ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 18 มีนาคม 2017 //  (อ่าน 5972 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สวัสดีบ่ายๆเย็นๆวันเสาร์แบบนี้ มาเจอกันอีกครั้งกับ J!MMY และ MayT
อัพเดตเรื่องราวรถยนต์ทั้งในประเทศ และ ต่างประเทศ สัปดาห์นี้ไฮไลท์
อยู่ที่ ทดลองขับ Honda CR-V i-DTEC 1.6 Diesel Turbo ครั้งแรก
ในไทยที่สนามบุรีรัมย์ ตัวรถจะเป็นอย่างไร อุปกรณ์เบื้องต้นจะมีอะไรบ้าง
เราจะมาสรุปให้ฟังกันแบบคร่าวๆ

รถในประเทศมีการเปิดตัว และ เตรียมเปิดตัวหลายคัน ไม่ว่าจะเป็น
Rolls-Royce Wraith Black Badge ส่วนรถที่เตรียมตัวจะเข้างาน
Motor Show 2017 ก็มีอัพเดตกันมาเรื่อยๆ เช่น Subaru Impreza,
Mercedes-Benz E300 Coupe', BMW 740Le iPerformance
Plug-in Hybrid, M760Li xDrive, Mazda MX-5 RF

ส่วนต่างประเทศมีการอัพเดตกระบะรุ่นใหม่ ของ Nissan Navara -
Mitsubishi Triton ที่คราวนี้พัฒนาร่วมกัน โดยยกให้ Mitsubishi
ดูแลเรื่องงานวิศวกรรมหลัก

DR!VE and Talk : Nissan Note 1.2 VL CVT

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4689935
2. Webboard :
3. Facebook Fanpage :

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
พี่จิมมี่จะทำ full review bmw 5 series g30 กับ new honda crv ไหมครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
สวัสดีครับพี่จิมมี่และพี่เมธี ผมสงสัยว่าเดี๋ยวนี้ค่ายรถญี่ปุ่น ใช้ Designer เป็นฝรั่งเป็นทีมออกแบบแล้ว ครับมีค่ายไหนบ้างที่ใช้เต็มตัว แล้วมีค่ายไหนยังใช้ Designer เป็นญี่ปุ่นอยู่บ้าง รวมถึงมีรถญี่ปุ่น ยี่ห้อ/รุ่น ไหนที่มาขายในไทยแล้วหรือกำลังมาในอนาคตที่เป็นงานฝรั่งออกแบบทั้งคัน  ทึมการออกแบบของฝรั่งกับญี่ปุ่นต่างกันตรงไหนบ้างครับ แต่ส่วนงาน Engineer ยังเป็นของญี่ปุ่นพัฒนาอยู่ใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2017, 15:35:21 โดย locomotive »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ความขับสนุกระหว่าง MG GS 1.5T ท็อปกับ CRV Diesel 2WD พี่จิมมี่ว่าคันไหนขับสนุกกว่าครับ

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• Jr. Member
  • **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
สวัสดีครับพี่ๆๆถามเรื่องการขับขีnew cr-vครับรวมๆๆเมื่อเทียบกับกลุ่มเดียวกันครับ

ออฟไลน์ deathsheep

เพื่อนผมกำลังเล็ง mobilio เพื่อมาใช้ขับพาครอบครัวไปเที่ยว  คงใช้ขับออกต่างจังหวัดบ่อยๆ

ต้องการความสบายในการโดยสารสำหรับผู้โดยสาร 6 คน งบประมาณไม่เกิน 7 แสน

นอกจาก mobilio แล้วมีตัวเลือกอื่นแนะนำอีกไหมครับทั้งมือหนึ่งและมือสอง

ออฟไลน์ tom san

• Newbie
  • *
เวลาวัดอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันของรถ  ค่าระยะทางที่ขึ้นตรงหน้าปลัดรถแต่ละคันมีความเที่ยงตรงมากมั้ยครับ  ผมเห็นบางที่ทดสอบอัตราสิ้นเปลืองของรถต่างยี่ห้อโดยขับตามกันมา  แต่ระยะทางเอามาคำนวณกลับต่างกันเป็นกิโลเมตรเลย คล้ายๆกรณีไมล์รถแค่ละคันเพี้ยนไม่เท่ากันหรือเปล่า

