ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเข้าในหลักการสอนว่าไฟเหลืองต้องหยุด แต่ครั้งนี้ผมผิดไหมครับ  (อ่าน 5352 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
ผมเข้าในหลักกาสอนว่าไฟเหลืองต้องหยุดแต่ครั้งนี้ผมปิดไหมครับ
เหตุการณ์เกิดขึ้นเพราะผมกำลังจะผ่านแยกครับ เป็นแยกใหญ่แยกนึงแถวปิ่นเกล้า เป็นแยกที่มีตำรวจตั้งด่านประจำครับ
ผมเห็นแล้วหล่ะครับว่ามีด่านอยู่หลังแยกแต่ตอนมามาไฟเขียวครับ พอแตะทางม้าลายวสุดท้ายก่อนข้ามแยกปั๊ปไฟเหลืองดันขึ้น
ทำไงหล่ะครับ ปกติการจับการผ่าไฟแดงผมเข้าใจว่า การผ่าไฟแดงขะเกิดขึ้นเมื่อแดงแล้วยังไม่แตกจุดสุดท้ายก่อนข้ามแยกถูกไหมครับ
แต่ในกรณีผม ผมแตพทางม้าลายตอนเหลือง แล้วผมก็ผ่านแยกไป ในใจคิดว่าโดนแน่ๆ เรียกแน่ๆ แล้วเรียกจริงๆครับ พอเปิดกระจกปั๊ป คุณผ่าไฟแดงนะครับ
อ่าวผมก็อธิบายเค้านะครับว่า ผมมาไฟเหลือง เจ้าหน้าที่ตำรวจก็บอกว่าไฟเหลืองต้องหยุดเลยนะครับ ถ้าเป็นไฟแดงโอเคผมไม่เถียงเลยครับ หรือถ้ามันแดงจริง ผมเห็นตำรวจอยู่เลยแยกผมคงไม่กล้าที่จะมีลูกติดพันแน่ๆ แต่นี้เป็นไฟเหลือง ถ้าหยุดเลยตอนไฟเหลือง สักวัน สักแยกผมคงโดนชนตูดหล่ะครับ ผมก็อธิบายเค้าครับไฟเหลืองครับผมมั่นใจเลย แต่ประจวบเหมาะครับ ตอนผมผ่านแยกอ่ะ ตีคู่มากับรถทัวร์เลยครับ แต่ปรากฏว่ารถทัวเนี่ยะผ่านด่านฉลุย ผมก็บอกผมมาคู่รถทัวเลยครับ ทำไมรถทัวถึงผ่านไปโดยไม่เรียก จะขอใบขับขี่ผมอย่างเดียวเลย ถ้าผมให้นี่ผมคงไม่รอด  อธิบายกันเถียงกันสักพัก ทำบ่ายเบี่ยงไปดูใบไม้ติดหน้ารถบ้างแหละ สักพัก เจ้าหน้าที่ก็บอกโอเคๆๆ ไปๆๆๆ อ่าว แล้วพอดีผมจอดรถตากแดดพึ่งออกมาผมเลยถอดกล้องเก็บแล้วยังไม่ได้เสียบด้วย แล้วถ้านี่ผมไม่อธิบายหรือไม่เถียง ไปเจอคนไม่รู้เรื่องก็คงไม่รอดหล่ะครับ ผมเกือบพลาดที่ผมไม่ได้เสียบกล้องครับ

แอดมินถ้าผิดกฏลบได้เลยนะครับ ผมมาเล่าสู่กันฟังเพื่อจะได้ระวังๆกันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
เหตุนี้ ผมจึงอยากให้มี ไฟถอยหลัง 3-2-1 จากเขียว เหลืองไป แดง ทุกแยก ทั่วไทย

