ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะความมักง่าย+ความประมาท= ความซวย  (อ่าน 10394 ครั้ง)

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
Re: เพราะความมักง่าย+ความประมาท= ความซวย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 04:53:37 »
เห็นแล้วอนาถกับตรรกะพังๆของคนบางคน ทำผิดกฏหมายเห็นๆยังแถว่าไม่ผิด เอาสะดวกตัวเองเข้าว่า แต่ไม่เคารพสิทธิและความปลอดภัยของคนอื่น นี่ล่ะวินัยคนไทยบางคนที่ยังแย่มากๆ ถ้ากฏหมายบังคับใช้อย่างตรงไปตรงมา งานนี้คนเผาต้องโดนปรับและจำคุก แต่ที่ผ่านๆมาก็รู้ๆกันอยู่ เผาแล้วก็หนีหายหัว บอกไม่รู้ใครเผา ทั้งที่เป็นพื้นที่ของตัวเอง

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
Re: เพราะความมักง่าย+ความประมาท= ความซวย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 07:39:55 »
ผมไม่รู้หรอกว่าวิถีชีวิตเกษตรกรเป็นแบบไหน
แต่ทำไมต้องมาเบียดเบียนวิถีชีวิตผม เศษขี้เถ้าลอยมาตกเต็มบ้าน ต้องปิดประตูหน้าต่างหมด ไม่งั้นหายใจไม่ออก เกษตรกรเคยมาเห็นใจชาวบ้านที่ไม่ได้ทำการเกษตรมั้ย จริยธรรมน่ะ มีมั้ย

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 09:56:34 »

งานหลักครับกวาดขี้เถ้าพวกนี้ กวาดไปก็คันไป ผื่นขึ้นทั้งตัว

ส่วนแฟนผมหนักกว่า จมูกอักเสบ ต้องพาไปหาหมออยู่บ่อยๆ
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 10:35:03 »
การเผาหญ้าหรือตอซังพืชผลการเกษตรที่มีจำนวนมากมายขนาดนั้น   แถวบ้านผมทุกฤดูหนาวมักจะมีค่าฝุ่นควันเกินมาตรฐานทุกปีตามข่าวเป็นอย่างนี้ประจำทุกปี    เดี๋ยวปีนี้คอยฟังเถอะครับไม่ต่ำกว่า150-200ไมครอนหายใจลำบากมาก แสบตาทั้งวัน ผมละเกลียดพวกที่เผาแบบนี้สุดๆทำไมไม่คิดหาทางแก้ไขปลูกได้ก็ต้องหาวิธีกำจัดที่ดีต่อส่วนรวม    สำหรับคลิปที่เอามาลงผมว่ามันร้ายแรงมากจนทำให้เกิดการสูญเสียขนาดนี้คนเผาจึงต้องรับผิดชอบตามกฎหมายครับ    วิถีชาวบ้านถ้ากำจัดแบบภูมิปัญญาชาวบ้านก็คงไม่เดือดร้อนใคร หรือถ้าคิดจะเผาเรียกรถดับเพลิงมารอไว้ก่อนดีไหมขอให้เขาช่วยป้องกัน    แต่การเผาย่อมผิดกฎหมายอยู่ดี ไม่ใช่ผมมีอคติกับเกษตรกร ผมชื่นชมอาชีพนี้มาแต่ไหนปู่ย่าผมก็เป็นชาวนามาก่อน    แต่เดี๋ยวนี้คนมักง่ายขึ้นเอาเร็วเข้าว่า เอาสะดวกตัวเองจนไม่คิดถึงคนอื่น    เขม่าควันไปตกบ้านใครบ้างไม่รู้    คนสูดดมควันลูกเด็กเล็กแดงคนป่วยคนแก่    ที่บ้านผมนี่แล้วใหญ่เผาทุกวันตั้งแต่เช้าตื่นมาต้องมาดมควัน กลับบ้านไปก็ยังเผากันอีก    ลูกผมต้องสูดอากาศแบบนี้ทั้งวันหรือ    ผมจะอารมณ์เสียมากๆถ้ามีคนผมแบบนี้แต่ไม่รู้มาจากบ้านไหน     ผมมีอคติที่ไม่ดีกับคนพวกนี้มากกว่า เวลาผมกวาดพวกเศษใบไม้ที่บ้านได้2-3เข่งก็จะเอาไว้หน้าบ้านแล้วรถเทศบาลก็มาเก็บไป ไม่เห็นต้องเผาเลย!