ออฟไลน์ Alcatraz

เห็นรูปพี่จิมมี่ในรีวิว CRV ตกใจเลย ดูโทรมลงแยอะครับ พี่พักผ่อนและรักษาสุขภาพบ้างนะครับ อยากให้อยู่คู่เวป Headlight Mag นานๆ

ออฟไลน์ jenglor

• Newbie
  • *
มีโอกาสไหมครับ ที่ทางฮอนด้าจะเพิ่มออฟชั่นอื่นๆในวันเปิดตัวจริงๆ เพราะเท่าที่เห็นมีเสียงบ่นค่อนข้างเยอะ เรื่องเทคโนโลยีที่น้อยกว่าคู่แข่ง โดยเฉพาะกลุ่มลูกค้าเดิมฮอนด้าที่คิดจะซื้อ G5 แต่ต้องถอยก่อนเพราะออฟชั่นกั๊กเหลือเกิน

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
ฟังรีรันเมื่อสัปดาห์ก่อนแล้วเห็นว่า Lancer โฉมสุดท้ายก่อนเป็น Lancer EX มีอาการดังที่พี่จิมมี่ได้พูดแล้วค่อนข้างไม่มั่นใจที่จะซื้อมือสองมาใช้ซะแล้วเพราะท้ายหลุด

และถ้า Lancer CK (โฉมก่อนรุ่นที่พี่จิมพูดไปเมื่อสัปดาห์ก่อน) เป็นเช่นใดบ้างครับ ขับดีไหมอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ David007

• **
คุณจิมมี่ครับ จะมีโอกาสที่ Honda CRV Gen 5 จะได้ Honda Sensing ไหมครับ ตอน MC ก็ยังดี
แต่ก็สงสัยเหลือเกินว่าทำไม่ถึงไม่ใส่มา เพราะถ้ากลัวราคาจะแพงก็ตัดอย่างอื่นก็ได้

ออฟไลน์ Impulse

CX5 ตัวหน้า มีโอกาสย้ายมาประกอบไทย มั๊ยครับ ถ้าประกอบมาเลย์ จะมีสีแดงมั๊ย

NICK35122

• บุคคลทั่วไป
     สวัสดีครับ ตอนนี้ครับเปลี่ยนใจมาดู Soluna หยดน้ำ GLI อยากทราบว่าใช้ต่อ 10ปี มีอะไรน่าเป็นห่วงสำหรับรถคันนี้ไหมครับ เช่น ปัญหาประจำรุ่น หรือ อะไหล่ หรือ ความจุกจิกของรถครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr.V

• **
Civic FD 2.0 ปี 2009 มือสองน่าซื้อไหมครับ หากเทียบกับ Mazda 3 (2014-2017) โฉมใหม่ก่อน Minerchange มือสอง
ฟิลลิ่งขับสนุกเทียบกันได้ไหม อยากได้รถมือสองขับสนุกครับ ไม่จำกัดงบ พี่จิมมี่และพี่เมธีแนะนำตัวไหนดีครับ ชอบบอดี้ทั้งCivic FD และมาสด้า3 ใหม่ เลือกไม่ถูกครับ

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ ขอสอบถามเกี่ยวกับรถ hybrid ครับ อยากทราบว่าจะมี honda crv hybrid  กับ toyota chr hybrid เข้ามาขายในไทยไหมครับ ถ้ามาปีหน้าจะได้เห็นไหม

ออฟไลน์ Nutkung2536

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ พี่เมธี ที่บ้านซื้อรถ BMW X3 2014 facelift มาครับ ช่วงล่างมีความรู้สึกเต้นและกระด้างจนคุณพ่อทนไม่ไหว ถ้าจะเปลี่ยนจากยาง run flat เป็นยางธรรมดาจะช่วยให้นุ่มจนรู้สึกดีได้ไหมครับ แล้วพี่จิมมี่จะแนะนำยางยี่ห้อไหนดีครับ ขอนุ่ม-เงียบ-เกาะถนน ครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• **
ได้ยินข่าวมาว่า ปลายปีนี้ Isuzu จะมีเครื่องยนต์ใหม่ จริงไหมครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

เกียร์ selematic หรือ selespeed ทำยังไงให้มันทนขึ้นครับ เห็นพังกันง่ายเหลือเกิน
มันไม่ทนแล้วทำไมยังเอามาขายอีกครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chin_b