ป้องกันทั้งอุบัติเหตุ ทั้งกั๊กกลางสี่แยก  ทั้งกะจังหวะลำบาก 

ตอบ จขกท สำหรับผมว่า ผมว่าก้ำกึ่งครับ หากตำรวจเรียก อาจจะให้เหตุผลกลับ แต่หากถูกตำรวจดื้อดึงก็ต้องยอมเค้าไปครับ

จริงๆ ผมสงสัยมานานแล้ว  ตำรวจตั้งด่าน ถัดไปจากแยกไม่ได้เห็นจังหวะไฟเหมือนเราเห็น ทำไมเค้ารู้ได้

ออฟไลน์ tottae

• Newbie
  • *
ครับถ้าผิดก็ต้องยอมรับครับ แต่อยากรู้จากตำรวจครับว่า ทำไมมาคู่รถทัวร์ แต่รถทัวร์ผ่านแยก

ตามที่คุณว่าน่าสนใจนะครับๆ ตำรวจอยู่ตรงข้ามกับเราแต่ทำไมเห็นดีกว่าเรา

ออฟไลน์ SLuang

แยกที่มีตัวเลขนับถอยหลัง ผมชอบมากครับ
และไฟเหลืองนี่ บางแยก เหลืองปุ๊บ แดงปั๊บ  ไม่ชอบเลย  แต่ไม่ได้สังเกตว่าไฟเขียวทันทีด้วยไหม

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
ผมเคยโดนใบสั่งมาถึงบ้านด้วยแหละ ก็ตอนมามันยังเขียว พอถึงแยกมันดันเหลือง ขับอยู่ 90 บนถนนมิตรภาพข้ามจังหวัด จะให้ทำไง ผมไม่จ่ายครับ จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ไปจ่าย

ออฟไลน์ valent

ตำรวจนี่บางครั้งก็จับปรับแบบฝืนความเป็นจริง ถ้าเป็นอย่างที่ว่าก็น่าเห็นใจครับ
แต่รถเทพแค่ไหนมันจะเบรคทันครับ เหลืองตอนเหยียบทางม้าลาย (หมายถึงเร็วเกิน 50)
แต่ถ้าคลานช้าๆ นี่ ก็ต้องเดาใจไฟแดงเอาครับ

perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ zeriw009

ไฟเหลือง คือเตรียมหยุดรถ ไม่ผิดแต่อย่างใดครับ บางทีจังหวะที่เราขับผ่านแยกมันเป็นเขียวระยะสุดท้ายแล้ว ถ้ารถติดๆหน่อยเหลืองและก็แดงเลย ไฟเหลืองบางแยกเร็วมาก ควรจะหน่วงซัก5 วิ แต่จริงๆถ้าหยุดรถได้ หยุดดีกว่าครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
เคยโดนใบสั่ง  เขียวเหลืองเเดงเร็ว

รูปถ่ายติดตอนเกือบไปถึงอีกฝั่งเเล้ว เเต่ไฟเป็นเเดง

เลยโดนใบฝ่าไฟเเดง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไฟแดงที่มีเวลานับถอยหลังนี่แหละครับ ดีมากๆ เหมาะกับการลงทุนมากกว่าไฟแดงที่บอกว่าข้างหน้ารถติดรถไม่ติดอีก โดยปกติแล้วพอใกล้แยกเราจะต้องลดความเร็วอยู่แล้ว แต่ถ้ามันหมื่นเหม่ ส้มตอนที่เราอยู่กลางแยกหรือตามที่ จขกท มาแจ้งนี่คุยกันลำบากนะครับ น่าเบื่อมาก ไฟแบบมีนับถอยหลังนี่น่าทำมากครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าโดนเรียกแล้ว เถียงยังไงก็ไม่ชนะครับ  :P

ออฟไลน์ tnp_super

ไฟเหลืองถ้าเราข้ามเส้นแนวให้หยุดไปแล้ว กม.อนุโลมให้ไปต่อได้ แต่ถ้าเราอยู่หลังแนวเส้นหยุดก็ต้องหยุดครับตามที่เคยอ่าน พรบ.จราจรฯ มา

