ผู้เขียน หัวข้อ: --มีข้อสงสัยเรื่องขนาดเครื่องยนต์ ของ TAXI ครับ--  (อ่าน 6060 ครั้ง)

ออฟไลน์ Benzecar

• Jr. Member
  • **
เรื่องที่ผมสงสัยคือ ตามกฎหมายกำหนดขนาดเครื่องยนต์ของรถยนต์ที่จะมาทำ taxi ไว้ที่ 1600cc
ในขณะที่เทรนของรถยนต์รุ่นใหม่คือ downsizing ขนาดความจุเครื่องยนต์ลดลงแล้วเพิ่ม turbo
ที่ผมสงสัยคือ สมมุติว่าเอา Civic 1.5 turbo หรือรุ่นอื่นๆที่ขนาดเครื่องยนต์ไม่ถึง 1600cc แต่มีturbo มาทำแท็กซี่
สามารถทำได้หรือไม่ครับ??
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
Re: --มีข้อสงสัยเรื่องขนาดเครื่องยนต์ ของ TAXI ครับ--
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 10:14:11 »
ข้อกำหนดเรื่องความจุกระบอกสูบต้องมากกว่า1500ccครับ
ถ้าดูตามเลขการตลาดจะเขียน1500 ตามสเปคจะแค่149x แต่กฎหมายเขาอ้างอิงตามสเปคครับ เลยใช้เครื่อง1600กันซะส่วนมาก
เครื่ิองรุ่นอื่นก็เหมือนกับ1800 สเปคจะแค่179x  หรือ2000 ก็199x

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: --มีข้อสงสัยเรื่องขนาดเครื่องยนต์ ของ TAXI ครับ--
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 10:15:12 »
ไม่ได้ครับ

ไม่แน่ใจว่าเจตจำนงค์ของข้อกำหนดนี้คืออะไรเหมือนกัน

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 10:33:19 »
ทำไม่ได้ครับ เพราะ Civic Turbo แค่ 1497 c.c.

ซึ่งตามกฏ เครื่องยนต์ต้องมีปริมาณกระบอกสูบเกิน 1500 c.c. ขึ้นไปครับ

https://www.dlt.go.th/th/vehicle-registration/view.php?_did=46

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 11:36:02 »
ตามกฏหมายไม่ได้เลยครับ ดูขนาดกระบอกสูบอย่างเดียวจริงๆครับ

ถ้าเน้นทำ Taxi ก็ต้องใส่เครื่อง 1600cc มาอะครับ

ประมาณตอนโครงการรถคันแรกที่ให้รถขนาดไม่เกิน 1500cc อะครับ Ford Fiesta ต้องแก้เกมโดยออกเครื่อง 1500cc มาแทนเครื่อง 1600cc  :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 11:57:19 »
กว่าจะมาจบที่รถต้องมีccไม่เกิน1,600นี่ต้องดูความเหมาะสมกับการใช้งานในประเทศบ้านเราด้วยนะครับส่วนรายละเอียดลึกๆจะเข้าทางใครอีกเรื่องนึง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 12:06:02 »
ตอนออกกฎมันยังไม่มี 1500 turbo เยอะเหมือนทุกวันนี้ไงครับ

ถ้าบอกลด cc ได้ จะมีกี่คนเอา civic turbo หรือรถ1500 turboมาทำแท๊กซี่เพราะพวกนี้ก็แพงกว่ารถ1600 ทั่วไปซะอีก  ผู้ประกอบการก็เลือกรุ่นถูกที่สุดที่เข้าเกณท์มาใช้อยู่ดี

นี่ยังไม่นับขนาดรถ  ถ้ายอมที่ 1500 อาจจะมีคนเอา B Seg มาทำ แต่คนจะขึ้นรึเปล่าอีกเรื่องนะผมคนนึงละถ้าจะเรียกแท๊กซี่ขอคันใหญ่นั่งสบายมีที่วางสัมภาระดีกว่า

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 12:32:18 »
กฎออกมาตั้งนานแล้วครับคือต้องเปน1600CCขึ่นไปครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 12:46:20 »
ถ้าผู้ผลิต เขาลดขนาดความจุกระบอกสูบกันหมด เดี๋ยวก็ต้องมีการหารือกัน เพื่อแก้ไขกฎหมายล่ะครับ