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 12:15:04 »
          ไม่ใช่แค่เผาหญ้าหรือวัชพืชหรอกครับ  เผาศพก็มีปัญหา  จะหนักกว่าหรือเปล่าก็ไม่ทราบ  ทั้งควัน  ขี้เถ้า  กลิ่น  สำหรับผมแล้วผมกลัวเผาศพมากกว่าเผาวัชพืชอีกนะครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 15:38:52 »
วิถีชีวิตแล้วไงครับ เห็นคำนี้แล้วขึ้น ปรับตัวกันไม่เป็นเหรอไงครับ
โลกเปลี่ยนไปทุกวัน แต่ยังดักดานทำกิจวัตรแบบเดิมๆ เดือดร้อนชาวบ้าน แบบนี้มันใช่มั้ยครับ
เผาหญ้า เผาอ้อยที ควันเท่าไหร่ มลพิษเท่าไหร่ เศษเขม่า กลิ่น ทัศนะวิสัย ส่งผลเสียเท่าไหร่ คนรอบข้าง คนสัญจรต้องมาเผชิญกับอะไรแบบนี้ ต้องรับกับผลกระทบจาก "วิถีชีวต" ของคนกลุ่มนี้
ผมเคยใช้เส้น345ไปอยุธยา เจอเผาหญ้าแบบยี้ข้างทาง ขอบอกเลย มองไม่เห็นอะไรจริงๆ จะเบรคก็ไม่ได้เพราะรถหลังก็ขับตามๆกันมา และผมไม่ได้เป็นคันแรก คันหน้าชะลอก็ชะลอตามๆกันไป เปิดไปตัดหมอกพอช่วยได้หน่อย

ผมว่าไอแบบนี้ไม่ได้เรียก"วิถ๊ชีวิต"หรอกครับ ควรจะเรียก"สันดานมักง่าย"ที่สืบทอดกันมามากกว่าครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 16:47:59 »
ยาวเลย (ข้อเท็จจริงเป็นไงไม่รู้ แต่สรุปเอามาเถียงกันแล้ว)

ไม่ได้ว่าใครผิดใครถูกนะ แต่ความเห็นที่บอกใ้ห้ตั้งโรงเผาเพื่อเอาพลังงานนี่ มันเกินคำว่าโลกสวยไปไกลเลยละ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 18:27:57 »
ยาวเลย (ข้อเท็จจริงเป็นไงไม่รู้ แต่สรุปเอามาเถียงกันแล้ว)

ไม่ได้ว่าใครผิดใครถูกนะ แต่ความเห็นที่บอกใ้ห้ตั้งโรงเผาเพื่อเอาพลังงานนี่ มันเกินคำว่าโลกสวยไปไกลเลยละ

ข้อเท็จจริง ก็มีการเผา ตามคลิปไงครับ
และหลายคนก็เอาประสบการณ์ ที่ไม่อยากเจอ มาเล่าให้ฟังครับ
และก็คอยดูข่าว " ควันไฟป่าปกคลุม " ได้เลยครับ มันมาทุกปี

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 00:18:54 »

ไม่ได้ให้สร้างเตาเพื่อเอาพลังงาน  แค่ทำปล่องให้สูง  มีที่ดักขี้เถ้าได้  ไม่ได้จัดการดีระดับสร้างพลังงานได้ ค่าสร้างเตามันไม่แพงเกินกำลังกว่าเกษตรที่มี "ตอซังหลักตัน" ทำได้ครับเตามันแค่เอาหกล้อเล็กเข้าได้  บางส่วนไถกลบ   เผาทีก็ควันเยอะละแต่ออกไปข้างบน  แล้วเกษตรแถวบ้านผมนะที่เค้าเผากันเพราะไม่เยอะโน่นเค้าเผาดึกๆค่อยๆสุมไฟ 