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
ผมเถียงมาแล้วครับ 555555
ผมเถียงว่า ถ้าผมผิดจริงๆ ทำไมรถทัวร์ที่มาคู่กันเลยทำไมถึงไม่โดนอ่ะครับ ผ่านด่านไปเฉยๆเลย
เท่านี้เค้าก็บอกว่า อืมๆๆๆไปๆๆๆๆ 55555

แต่ถ้าไม่มีเหตุผลจริงๆ อย่าเถียงเลยครับๆ

ออฟไลน์ Tomz

น่าจะมีเลขบอกระยะเวลาทุกไฟแดงเลยนะครับ จะได้กะถูกว่าจะไปต่อ หรือจะผ่อนคันเร่งรอแตะเบรก

บางแยกไม่มีก็กะไม่ถูก อยู่ๆก็ขึ้นไฟส้ม 3วิ แล้วก็แดงเลย กระทืบเบรกให้ตายไงก็ไม่ทัน

โดยเฉพาะแยกที่อยู่ตามถนนเส้นหลักเนี่ย เวลาเบรกแรงๆที กลัวสิบล้อจะสอยตรูดเหลือเกิน
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมก็เจอแบบนี้ 2 ครั้ง  พวกตำรวจ0.01%

ออฟไลน์ ps000000

เคยหยุดไฟแดงคันหลังจะลงมาต่อยว่าไม่ยอมตามน้ำ

ออฟไลน์ seeker

ผมพึ่งพาไฟแดงมาเลยครับ แต่ไม่ได้ตั้งใจนะครับ
แยกสวนจิตร อยู่เลนกลางจะตรงไป แต่คันหน้าด้นช้า ผมเลยออกขวาและเร่งเพราะถนนโล่งระยะสัก 100เมตรได้
พออีกสัก 5 เมตรจะถึงไฟแดง อยู่ดีๆไฟเจ้ากรรมก็เปลี่ยนจากเขียวเป็นแดงเลย (ไม่มีเหลือง)
โชคดีตามหลังคันหน้าไม่มาก มอไซด์อีกฝั่งนึงเลยชะงักทัน

คิดแล้วก็โชคดีที่ไม่เกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เหลืองให้หยุด หยุดไม่ทันหลังเสยตูด หน้าล้ำเส้นขาวก็โดนอีก ถถ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ตอบแบบไหนดี ::)

คือ คนไทยบางท่าน  เข้าใจว่า ไฟเหลือง คือ เตรียมเร่ง ไม่ใช่ เตรียมหยุด

คันเตรียมหยุด อาจได้รับ เสียงแตร ไฟสูง คันหลังบ่น จี้ท้าย ชนท้าย

แต่ก็เข้าใจ ระบบจัดสรร ระยะเวลา ไฟสัญญาณ ในประเทศไทย ซับซ้อนมากๆๆๆ

ถ้าจะแก้ คงยาก เพราะ ติด นู่น นี่ นั่น สารพัด ต้อง แก้ซับ แก้ซ้อน แก้ซ่อนเงื่อน  :D

อ้างถึง
ใน มโน

เริ่มนับถอยหลังไฟเขียว 5 วินาที รถทุกประเภท เริ่มถอนคันเร่ง

เริ่มนับถอยหลังไฟเหลือง 3 วินาที รถทุกประเภท เริ่มเหยียบเบรค

ไฟแดง รถทุกประเภท หยุด

หลายท่าน น่าจะเคยเห็น รถประเภทหนึ่ง ผ่านไฟแดง จนชินตา  ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Pegasus7700

เห็นไฟเหลืองต้องชะลอครับดีกว่า

สถานการณ์ไฟเขียว เราควรเหยียบเต็มที. พอไฟเหลืองเมื่อไรก้อเบรกเลยครับ
หากสายตาเราเห็นไฟเหลืองแสดงว่าเราขับไม่เร็วสักเท่าไร
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Krongbun