ผมอยากให้แก้ไขกฎหมายเรื่องรถบรรทุกด้วย อยากให้รถใช้รถบรรทุก 4 ล้อ แทนการใช้รถปิคอัพ รถคอก มาแบกน้ำหนักกัน 4-5 ตันแบบในปัจจุบันครับ
กฎกระทรวง..."รถกระบะบรรทุก น้ำหนักไม่เกิน 1,600 กก. สามารถวิ่งในเขตกรุงเทพฯได้ไม่ติดเวลา ส่วนท้าย 2.50 เมตร จาพื้นส่วนสูง 3.00 เมตร ส่วนหน้า ห้ามเลยหัวเก๋ง"

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 21:08:28 »
การนำรถมาจดทะเบียนเป็นรถยนต์รับจ้าง (รถแท็กซี่)
2.1รถที่นำมาจดทะเบียนต้องเป็นรถใหม่ หรือเป็นรถที่มีอายุการใช้งานไม่เกิน 2 ปี นับแต่วันจดทะเบียนครั้งแรกและใช้งานมาแล้ว เป็นระยะทางไม่เกิน 20,000 กม.
2.2ลักษณะรถ รถเก๋งสองตอน รถเก๋งสองตอนแวน รถเก๋งสามตอน รถเก๋งสามตอนแวน รถยนต์นั่งสองตอน รถยนต์นั่งสองตอนแวน รถยนต์นั่งสามตอน รถยนต์นั่งสามตอนแวน
2.3เครื่องยนต์ต้องมีความจุของกระบอกสูบรวมกันไม่ต่ำกว่า 1,500 ซีซี
2.4ห้ามติดเซ็นทรัลล็อค และฟิล์มกรองแสง
2.5สีรถ
       รถยนต์รับจ้างของบุคคลธรรมดา ให้ใช้สีเขียวและสีเหลืองเป็นสีของตัวรถ
       รถยนต์รับจ้างของนิติบุคคล ให้ใช้สีเหลืองเป็นสีของตัวรถ และสีน้ำเงินเป็นสีของข้อความ และเครื่องหมายต่างๆ
2.6รถยนต์รับจ้างให้มีอายุการใช้งานได้ไม่เกิน 9 ปี นับแต่วันจดทะเบียนครั้งแรก
2.7ต้องมีและใช้มาตรค่าโดยสาร ตามแบบหรือชนิดที่ได้รับความเห็นชอบจากกรมการขนส่งทางบกไว้ด้านซ้ายของผู้ขับรถ
2.8ต้องมีและใช้เครื่องสื่อสาร ตามแบบหรือชนิดที่ได้รับความเห็นชอบจากคณะกรรมการกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ หรือ เครื่องสื่อสารประเภทอื่นที่กรมการขนส่งทางบกให้ความเห็นชอบ
2.9ต้องมีและใช้ส่วนควบและเครื่องอุปกรณ์ของรถที่ใช้ก๊าซธรรมชาติอัด (NGV) เป็นเชื้อเพลิงหรือใช้ร่วมกับน้ำมันเชื้อเพลิง
2.10ต้องมีเครื่องหมายเป็นอักษรโรมัน "TAXI-METER" ขนาดสูงไม่น้อยกว่า 7 ซม. เส้นหน้าของตัวอักษร 1.2 ซม. ภายใน กรอบขนาดไม่น้อยกว่า 60x15 ซม. ติดตรึงไว้ในแนวนอนบนหลังคารถและให้มีแสงไฟพร้อมด้วยกรอบที่บังคับแสง ให้เห็นเครื่อง หมายได้ชัดเจนในเวลากลางคืน
2.11ต้องมีเครื่องหมายอักษร "ว่าง" เมื่อไม่มีผู้โดยสารโดยติดตั้งไว้ด้านซ้ายของคนขับซึ่งสามารถมองเห็นได้ชัดเจนจากภายนอก ทั้งเวลากลางวันและกลางคืน
2.12ต้องแสดงเครื่องหมาย "งดรับจ้าง" ที่มีพื้นสีขาวกรอบสีแดงขนาดไม่น้อยกว่า 10x22 ซม. เส้นกรอบหนา 0.5 ซม. ตัวอักษร คำว่า "งดรับจ้าง" ให้มีสีแดงขนาดความสูงไม่น้อยกว่า 5 ซม. เส้นตัวอักษรหนาไม่น้อยกว่า 0.6 ซม.
2.13ต้องจัดให้มีกรอบสำหรับติดบัตรประจำตัวผู้ขับรถไว้ด้านหน้ารถในลัษณะที่ผู้โดยสารสามารถมองเห็นได้ชัดเจน
2.14ต้องมีเครื่องหมายเป็นหมายเลขทะเบียน พื้นสีเหลือง ตัวอักษรสีดำ ทำด้วยโลหะติดไว้ที่แนวกึ่งกลางประตูรถตอนหลังด้านใน ใต้ขอบกระจกทั้งสองข้าง
2.15ต้องมีเครื่องหมายเป็นข้อความ "แท็กซี่บุคคล" หรือ "ชื่อนิติบุคคล" หมายเลขทะเบียนรถ และข้อความ "ร้องเรียนแท็กซี่ โทร.1584" ไว้ที่ประตูตอนหน้าด้านนอกทั้งสองข้าง โดยต้องใช้สีที่ตัดกับสีของตัวรถให้เห็นได้ชัดเจน
2.16จัดให้มีประกันภัย 2 อย่าง คือ ประกันภัยตาม พ.ร.บ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถฯ และประกันภัยอย่างน้อยชั้น 3 คุ้มครองความเสียหายอันเกิดจากการใช้รถรับจ้างแต่ละคัน