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามคนับพี่ รถให้กลุ่ม PPV คันไหน เบาะแถวสามนั่งสบายสุดครับ
และถ้านั่งเต็มทุกทั่นั่งใช้ความเร็วประมาณ 120-140ความมั่นใจในการขับขี่ดีสุดครับ

ออฟไลน์ zoe_win

• Newbie
  • *
อยากให้ช่วยแนะนำรถ พ่อจะชื้อรถกะบะพ่อเป็นคนขับรถเร็ว100-150 ใช้รถปีละ1700โล มี  FORD RANGER OPEN CAB 3.2L 4x4 MT ' Toyota Revo Smart Cab 2.8 4x4 MT ' Isuzu D-MAX V-Cross 2-Door 3.0 Ddi ZP MT เรื่องศูนย์บริการไม่ว่ากัน ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

สอบถามครับ

Toyota Crown Royal Saloon 3.0
ปี 2012 โฉม MC แล้ว ไมล์ 9 หมื่น
ราคา 1.7 ล้าน
น่าสนใจไหมครับ ข้อดีข้อเสีย เป็นยังไง
บ้างครับ มีข้อควรระวังไหมครับถ้าคิดจะเล่น

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Tanti

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องการเปลี่ยนยาง Honda City2014 SV 3 ปี 62.000โล จะเปลี่ยนยี่ห้ออะไรดีครับ อยากได้แบบนุ่นๆ และเงียบๆครับ หรือผมจะไปซื้อแม็กพร้อมยางที่ถอดจากป้ายแดงที่มาจากโรงงานมาเปลี่ยนเลย ไม่ทราบว่าอะไรจะดีกว่ากัน และประหยัดกว่ากันครับ
ปล.ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนในทีม Headlightmag ที่ทำงานอย่างหนักเพื่อให้ความรู้ที่ถูกต้องเกี่ยวกับเรื่องรถ ขอบคุณมากๆครับและเป็นกำลังใจให้ทำงานดีดีอย่างนี้ตลอดไปครับ

ออฟไลน์ jumpon77

อยากจะถามพีจิมมี่ว่าถ้าชีอนิสสัน โน๊ต ถ้าเป็นรถล็อตแรกๆจะชีอดีมั้ยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ T.Buzz

• Newbie
  • *
  • ผ่าน Fiesta มาได้ คันอื่นก็สบาย
สวัสดีพี่ๆนะครับ อยากทราบว่า Mitsubishi Triton ช่วงปลายปี 2017 จะมีการใส่ระบบ ASTC เข้ามาในรุ่น Plus ไหมครับ หรือจะมีการเปลี่ยนแปลงชุดกระจังและไฟหน้าหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2017, 17:46:46 โดย T.Buzz »

ออฟไลน์ 1437KRT

• Newbie
  • *
  • I LOVE SEDAN
สวัสดีครับพี่จิมมี่และพี่เมธี toyota racing school เป็นที่เดี่ยวรึป่าวครับที่เปิดสอนขับรถแข่งเซอร์กิจรึว่ามีที่อื่นอีกครับถ้าช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ charewat

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ พออยากทราบว่า mg5 จะมีปรับโฉมใหม่มาไหมครับ ต้นปีหน้า city จะมีปรับโฉมใหม่ไหมอีกครับ ระหว่าง 2 คัวนี้คัวไหนคุ้มกว่ากันครับ ผมเป็นตัวใหญ่พอๆกับพี่แพนเลย ส่วนใหญ่ขับออกต่างจังหวัดครับ กทม-ขอนแก่น เดือนล่ะ 1-2ครั้งครับ อยากทราบว่าตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ

ออฟไลน์ VORA

สวัสดีครับ ทีมงาน HLM
 เรียนถาม Time line คร่าวๆก็ได้ครับ สำหรับรถ B suv  C suv  PPV  ต่อจากนี้มีการเปิดตัวเมื่อใดบ้าง
เอาที่พอทราบก็ได้ครับ  เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจซื้อรถใหม่...

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
สวัสดีคับพี่จิมมี่ พี่เมธี ตอนนี่ใช้อัลเมร่า ยาง b250size 185-65-15 อยากเปลี่ยนยาง อยากได้ยางที่เกาะถนนขึ้น มีงบไม่เกินเส้นละ 2800 บาท ครับ