:D โอ๊ย หยุดลำบากข้างหลังดันมากระจาย  :-X

ออฟไลน์ M@<>Ne

• Newbie
  • *
ถ้าว่าตามกฎหมายก็ผิดนะครับ ;D

สำหรับไฟเหลืองคือ ถ้ารถเลยเส้นแล้ว ให้ไปต่อ แต่รถที่ยังไม่เลยเส้นต้องหยุด ::)

ในกรณีนี้ท่านผิดนะครับ แต่ต้องดูก่อนว่าไฟแดงนี้มีนับถอยหลังหรือเขียวแว๊บๆ ไหม :)

ถ้าไม่มีผมว่ารับได้นะ เพราะใครจะไปรู้ว่าเหลืองตอนไหน แต่ถ้ามีเป็นผม ผมให้ท่านเป็นคนผิดนะครับ :-X

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมเคยเห็นคาตาเลยครับ

แบบ จงใจ จงใจทำให้ลูกค้าของเขาฝ่าสัญญาณไฟเหลือง

คือ...... วันนั้นผมไปซ่อม ups อยู่ที่ป้อมใหญ่ๆแถวแยกหนึ่งบนถนนสาทร

ตอนที่ผมเข้าไปจะขอให้ผู้คุมป้อมเซ็น เค้ากำลังวอ ให้พรรคพวกจับรถคันนึง

และคุยกันประมาณว่า ทำสำเร็จ!!!!

ผมเลยออกจากห้องเพื่อทำนู่นทำนี่และแอบดู

ครับ คือไฟเขียวอยู่ พอรถโล่งๆ แกจะกะจังหวะกดเปลี่ยนสัญญาณไฟ ทันที

พวกที่เร่งมา เสร็จทุกราย

ออฟไลน์ AboveGod

แบบ จงใจ จงใจทำให้ลูกค้าของเขาฝ่าสัญญาณไฟเหลือง

คือ...... วันนั้นผมไปซ่อม ups อยู่ที่ป้อมใหญ่ๆแถวแยกหนึ่งบนถนนสาทร

ตอนที่ผมเข้าไปจะขอให้ผู้คุมป้อมเซ็น เค้ากำลังวอ ให้พรรคพวกจับรถคันนึง

และคุยกันประมาณว่า ทำสำเร็จ!!!!

ผมเลยออกจากห้องเพื่อทำนู่นทำนี่และแอบดู

ครับ คือไฟเขียวอยู่ พอรถโล่งๆ แกจะกะจังหวะกดเปลี่ยนสัญญาณไฟ ทันที

+1 เลยครับ
แยกเดิมขับผ่านทุกวัน อยู่ๆก็แดงซะงั้น เหลืองเสี้ยววิแค่ 0.5 วินาทีเองมั้ง ขับมาคันเดียวโล่งๆ
แต่ถ้าแบบรถติดก็จะ 3 2 1 ตามปกติ

ออฟไลน์ dekdemo

โดนกับตัวมาแล้วครับแยกบิ๊กซีรอบนอกอุดร วิ่งจากแยกบิ๊กซีไปแยกบ้านจั่น สับไฟเสี้ยววิ+ด่านรอข้างหน้า

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ผมมองเป็นเหตุสุดวิสัย อยู่ในจังหวะที่หยุดไม่ได้ ก็ต้องผ่านไป จะให้ทำยังไง เบรคหัวทิ่มกลางแยกหรอ  :-X

ดูคุณตำหนวดพฤติกรรมแปลกๆ นะครับคุณ จขกท.

แบบนี้ก็ได้หรอ อืม เคย์

ออฟไลน์ CarameLon

ตำรวจเขาทำมาหากิน ว่าแล้วก็พับกระดาษสีม่วงเล็กๆ ยื่นให้  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R