ข้อ 2.4 ห้ามติดเซ็นทรัลล็อค และฟิล์มกรองแสง  <<<< เซ็นทรัลล็อคติดมาจากโรงงานแล้วเกือบทุกรุ่น
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 21:35:32 »
เดียวเจ้าตลาดทำเครื่องยนต์ซีซีต่ำลงมา เด่วเจ้าตลาดก็ไปขอร้องให้ แก้กฎหมายเองละ
ก็ดูขนาดสเปกรถที่จัดซื้อให้กับหน่วยงานภาครัฐ กำหนดไว้ว่า เครื่องยนต์ต้องมีความจุกระบอกสูบไม่เกิน 2.4 ซีซี
แต่รีโว่ 2393 cc ยังดันให้แก้ไข อนุโลมได้เลย   แต่ดีแม็กซ์ 1.9 ไม่ได้ อด

แท็กซี่นี่ตลาดหลักเค้าเลย ยังไงไม่ปล่อยหรอก
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 23:45:01 »
กม. มันเก่ามากแล้วครับ ในขณะที่รถมีการเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ

จริงๆผมว่าไม่ควรไปยึดติดอะไรกับ CC เลย ไม่เห็นว่าจะมีประโยชน์อะไร มากำหนดที่ขนาดรถอะไรแบบนี้ดีกว่า

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 08:20:42 »
Altis ถึงต้องมีเครื่อง 1600 อยู่ไงครับ

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 10:02:18 »
กฎหมายมันโบราณมากแล้วก็แสดงให้เห็นว่าคนใช้กฎไม่รู้เรื่องอะไรเลย ส่งผลให้ตลาด Taxi ต้นทุนสูงไปติดแก๊สกันลองคิดว่าถ้าไม่จำกัดขนาดเครื่อง รถอย่าง Ciaz เครื่อง 1200 หรือ Almera  การบริโภคน้ำมันต่ำกว่าราคาถูกด้วยขนาดรถที่ไม่ต่างมากคงขายดีขึ้นเยอะครับ ถ้าตัดเรื่องอะไหล่นะ

ปล. ผมเรียนกฎหมายแต่ทัศนะคติคนเรียนกฎหมายและคนไทยส่วนใหญ่มีความคิดว่าสร้างกฎหมายแล้วก็เคารพมันเหมือนศาลพระภูมิสิ่งศักสิทธิ์ไม่คิดจะแก้มันเลยโลกไปถึงไหนแล้วก็ไม่รู้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 11:29:05 »
ผมเห็นใจทั้งคนขับ และ คนนั่งจริงๆนะครับ

แง่ของคนขับถ้าต้นทุนถูกลง ชีวิตก็ดีขึ้น
สำหรับคนนั่ง ถ้าต้นทุนคนขับถูกลง ค่าโดยสารก็ไม่เพิ่ม....

เหมือนว่าทางการเราจะล้าหลังมากๆ ถึงมากที่สุดนะครับ

ถ้ายึดตา โคโลร่า โดเรมอน สามห่วง ไฮทอล์ค บลาๆๆๆๆๆ

วีออสสมัยนี้ คือ ภายในและภายนอกใหญ่กว่าทุกมิติกันเลยทีเดียว
แรงม้า แรงบิดก็สูงกว่าแล้ว

แต่ทางการดันเลือกที่จะใช้ความจุ cc เป็นเกณฑ์

มันไม่สอดคล้องกันในแง่ของต้นทุนอย่างเห็นได้ชัด