ผู้เขียน หัวข้อ: ปัดน้ำฝนหลังทำงานเอง โดยที่ไม่ได้เปิดสวิทช์  (อ่าน 7537 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
ใช้Prius 2013 เมื่อวานขับอยู่ดีๆที่ปัดน้ำ

ฝนหลังอยู่ๆก็ทำงานปัดตลอด ทั้งๆที่

สวิทช์อยู่ในตำแหน่งoff

เลยต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้าดึงฟิวส์

ออก

เพื่อนๆท่านใดมีประสบการณ์แบบนี้

บ้างครับ คิดว่าเกิดจากอะไรครับ

เพื่อเป็นข้อมูลก่อนเข้าศูนย์ กลัว

ช่างแก้ไม่ตรงจุด ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bindee

• Jr. Member
  • **
  • XC90 T8 inscription (2018)
Re: ปัดน้ำฝนหลังทำงานเอง โดยที่ไม่ได้เปิดสวิทช์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 07:15:48 »
ไม่เคยมีประสบการณ์ แต่คิดว่าคงเป็นพวกเซนเซอร์น้ำฝนครับ
อาการประมาณนี้ไม่น่ามีอะไรซับซ้อนครับ คิดว่าช่างศูนย์แก้ตรงจุดได้ค่อนข้างแน่นอนครับ

XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: ปัดน้ำฝนหลังทำงานเอง โดยที่ไม่ได้เปิดสวิทช์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 08:44:55 »
รถผม ฮอนด้าฟรีด ก็เคยทำงานเองครับ

แต่ทำตอนจังหวะที่ผมเปิดข้างหน้า
ตอนมันทำงานเอง ผมก็ดูสวิทช์หลัง มันออฟอยู่
งง เหมือนกัน

แต่ ข้างหลังมันจะปัดเองทุกครั้งที่เราเปิดก้าน เมื่อเข้าเกียร์ถอย

ผมเลยคอดว่าระบบน่าจะรวนครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 09:50:40 »
รถผม ฮอนด้าฟรีด ก็เคยทำงานเองครับ

แต่ทำตอนจังหวะที่ผมเปิดข้างหน้า
ตอนมันทำงานเอง ผมก็ดูสวิทช์หลัง มันออฟอยู่

แต่ ข้างหลังมันจะปัดเองทุกครั้งที่เราเปิดก้าน เมื่อเข้าเกียร์ถอย

ไม่ได้รวนครับ มันทำงานตามเงื่อนไขที่เขาออกแบบมาครับ

อย่างรถผมคันเก่าfd  ถ้าเปิดปัดจังหวะintไว้  ถ้ารถติดแล้วกำลังเคลื่อนตัวปล่อยเบรคมันจะปัดให่หนึ่งครั้งทันทีโดยไม่สนใจจังหวะที่ปัดอยู่

ของพี่ก็คงปัดทุกครั้งที่เข้าถอยหลังถ้าปัดหน้าเปิดอยู่  เพราะเขาคิดแล้วว่าฝนตกจะถอยหลังก็คงไม่เห็น จะปัดให้หนึ่งทีโดยที่ไม่ต้องเปิดสวิทย์

ผมชอบเงื่อนไขพวกนี้มากกว่าปัดอัตโนมัติปัจจุบันอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2017, 10:07:56 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 10:56:01 »

ไม่ได้รวนครับ มันทำงานตามเงื่อนไขที่เขาออกแบบมาครับ

อย่างรถผมคันเก่าfd  ถ้าเปิดปัดจังหวะintไว้  ถ้ารถติดแล้วกำลังเคลื่อนตัวปล่อยเบรคมันจะปัดให่หนึ่งครั้งทันทีโดยไม่สนใจจังหวะที่ปัดอยู่

ของพี่ก็คงปัดทุกครั้งที่เข้าถอยหลังถ้าปัดหน้าเปิดอยู่  เพราะเขาคิดแล้วว่าฝนตกจะถอยหลังก็คงไม่เห็น จะปัดให้หนึ่งทีโดยที่ไม่ต้องเปิดสวิทย์

ผมชอบเงื่อนไขพวกนี้มากกว่าปัดอัตโนมัติปัจจุบันอีกครับ

ตอนเข้า r แล้วปัดยังพอเข้าใจได้

อ่อ แต่ ข้างหลังมันอาจจะปัดตอนออกตัวให้ด้วย
อาจเป็นไปได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 12:30:52 »
search จากบอร์ด prius ต่างประเทศให้นะครับ เป็นกันบางคันเหมือนกัน ถ้าทำงานตลอดแบบเหมือนเราเปิดสวิทช์เลย คือมันช็อตครับ เขาก็แก้โดยการถอดฟิวส์เหมือนกัน

ช่างที่ศูนย์คงแก้ให้ได้สบายครับ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 14:02:11 »
search จากบอร์ด prius ต่างประเทศให้นะครับ เป็นกันบางคันเหมือนกัน ถ้าทำงานตลอดแบบเหมือนเราเปิดสวิทช์เลย คือมันช็อตครับ เขาก็แก้โดยการถอดฟิวส์เหมือนกัน

ช่างที่ศูนย์คงแก้ให้ได้สบายครับ

ขอบคุณครับ นัดศูนย์เข้าซ่อมวันอังคารครับ

และขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 22:31:19 »
น่าจะรวนครับ เข้าศูนย์คงหาย ไม่น่ามีอะไรมาก