แล้วเด๋วนี้เตาเผาแบบภูมิปัญญาชาวบ้านแถมไร้ควันด้วยเยอะมากเลยนะ  มีแบบให้ฟรี  ราคาไม่แพง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 09:45:32 »
คนเมืองไม่เคยทำไร่
ชาวบ้านไม่เคยทำงานออฟฟิต

คุยกันให้ตายก็ไม่เข้าใจกันหรอกครับ ยิ่งคุยผ่านตัวแทนอีก
ต่างฝ่ายต่างมองจากมุมตัวเองออกไปยิ่งคุยกันยาก

ผมเคยไปอยู่กับคนทำนาประมาณ ครึ่งปี ไปกิน ไปอยู่ ไปศึกษาระบบของเขา ตอนทำเอก
มาถึงตอนนี้เข้าใจทั้งคนเผา เข้าใจทั้งคนรำคาญ

เรื่องกฏหมาย มันก็แค่กฏหมาย บังคับใครไม่ได้จริงๆจังๆหรอกครับ หลัง 6 โมงเย็นคนใส่หมวกกันน๊อคกันกี่คน?

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 09:53:55 »

คุยกันให้ตายก็ไม่เข้าใจกันหรอกครับ ยิ่งคุยผ่านตัวแทนอีก
ต่างฝ่ายต่างมองจากมุมตัวเองออกไปยิ่งคุยกันยาก

ผมเคยไปอยู่กับคนทำนาประมาณ ครึ่งปี ไปกิน ไปอยู่ ไปศึกษาระบบของเขา ตอนทำเอก
มาถึงตอนนี้เข้าใจทั้งคนเผา เข้าใจทั้งคนรำคาญ

เรื่องกฏหมาย มันก็แค่กฏหมาย บังคับใครไม่ได้จริงๆจังๆหรอกครับ หลัง 6 โมงเย็นคนใส่หมวกกันน๊อคกันกี่คน?
ผมทำสวนทำไร่อยู่  ไม่เผานะ

ถ้าไม่มักง่าย เผาก็คือการทำลายดินไปในตัว สุดท้ายต้องมาใช้ปุ๋ยเร่ง ได้ไม่คุ้มเสีย
แต่ผมก็ไม่ได้มองว่าคนเผาเจตนาให้เกิดเหตุนะ แต่พอเผาแล้วควบคุมอะไรไม่ได้ และไม่คิดทำอะไรด้วย

ต่างฝ่ายต่างมอง แต่ถ้าไม่เห็นแก่ตัว มันคุยกันได้ครับ ที่คุยกันไม่ได้เพราะเห็นแก่ตัว

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 12:43:39 »

ถ้าไม่มักง่าย เผาก็คือการทำลายดินไปในตัว สุดท้ายต้องมาใช้ปุ๋ยเร่ง ได้ไม่คุ้มเสีย
แต่ผมก็ไม่ได้มองว่าคนเผาเจตนาให้เกิดเหตุนะ แต่พอเผาแล้วควบคุมอะไรไม่ได้ และไม่คิดทำอะไรด้วย

ต่างฝ่ายต่างมอง แต่ถ้าไม่เห็นแก่ตัว มันคุยกันได้ครับ ที่คุยกันไม่ได้เพราะเห็นแก่ตัว

แล้วก็มาบ่นว่า ต้นทุนสูง ปุ๋ยแพง สุดท้ายก็เรียกร้องให้รัฐเข้ามาช่วย

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 21:44:07 »

แล้วก็มาบ่นว่า ต้นทุนสูง ปุ๋ยแพง สุดท้ายก็เรียกร้องให้รัฐเข้ามาช่วย

ทั้ง 2 ท่านคือตัวอย่างที่ดีของการไม่เข้าใจชาวสวนชาวไร่ครับ
นั่งคิดไปทำไป เหมือนผู้บริหารประเทศเลย มันเลยไม่ไปไหนสักที

