให้ทัน ซึ่งมันไม่มีอยู่แล้ว ยกเว้นทำเครื่องเสียงหนักมากๆ

เพราะสิ่งเดียวที่จ่ายไฟให้รถได้ ก็คือ อัลเตอร์เนเตอร์เนี่ยแหละครับ ลองมองแบบนี้ละกัน เดี๋ยวเทียบให้ดู
สมมติมีแบต 80 แอมป์ แล้วใช้ไฟไป 2 (กรณีสตาร์ทรถ) เหลือ 78 รถก็ต้องผลิตคืนให้ 2
แล้วถ้าเปลี่ยนเป็น 200 แอมป์ (สมมติ) ใช้ไป 2 เหมือนกัน รถก็ต้องผลิตคืนให้ 2 อยู่ดี
หลังจากรถติด แบตหมดหน้าที่ทันที

แต่ถามว่าถ้าเปิดแอร์ทำไมโหลดขึ้น => ก็เพราะคอมแอร์ทำงาน => คอมต่อตรงกับเครื่อง เลยดึงกำลังเครื่อง ทำให้โหลดของเครื่องเยอะขึ้น

แต่ถ้าถามว่าทำยังไงให้รถมีสมรรถนะขึ้น เอาแบบขำๆ ถอดแบตวิ่งเลยครับ 0-100 ดีขึ้นแน่นอน ไม่เชื่อลองได้ เพราะแบตมันหนักตั้ง 15 โล
แต่ต้องติดเครื่องก่อนนะถึงจะถอดแบตได้
งานแข่งรถบางงาน เช่น 1/4 ไมล์ เค้าก็ถอดแบต สตาร์ทที่ pit เอา จริงๆ ถอดมอเตอร์สตาร์ทรถเลยด้วย เพราะดับระหว่างวิ่งยังไงก็แพ้ ถอดเพื่อลดน้ำหนักง่ายกว่า

ปล. ผมสมมติหน่วยเฉยๆนะครับ ของจริงไม่ใช่แบบนี้ อันนี้ให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2017, 19:06:51 โดย Ecin »

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
ช่วยตอนสตาร์ทครับ เห็นๆเลย

มอเตอร์สตาร์หมุนเร็วสะใจ

ตอนวิ่งคงไม่มีผล

ตอนจอดเปิดไฟหรี่ได้นานขึ้น

สรุป ไม่เลวลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2017, 19:21:52 โดย eaton fuller »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ช่างเครื่องคนนึงบอกผมว่ารถเขาเปลี่ยนแบ็ตฯให้ใหญ่ขึ้น(จากเดิม65 เป็น85 แล้วเปลี่ยนไดชาร์จให้ใหญ่(เอาของ navara มาใส่ big m) ช่นกันให้ไฟจ่ายกระแสได้ดีขึ้น ีีีีเป็นไปได้ไหมครั บ(่่่่่่่่แก้อาการไฟตกได้)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ focus2012

สำหรับผมที่บ้านใช้ Focus MK3 เค้าว่าเกียร์ PWS 6 Speed มันกินกระแสเยอะ หลายๆคนเปลี่ยนจากเดิม 60 - 65Amp แบตติดรถ เปลี่ยนเป็น 75Amp กันทั้งนั้นเลยครับ ว่ากันว่าเกียร์เปลี่ยน Smooth ขึ้น เสียงแกร๊กๆของเกียร์น้อยลง หรือแทบจะไม่มี อันนี้ผมเองก็ใช้ Bosch S5 75Amp เหมือนกันครับ

แต่ส่วนเรื่องทำให้รถแรงขึ้น เร็วขึ้น ประหยัดขึ้น ไม่น่าจะเกียวนะครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

เปลี่ยนแค่ความจุแบตไม่เห็นผลครับ ต้องทำตามนี้
1.แบตแห้งคุณภาพดี CCA สูงๆ ใส่แบตใหญ่สุดเท่าที่ช่องวางแบตรองรับได้ เช่น เดิม 45 up เป็น 60 หรือ 65 Ah / ยี่ห้อ Puma , Boliden , Amaron , Optima
2. ติดกล่อง volt stabilizer
3. เดินสาย ground wire หลายๆจุดตามนี้
http://www.civicesgroup.com/forum/topic4521
4. ถ้าแบตไม่ได้อยู่ในห้องเครื่อง ให้เดินสายไฟเพิ่มอีก 1 เส้น ต่อจากไดชาร์จไปที่แบตเตอรี่ขั้วลบ

รถผมมีวัด volt แบบ real time ทำ 1-3 ไฟเสถียรขึ้น ค่า volt สวิงเป็นช่วงแคบลง อัตราเร่งตอบสนองดีขึ้น ประหยัดแก๊สขึ้นเล็กน้อย
ติดในรถเก่า = เห็นผลชัด
ติดในรถใหม่ๆ = เห็นผลบ้าง แต่ไม่ชัดเหมือนติดในรถเก่า

ออฟไลน์ samaklen

ใช้ลูกเล็ก ๆ เป็น Buffer ช่วย น่าจะเห็นผลดีกว่าครับ
เพราะลูกใหญ่มาก ๆ คำนึงเรื่องน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นด้วย
ยิ่งในกรณีที่ไว้ในห้องเครื่องด้วย
ภาระของระบบรองรับหน้าเพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ตามข้างบนครับ

ช่วยให้กระแสไฟราบเรียบขึ้น  ค่าการสวิงของโวลท์น้อยลง  ทำให้เครื่องใช้ไฟฟ้าเสียหายยากขึ้น(ทนขึ้น)   แบตทนขึ้น  แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-X :-[

ถ้ารถเริ่มเก่า มีการรั่วของกระแสมากขึ้น
หรือรถเล่นเครื่องเสียงแบบจัดเต็ม
แบตใหญ่ๆช่วยได้ครับ (มีไฟสำรองมากขึ้น)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ kiwiwi

ได้ครับ เพราะ watt รวมจะสูงขึ้นเล็กน้อย

แต่ถ้าให้ดี ไปหาซื้อกล่องที่โฆษณาว่าช่วยให้ไฟนิ่งขึ้นมาใส่ช่วยด้วยก็ดีครับ

หลายคนอาจจะมองว่าเป็นกล่องหลอกเด็ก
แต่ cap ตัวเล็กๆที่อยู่ข้างใน 4 หรือ 6 ตัวก็แล้วแต่จะช่วยให้ voltage เสถียรขึ้นครับ เมื่อรวมกะบแบตเตอรี่ที่ amp สูงขึ้นแล้ว จะช่วยให้ระบบไฟดีขึ้นแน่นอน

แต่ยังสู้กลุ่ม แบตรถยนต์ที่เป็น lithium ไม่ได้ครับ
แบตกลุ่มนี้จะรักษา voltage ให้ไม่ต่ำกว่า 13.00v ตลอดเวลา

ลองคิดดูเล่นๆ ถ้าคอมแอร์ตัด แล้วไฟใหญ่ ไฟเก๋ง ไม่กระพริบ ระบบอื่นๆโดยรวมก็น่าจะทำงานได้ดีมากขึ้น
โบล์วเออร์ทำงานเต็มที่มากขึ้น(แอร์เย็นเร็วมาก)เกียร์เปลี่ยนเร็วและเรียบขึ้น  แต่แบตลิเทียมแท้ๆแพงมากกก

เปลี่ยนให้แอมป์สูงขึ้นได้ครับ แต่ถ้าไม่มี cap (คาปาซิเตอร์) volt ก็ยังไม่เสถียรอยู่ดี แต่จะได้เรื่อง watt รวมมาช่วยครับ