ขอยกตัวอย่างความจริงที่ได้สัมผัสมาเองเลย เรื่องการปลูกข้าว
การปลูกข้าวส่วนใหญ่ของไทยคือ
1. หว่านกล้า
2. ตกกล้า คือการถอนต้นข้าวที่หว่านลงไป
3. ดำนา คือการนำต้นกล้ากลับลงไปปลูกตามระยะห่างที่พอดี
ปัญหาคือ การดำนาเสียเวลาและแรงงานมาก
วิธีแก้คือการทำนาโยนมีขั้นตอนดังนี้
1. เพาะกล้า บนบล๊อกเพาะคล้ายๆกับแผงไข่นั่นแหละครับ
2. เอาต้นกล้าที่เพาะแล้วเอาไปโยนใส่นา (การเตรียมนาก็เหมือนกับเตรียมนาดำ)

ไปอยู่กับชาวนาตั้งแต่ เพาะ โยน เก็บเกี่ยว ทดลองทำเทียบกับนาข้างๆ
ผลคือ นาโยน ทำได้เร็วกว่า ผลผลิตดีกว่า ต้นทุนลดลงมากกว่า สรุปง่ายๆคือดีกว่าทุกด้าน
ยิ้นหน้าบานทั้งคนทำวิจัย กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และปลัดอำเภอ

ปีต่อไป คิดถึงพวกเขาเลยเอาของไปเยี่ยม สรุปได้ว่า ดำนากันเหมือนเดิมทั้งหมู่บ้าน
นี่แหละครับ วิถีของเขา ไม่เข้าไป ไม่เข้าใจหรอกครับ

การจะเปลี่ยนทัศนคติ ไม่ใช่แค่ไปทำให้ดู ได้ผลดีกว่าแล้วเขาจะทำ มันมีองค์ประกอบมากกว่านั้น

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 13:02:40 »
เคสนี้ผมขอไม่ออกความเห็นแล้วกัน

แต่อยากจะเล่าประสบการณ์ที่เคยเจอมากับตัวเอง

หลายปีก่อน ผมขับรถจากกรุงเทพไปนครสวรรค์ มีการเผาตอซังข้าวอยู่ข้างทาง ตอนแรกควันมันก็ลอยขึ้นท้องฟ้า พอผมและรถคันอื่นๆอีกหลายคัน ขับไปกำลังจะผ่านจุดที่เผา จู่ๆ ลมก็พัดควันไฟมาปกคลุมถนน จนเราไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้เลย
มองทางแทบจะไม่เห็น กลิ่นควันไฟเข้ามาในรถ กลิ่นรุนแรงมาก

แต่วันนั้น ผมผ่านมาได้โดยปลอดภัยครับ

ปัจจุบัน ผมไปนครสวรรค์ ริมถนนมอเตอร์เวย์ ก็เห็นมีการเผา(คาดว่าเป็นขยะ) ควันไฟดำ บางครั้งก็พัดผ่านถนน แต่ยังพอมองเห็นทาง
ก็ไม่เข้าใจว่า จนท.ที่มีหน้าที่รับผิดชอบ เขามัวทำอะไรกันอยู่ จึงไม่ดำเนินการ

อีกไม่นาน เราจะได้ดูข่าวควันไฟป่าปกคลุมหลายจังหวัดทางภาคเหนือ สาเหตุส่วนนึงก็มาจาก วิถีชิวิตของคนบางกลุ่มที่เผาป่าเพื่อหาของป่า
ประชาชนจำนวนมากต้องสูดดมควันไฟ เครื่องบินบางเที่ยวบินต้องยกเลิก กระทบการท่องเที่ยวด้วยครับ

อย่างที่ผมเคยโพสท์ไว้ครับ ปัญหาควันไฟป่ามาแล้วครับ
สาเหตุของไฟป่าส่วนนึงก็มาจาก  วิถีชีวิตของคนบางคน
Nation TV - เว็บไซต์สถานีข่าวอันดับ 1 ของเมืองไทย
"ควันไฟป่าในแม่ฮ่องสอนพ่นพิษ ค่ามลพิษพุ่งพรวด สูงสุดในภาคเหนือ สายการบินยกเลิกเที่ยวบินระนาว"
อ่านต่อที่: http://www.nationtv.tv/main/content/social/378536335/